Đố mọi người nhé: Đổi "Day" trong project thành "Ngày"!

• Khởi xướng levinhxd
  • Ngày gửi
L

levinhxd

Guest
Đổi toàn bộ chữ "Day" trong cột "Days" để thành "Ngày" (tiếng việt)
Câu hỏi này cũng chẳng khó khăn gì! Nhưng mình muốn đưa ra đây, biết đâu có ai đó sẽ gặp tình huống tương tự! Số là, ngày mới ra trường, mình làm thầu một công trình ở Quảng Ninh, chủ đầu tư họ yêu cầu trong hồ sơ mời thầu rất rõ ràng: Bản vẽ tiến độ phải thể hiện hoàn toàn bằng tiếng Việt có dấu! Vậy đó, mời mọi người giải đáp nhé!
Ai nhanh nhất nào!

ThuongDK

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Mình cũng không biết chưa tìm hiểu. Chưa tìm ra chỗ sửa, Có lần công ty mình đã bị loại vì yêu cẩu của HSMT phải trình bày bằng tiếng Việt. Mà mình lại dùng "ngày" là day mà
Từ ngày đó trở đi: Mình thêm hẳn một cột Text nữa sau đó đánh day thành "ngày" có phải cách này không?

L

levinhxd

Guest
Mình cũng không biết chưa tìm hiểu. Chưa tìm ra chỗ sửa, Có lần công ty mình đã bị loại vì yêu cẩu của HSMT phải trình bày bằng tiếng Việt. Mà mình lại dùng "ngày" là day mà
Từ ngày đó trở đi: Mình thêm hẳn một cột Text nữa sau đó đánh day thành "ngày" có phải cách này không?

Okie! Cho đến giờ mình cũng chỉ mới biết có mỗi một cách "thủ công nông dân" đó! Insert a Colum, chọn dạng Text và gõ "Ngày" vào, ẩn cột "Days" đi! Hình như chỉ có mỗi cách đó thôi nhỉ :D!
Thanks ThuongDK nhé!

nghiavnwc

Thành viên nhiều triển vọng
Cái này có lẽ phải can thiệp bằng lập trình. Trước đây tôi có học VBA, có can thiệp được vào Word và Excel nhưng với Microsoft Project thì tôi chưa thử nhưng tôi nghĩ có thể làm được. Bác nào giỏi VBA thì thử tìm hiểu xem có được không? Nếu có kết quả, tôi sẽ thông báo với mọi người.

quyhoachgiaothong

Thành viên mới
Các sư phụ cho e hỏi tí, e vừa vào nghề đã fải lập tiến độ rồi: ?
Sau khi lập bảng tiến Độ xong e muốn chèn dòng chữ: KẾ HOẠCH THI CÔNG ĐƯỜNG
lên trên đỉnh của bảng tiến độ mà e mày mò mãi k ra? mong các bác chỉ giáo? cám ơn các bác nhiều

nghiavnwc

Thành viên nhiều triển vọng
MS Project - chèn tiêu đề cho bảng tiến độ

Các sư phụ cho e hỏi tí, e vừa vào nghề đã fải lập tiến độ rồi: ?
Sau khi lập bảng tiến Độ xong e muốn chèn dòng chữ: KẾ HOẠCH THI CÔNG ĐƯỜNG
lên trên đỉnh của bảng tiến độ mà e mày mò mãi k ra? mong các bác chỉ giáo? cám ơn các bác nhiều

Bạn vào phần View/Header and Footer (đối với MS Project 2003 trở lại, vì tôi chưa dùng bản mới hơn) và gõ vào phần Center của tab Header, sau đó chọn font, cỡ chữ cho vừa ý là được.

T

trangthu38

Guest
chèn tiêu đề trong project

các bác cho em hỏi: e muốn chèn dòng: 'Đại diện nhà thầu', ở phía bên phải, phía dưới bảng tiến độ thi công thi phải làm sao? cảm ơn các bác!:((

locvh.kt

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
các bác cho em hỏi: e muốn chèn dòng: 'Đại diện nhà thầu', ở phía bên phải, phía dưới bảng tiến độ thi công thi phải làm sao? cảm ơn các bác!:((
Bạn vào footer. Dưới đó như dạng Word. Viết gì , trình bày gì đều được cả.

vuhoangcevn

Thành viên năng động
Câu hỏi này cũng chẳng khó khăn gì! Nhưng mình muốn đưa ra đây, biết đâu có ai đó sẽ gặp tình huống tương tự! Số là, ngày mới ra trường, mình làm thầu một công trình ở Quảng Ninh, chủ đầu tư họ yêu cầu trong hồ sơ mời thầu rất rõ ràng: Bản vẽ tiến độ phải thể hiện hoàn toàn bằng tiếng Việt có dấu! Vậy đó, mời mọi người giải đáp nhé!
Ai nhanh nhất nào!
chuyển sang cad sau đó dùng FINDTEXT "day=ngày"
hai lệch là xong!! hihi vì H không biết lập trình thủ công vây?

dienutc

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Okie! Cho đến giờ mình cũng chỉ mới biết có mỗi một cách "thủ công nông dân" đó! Insert a Colum, chọn dạng Text và gõ "Ngày" vào, ẩn cột "Days" đi! Hình như chỉ có mỗi cách đó thôi nhỉ :D!
Thanks ThuongDK nhé!
Cái này của anh LeVinh thì mình chỉ thay đổi chữ Day thành ngày ở bên phần trường thui ạ.
Em muốn hỏi là làm sao thay được chữ Day or D thành chữ ngày ở phần sơ đồ ngang ạ ( Có ngĩa là mình cho hiện tài nguyên và thời gian thi công của từng công tác "text" )
Nhân tiện nhờ các Bác chỉ giúp em cánh chuyển chữ "d" thành chữ "D" với ạ

quangctt

Thành viên mới
các anh ơi giúp e tý. e mới đang học phần mềm Project office 2007 mà sao khi e chọn là 16 ngày và bắt đầu là 1/5/2012 mà sao phần kết thúc sao không ra là 1/22/2012 không biết nhập như thế nào cho đúng ạ...! cảm ơn các anh nhìu.

happyday264

Thành viên mới
Trả lời:
Cái này có thể là do bạn để lịch mặc định của MS project nên không tính thứ bảy, chủ nhật là ngày làm việc. Bạn có thể thay đổi mặc định này, vào tools/change working time/ workweek/ details sau do chọn hai ngày trên và thiết lập là ngày làm việc.
Bạn thử xem!

T

tuanthuasac83

Guest
Ai nhanh nhất nào!
cái này lâu quá rồi. hồi đó có đọc qua. Hôm nọ vô tình biết được cách chuyển day thành ngày trong project.

chú ý chỗ A*B*60 trong setup máy của mình sẽ bằng 480. tùy calendar của bạn và đơn vị mặc định trong Option > Schedule >"Duration entered in", trong phần mềm của bạn dùng. Nếu để công thức là duration thì nó sẽ ra số "phút". Do đó, quy đổi ra ngày phải chia ngược lại 480=60(1h=60phút)*8(ngày làm 8h)
nguồn: xaydung360.vn

ninhanhtuan

Thành viên mới
Các anh chị cho mình hỏi về MS project, vì sao mình đã vào thay đổi default standard rate: 0$/d và default overtime rate: 0$/d và nhấn set as default ==> ok, nhưng trang resource sheet ở cột std.rate và cột Ovt.rate của mình không thay đổi thành /d mà vẫn là /hr, rất nhiều bạn của mình đều bị tình trạng trên mà không khắc phục được, rất mong các anh chị có kinh nghiệm về việc này vui lòng chỉ giáo, xin cảm ơn rất nhiều

tr hoan

Thành viên nhiệt tình
cái này lâu quá rồi. hồi đó có đọc qua. Hôm nọ vô tình biết được cách chuyển day thành ngày trong project.

chú ý chỗ A*B*60 trong setup máy của mình sẽ bằng 480. tùy calendar của bạn và đơn vị mặc định trong Option > Schedule >"Duration entered in", trong phần mềm của bạn dùng. Nếu để công thức là duration thì nó sẽ ra số "phút". Do đó, quy đổi ra ngày phải chia ngược lại 480=60(1h=60phút)*8(ngày làm 8h)
nguồn: xaydung360.vn
Mình đã làm thử theo bạn nhập công thực như vậy nhưng không được?
Bạn giúp mình tìm hiểu được không
Cám ơn

xtazy0

Thành viên rất triển vọng
Bác Lê Vinh hoặc cao thủ nào đó chỉ luôn cách làm đi ạ.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới