Đá mồ côi dịch sang tiếng Anh là gì ah?

• Khởi xướng maihoanghp
  • Ngày gửi
M

maihoanghp

Guest
Các bác ơi, giúp em từ này với ah! Em hỏi một anh trong phòng, anh ý bảo là "Discontinuous stone", nhưng nghe có vẻ không ổn.

Thank các bác!

dthanhtung85

Thành viên nhiều triển vọng
Đá mồ côi (dạng đá cuội lớn): headstone (trong từ điển kỹ thuật)

tankontum

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
phần mềm Việt - Anh

Orphan stone: Đá mồ côi; bạn vào phần mềm này (VDict.com) Tha hồ mà tra cả quyển sách cũng được

G

goldenfish

Guest
Người hỏi bài cũng lâu rồi, không biết đã tìm được từ thích hợp chưa nhỉ?
Thấy có bạn dùng Vdict để dịch nên mình muốn tham gia chút. Nếu Vdict và googletranslate giải quyết được toàn bộ bài dịch thì có lẽ nghề dịch không còn tồn tại nữa. :D
@dthanhtung85: headstone cũng là đá tảng to nhưng dùng từ đó mình e bị nhầm với cái ........bia mộ :D
@tankontum: Orphan stone chắc là cái tiểu thuyết "Thung lũng đá mồ côi" bạn nhỉ. Cái đó chắc không dùng cho xây dựng được :)

Mình tìm được từ Boulder cũng có nghĩa là đá cuội lớn. Không biết có phải là cái đá mồ côi của bạn Maihoanghp không. Bạn gõ từ đó vào google và tra bằng hình ảnh xem có đúng loại đá mà bên bạn dùng không nhé. Tks.

otard

Thành viên mới
Các bác ơi, giúp em từ này với ah! Em hỏi một anh trong phòng, anh ý bảo là "Discontinuous stone", nhưng nghe có vẻ không ổn.
theo mình có thể dịch là Isolate stones

ruaconlatngua

Thành viên mới
Tình cờ mình đọc được câu này trong bộ đề TOEIC.
- "When the boulders are made of rock is diiferent from the bed rock which they or the soil of the field rests, they are called erratics."
Cho nên đá mồ côi có thể dịch là erratics rock.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới