Đối tượng doanh nghiệp nào được tham gia dự thầu các gói thầu có sử dụng vốn ODA?

Tuananhecon

Thành viên mới
Em đang tìm hiểu về việc tham gia dự thầu của các doanh nghiệp Việt Nam đối với các dự án có sử dụng vốn ODA, mong các bác chỉ dẫn giúp em về trường hợp sau:
- Công ty của em là doanh nghiệp cổ phần trong đó Nhà nước nắm cổ phần chi phối (> 50%) ngoài ra còn có sự tham gia của cổ đông lớn là một doanh nghiệp quân đội. Trường hợp này, Công ty của em có được tham gia dự thầu các gói thầu có sử dụng vốn ODA không? (Em nghe nói Công ty nào có liên quan đến quân đội, quốc phòng sẽ không được tham gia dự án vốn ODA, kể cả khi công ty đó đã tham gia đấu thầu và trúng thầu thì vẫn có thể bị Nhà tài trợ vốn rà soát và hủy bỏ kết quả trúng thầu).
- Với đặc điểm của Công ty em như trên, nếu một công ty con của Công ty em cũng là một doanh nghiệp cổ phần hóa, đang niêm yết cổ phiếu trên sàn chứng khoán, không có cổ đông lớn nào liên quan đến quốc phòng/quân đội thì có thể tham gia hợp pháp vào dự án có vốn ODA không?
Mong các bác tư vấn giúp em.
Cảm ơn các bác rất nhiều!

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Em đang tìm hiểu về việc tham gia dự thầu của các doanh nghiệp Việt Nam đối với các dự án có sử dụng vốn ODA, mong các bác chỉ dẫn giúp em về trường hợp sau:
- Công ty của em là doanh nghiệp cổ phần trong đó Nhà nước nắm cổ phần chi phối (> 50%) ngoài ra còn có sự tham gia của cổ đông lớn là một doanh nghiệp quân đội. Trường hợp này, Công ty của em có được tham gia dự thầu các gói thầu có sử dụng vốn ODA không? (Em nghe nói Công ty nào có liên quan đến quân đội, quốc phòng sẽ không được tham gia dự án vốn ODA, kể cả khi công ty đó đã tham gia đấu thầu và trúng thầu thì vẫn có thể bị Nhà tài trợ vốn rà soát và hủy bỏ kết quả trúng thầu).
- Với đặc điểm của Công ty em như trên, nếu một công ty con của Công ty em cũng là một doanh nghiệp cổ phần hóa, đang niêm yết cổ phiếu trên sàn chứng khoán, không có cổ đông lớn nào liên quan đến quốc phòng/quân đội thì có thể tham gia hợp pháp vào dự án có vốn ODA không?
Việc thực hiện đấu thầu với vốn ODA thế nào là do nhà tài trợ của dự án đó quy định, không áp dụng cho mọi dự án nên thông tin của bạn không chính xác. Bạn xem nguồn vốn ODA dự án đó là của ai cho vay, quy định của họ về việc tham gia đấu thầu thế nào chứ không nên nghe nói

hainammar

Thành viên mới
Cảm ơn bác rất nhiều vì đã giải đáp câu hỏi . Em cũng đang thắc mắc vấn đề này

nguyenanhtuan2404

Thành viên rất triển vọng
Sổ tay hướng dẫn thực hiện dự án (PIM) sẽ quy định cụ thể rõ ràng những Công ty, doanh nghiệp nào được phép và không được phép tham gia các hoạt động sử dụng vốn vay.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới