Điều chỉnh Tổng mức đầu tư do thay đổi thuế VAT

thanktn

Thành viên mới
Chào các bác,
Em có dự án mua sắm thiết bị được lập từ năm 2009. Khi đó thuế VAT cho thiết bị là 5%. Nay dự án do một số nguyên nhân làm chậm tiến độ nên giờ mới đang chuẩn bị đến giai đoạn thanh toán. Mà bây giờ thuế VAT tăng lên là 10%. Hợp đồng là hợp đồng trọn gói. Phần chi phí dự phòng không bằng phần thuế VAT 5%. Câu hỏi của em:
1. Chủ đầu tư có phải thanh toán cho nhà thầu phần thuế VAT từ 5% lên 10% theo đúng qui định về thuế?
2. Trường hợp phải thanh toán mà thuế VAT là 10% thì lý do điều chỉnh tổng mức đầu tư là do thay đổi thuế VAT có hợp lý? Thủ tục điều chỉnh tổng mức đầu tư là như thế nào ạ.
Rất mong ý kiến của các bác.

mantt

Thành viên năng động
Chào các bác,
Em có dự án mua sắm thiết bị được lập từ năm 2009. Khi đó thuế VAT cho thiết bị là 5%. Nay dự án do một số nguyên nhân làm chậm tiến độ nên giờ mới đang chuẩn bị đến giai đoạn thanh toán. Mà bây giờ thuế VAT tăng lên là 10%. Hợp đồng là hợp đồng trọn gói. Phần chi phí dự phòng không bằng phần thuế VAT 5%. Câu hỏi của em:
1. Chủ đầu tư có phải thanh toán cho nhà thầu phần thuế VAT từ 5% lên 10% theo đúng qui định về thuế?
2. Trường hợp phải thanh toán mà thuế VAT là 10% thì lý do điều chỉnh tổng mức đầu tư là do thay đổi thuế VAT có hợp lý? Thủ tục điều chỉnh tổng mức đầu tư là như thế nào ạ.
Bạn cần chú ý thuế VAT 5 hay 10% thì đều phải nộp cho Nhà nước cả, Nhà thầu ko được lấy đâu. Nên xử lý theo các tính huống sau :
- Gói thầu trên đã được thực hiện rồi (đã bàn giao TB) nhưng chưa thanh toán thì vẫn phải tính theo VAT 5% (HĐ tron gói đã đc thực hiện tại thời điểm VAT 5%).
- Nếu gói thầu đc thực hiện tại thời điểm hiện nay thì CĐT thanh toán theo thuế VAT 10% đc lấy từ DP phí.
- Nếu TMĐT vượt do thuế VAT tăng là hợp lý nên được phép điều chỉnh. Bạn nên tìm hiểu thủ tục tại Sở KHĐT tại địa phương bạn.

thanktn

Thành viên mới
Em quên mất một thông tin là Hợp đồng được ký từ cuối năm 2009. Khi đó thuế VAT là 5%. Bây giờ đã cung cấp TB rồi, làm thủ tục thanh toán thôi. Theo đúng ngôn ngữ trong hợp đông thì chủ đầu tư thanh toán đúng bằng giá trị hợp đồng trọn gói với thuế VAT 5%. Nhưng khi xét đến chuẩn mực kế toán thì cái này phải là 10%. Mấy bác ở Chính phủ và Bộ làm văn bản cứ đá nhau chan chát, chả tháo gỡ cho dân đen gì hết :(