AutoFilter và một vài thủ thuật trong Excel tăng năng suất làm việc

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Dự toán GXD là Solution giải quyết công việc nhanh hơn, tốt hơn, chuyên nghiệp hơn chứ không chỉ đơn thuần là 1 phần mềm.
Thời gian là thứ quý giá nhất. Tiết kiệm thời gian làm việc, dành nhiều thời gian cho gia đình, bạn bè, người thân và các thú vui cuộc đời khác. Vài phút cho Video ngắn gọn, đơn giản hướng dẫn bạn tính năng AutoFilter và một vài thủ thuật trong Excel tăng năng suất làm việc. Nhớ mở loa nghe thuyết minh bạn nhé.

ruoitrau2

Thành viên nhiều triển vọng
Ở excel 2003 có chức năng lọc nhanh, ví dụ ở cột đơn vị, em đặt vào ô "bộ" và click vào công cụ filter thì nó sẽ lọc các ô có giá trị là bộ, rất nhanh. thầy có thể hướng dẫn cách lọc nhanh như thế ở excel 2007 cho em và những người chưa biết không ạ?
Vì em thấy ở excel 2007 lọc phải chọn từng mục như thế, giả sử cột của em có rất nhiều giá trị khác nhau, font unicode thì không sao, chứ font vn hay vni thì khó nhìn ra để tìm mà lọc lắm ạ
Em cảm ơn thầy! chúc thầy sức khỏe tốt.

trọc

Thành viên mới
Quá hay bác ạ.

tuantu135

Thành viên mới
bác nào có thể hướng dẫn em sử dụng tính năng pivor table được ko, dùng để thống kê nhiều kết quả cùng lúc ấy?
Cũng dễ sử dụng thôi bạn.
Phần Table/Range : thì bạn chọn vùng dữ liệu cần phân tích, bao gồm cả các tiêu đề cột và hàng
Phần Location : Bạn chọn vị trí để hiện thị ra kết quả phân tích. Mình thường chọn ngay sheet đó, vị trí tại ô nào trống, không có giá trị
Xong kick OK thôi.
Tiếp đến bạn xem ở phần PivotTable Field nằm ở bên trái, sẽ có các ô như Column, Row, Value...
Ở ô Column, bạn chọn nhưng trường là tiêu để bạn cần hiển thị theo cột
Ở ô Row, bạn chọn những trường là tiêu đề cần hiện thị theo row
Ở ô Value chính là giá trị bạn cần thống kê, tại ô này bạn có thể sử dụng các hàm như : Count, Average, Sum... để thống kê, tính toán dư liệu.

Ưu điểm của Pivot là tìm, lọc nhanh và hiệu quả

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới