Ai có thể điều chỉnh độ sụt bê tông khi thi công thực tế?

datnguyen609

Thành viên nhiều triển vọng
Chào các bác, em có 1 thắc mắc nhỏ:
hôm qua chỗ em có đổ bê tông cầu vòm, theo dự toán bê tông M350 độ sụt 12+-2 nhưng do thực tế chỗ vòm dưới khó đổ quá, bên CĐT lệnh cho bên bê tông tăng độ sụt lên 14+-2.
Các bác cho em hỏi có quy định nào về việc thay đổi độ sụt không ạ. Và sao khi thay đổi độ sụt có phải điều chỉnh lại hợp đồng không? em cám ơn.

HHH-KS86

Thành viên có triển vọng
Dear,
theo đầu mục hợp đồng kiểm tra xem có ghi rõ độ sụt không hay chỉ là mác bê tông,
- Nếu trong hợp đồng có ghi độ sụt : việc thay đổi độ sụt ( trên giấy tờ ) đồng nghĩa với việc sai khác đầu mụa hợp đồng và phải làm lại đầu mục ( bằng phụ lục ), Nếu k quá nghiêm trọng, xử lý mềm hiện trường ( tăng độ sụt vẫn giữ nguyên trên giấy độ sụt và mác như thễ)
- Nếu trong hợp đồng không ghi rõ, bạn kiểm tra xem trialmix trạm có mác này không, nếu có thì làm TKT cho tròn bài, ( có kỹ các bên ), Nếu trongtriamix ban đầu không có, bạn phải làm thêm mác này với độ sụt này, còn k thì xin cấp phối đã có, bù vào kèm biên bản hiện trường hoặc TKT,
Khi thi công, được sự đồng ý của TVGS và CDt thì cần xác nhận bằng giấy tờ để đảm bảo công việc của Nhà thầu và là cơ sở tính toán sau này.
Thân...............