Bảng tính mẫu giá ca máy trên Excel theo Thông tư 06/2005/TT-BXD ngày 15/04/2005

fantasyanhtuhp83

Thành viên có triển vọng
- Làm hồ sơ thầu hay làm dự toán thì cũng được bạn à. Làm hồ sơ thầu thì đương nhiên rất dễ hiểu là nhập trực tiếp trong Đơn giá chi tiết. Đây là một cách.
- Làm dự toán kiểu biểu ngang thì bạn sẽ có bảng Chênh lệch vật tư đúng không. Trong bảng chênh lệch vật tư có: Chênh lệch vật liệu, chênh lệch Nhân Công, chênh lệch Ca máy. Bình thường anh em có hệ số điều chỉnh rùi, thì chỉ nhập giá vật liệu theo thông báo vào rùi Delete hoặc Hide phần Giá nhân công và giá ca máy. Nhưng nếu không sài hệ số điều chỉnh, thì sau khi bạn tính toán được giá nhân công và giá ca máy như bảng tính mình đã úp lên, thì bạn lấy giá đó nhập vào phần Giá nhân công và Giá ca máy trong Bảng Chênh Lệch Vật tư. Vậy là chuẩn không cần chỉnh rùi. Mình cũng 4 năm làm dự toán nên cũng biết chút ít.
- Ưu điểm của cách này là rất lớn, đặc biệt là làm thầu, nếu bạn dựa trên phần mềm Acitt thì khá là tuyệt vời (làm thầu là nghề tay trái của mình :D ). Nếu làm thủ công (ko sài phần mềm) thì đối với công trình có tới vài trăm đầu mục công việc, dẫn tới trong Đơn giá chi tiết dự thầu nhập giá Vliệu, NC, Máy vào thì ốm đòn (chưa nói tới việc "nắn chỉnh" theo ý mình). Với phần mềm bạn chỉ cần nhập vào bảng Chênh lệch vật tư, khi chạy Đơn giá chi tiết thì bạn chọn link giá ở bảng Chênh lệch vật tư. Vậy là nó tự link sang Đơn giá chi tiết, Đơn giá chi tiết lại tự link vào bảng Dự thầu. Vậy khi định mức riêng của Công ty bạn đã ổn ổn rùi, thì bạn ngồi gác chân mà nắn giá vật tư thui, mà chỉ việc nắn ở mỗi bảng Chênh lệch vật tư (thường khoảng 2 trang A4) quá tuyệt còn gì.
Chúc bạn thành công!

Mình hiểu ý bạn, nhưng mình thì tự làm 1 file riêng với 2 option là dùng cho dự toán biểu ngang (dự toán kiểu tư vấn) và dự toán dự thầu (nhà thầu). Thực ra với 1 số tỉnh họ quy định hệ số điều chỉnh chi phí nhân công, máy cụ thể rồi thì chả quan tâm, chỉ áp theo đúng quy định thôi. Chán cái là anh SXD Hải Phòng anh ý chả quy định rõ cái hệ số điều chỉnh ca máy gì cả :)), thế là phải lọ mọ ngồi tính :))

nghe con

Thành viên mới
Mình đang làm dự toán điều chỉnh theo TT06/2010 mà bị mắc mãi ở phần điều chỉnh giá ca máy. Nếu dùng bảng giá ca máy mới theo TT06/2010 của các bác cung cấp thì áp dụng cho từng địa phương thế nào? vì bảng giá ca máy của các tỉnh đều ban hành cũ (từ 2006,2007,2008..) bây giờ có áp dụng vào đc ko hay chỉ cần dùng bảng giá ca máy theo TT06/2010 rồi nhập đầu vào(LTT, Hệ số phụ cấp, giá nhiên liệu) là chạy đc? Các bác giúp mình với mình đang rất cần.Cảm ơn nhiều...nhiều.:confused:

freeyourmind

Thành viên nhiều triển vọng
Mình đang làm dự toán điều chỉnh theo TT06/2010 mà bị mắc mãi ở phần điều chỉnh giá ca máy. Nếu dùng bảng giá ca máy mới theo TT06/2010 của các bác cung cấp thì áp dụng cho từng địa phương thế nào? vì bảng giá ca máy của các tỉnh đều ban hành cũ (từ 2006,2007,2008..) bây giờ có áp dụng vào đc ko hay chỉ cần dùng bảng giá ca máy theo TT06/2010 rồi nhập đầu vào(LTT, Hệ số phụ cấp, giá nhiên liệu) là chạy đc? Các bác giúp mình với mình đang rất cần.Cảm ơn nhiều...nhiều.:confused:
Ở đây có 2 vấn đề: nếu ở địa phương bạn đã ban hành giá ca máy mới trên cơ sở mức lương tối thiểu mới thì bạn cứ thế áp dụng, còn nếu chưa có thì bạn xem mức lương tối thiểu rồi giá cả nhiên liệu ở địa phương thế nào rồi tự lập lấy 1 bảng ca máy dựa trên bảng của Bác Thế Anh mà dùng, vấn đề chỉ là làm sao giải trình được phần phụ cấp trong bảng của bác Thế Anh thôi, mình cũng đang thắc mắc, vì k biết thành phần phụ cấp làm sao mà có được

Last edited by a moderator:

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
@@@@@@@

Ở đây có 2 vấn đề: nếu ở địa phương bạn đã ban hành giá ca máy mới trên cơ sở mức lương tối thiểu mới thì bạn cứ thế áp dụng, còn nếu chưa có thì bạn xem mức lương tối thiểu rồi giá cả nhiên liệu ở địa phương thế nào rồi tự lập lấy 1 bảng ca máy dựa trên bảng của Bác Thế Anh mà dùng, vấn đề chỉ là làm sao giải trình được phần phụ cấp trong bảng của bác Thế Anh thôi, mình cũng đang thắc mắc, vì k biết thành phần phụ cấp làm sao mà có được
Mình xin giải thích để các bạn rõ.
- Tính giá ca máy, hay tính giá nhân công thì ở địa phương nào cũng giống nhau về phương pháp tính, chính vì thế mới có Nghị định 204/2005 và Thông tư 06/2010. Nhưng tại sao Chính phủ không quy định luôn giá nhân công, Bộ xây dựng không đưa luôn ra giá ca máy chung cho cả nước. Đó là do tính đặc thù của từng vùng miền, từng địa phương. Không thể đồng nhất hết được, và đó cũng là tại sao không có hệ số điều chỉnh như mọi lần Bộ vẫn ban hành.
- Vậy phương pháp tính đã có, cái băn khoăn là các phụ cấp, trợ cấp lấy ở đâu. Câu trả lời là không khó, các bạn ra Sở Lao động thương binh xã hội của tỉnh xin hoặc mua (thường thì vẫn xin được vì đây là tài liệu bạn hành rộng rãi). Vậy là có đủ tài liệu cho bạn rùi nhé. Nhập vào rùi tính thui.
Chúc bạn thành công!

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
@@@@@@

Câu hỏi của bạn chưa cụ thể lắm. Nhưng mình đoán thì ý câu hỏi của bạn đã được thảo luận nhiều. Bạn có thể tìm trên diễn đàn. Về cơ bản thì có nhiều phương pháp. Mình thường thấy có một số phương pháp sau:
- Phương pháp 1: Lập dự toán như bình thường, sau đó tính phần bù giá ca máy . Phần bù này gồm bù giá nhiên liệu, bù giá nhân công lái máy và bù khấu hao máy.... Cách này hơi phức tạp. (Hiện tại chắc một số phần mềm dự toán đã ứng dụng chức năng này, ví dụ như Acitt nên làm khá thuận lợi). Nhược điểm của phương pháp này là tính bù khấu hao máy là quá khó (Nguyên giá ca máy trong TT06/2010 có thay đổi so với TT05/2007). Với anh em dự toán một ngày xuất vài hạng mục, mà ngồi bù thế này chắc là đói ăn quá.
- Phương pháp 2: Phương pháp này được đánh giá là quá tuyệt vì nó chuẩn. Bạn tính toán giá ca máy theo thông tư 06/2010 (Dữ liệu đầu vào như trợ cấp, phụ cấp .. bạn có thể xin ở Sở LĐTBXH) sau đó lấy giá ca máy đó nhập vào bảng chênh lệch vật tư. Trong bảng chênh lệch vật tư thì có cột Giá gốc và Giá Thông báo, bạn nhập phần giá ca máy vừa tính được vào phần giá thông báo ứng với từng loại máy như là bạn nhập cho vật liệu vậy. Vậy là ok rùi, cần gì hệ số điều chỉnh gì nữa. Thực chất vật tư bao gồm Vliệu, NCông, Máy, nhưng do từ trước tới giờ có hệ số điều chỉnh nên anh em chỉ làm chênh lệch vật liệu mà quên đi phần NCông và Máy. Bây giờ ta tính ra giá NC và Máy mới rùi thì cứ nhập bình thường giống vật liệu thui. Đó cũng là nguyên tắc của phương pháp.
Chúc bạn thành công!

ngo quyet thang

Thành viên mới
Bảng tính giá ca máy, các công thức được liên kết từ đầu đến cuối. Bạn chỉ cần sửa tiền lương tối thiểu, các khoản phụ cấp, nguyên giá khấu hao (nếu cần) là có thể in ra bảng giá ca máy hoàn chỉnh. Có đầy đủ bảng tính tiền lương nhân công, thợ lặn, lái xe, lái tàu...
Mọi người thử xem với bảng tính này, thì liệu việc giá xăng dầu thế giới lên xuống, tiền lương thay đổi, với phương pháp tính chênh lệch giá ca máy và chiến lược khấu hao tùy ý của Nhà thầu... Thì có ai còn kêu ca gì về Nhà thầu bị thiệt về chi phí máy không? Như vậy liệu có là đẩy mạnh kinh tế thị trường?

Xin hãy góp ý để hoàn thiện hơn, Thế Anh hy vọng sẽ dành được thời gian tạo ra nhiều công cụ hay hơn nữa chia sẻ cùng mọi người. Mong được các bạn giúp sức.

Tải tài liệu tại đây
cam on TA vi bai viet nay vi no rat huu ich voi nhung ky su du toan cong trinh. nhung cho minh hoi khi tai ve thay muc luong phu cap vao thi bi loi khong tinh duoc gia tri TA co the bay giup minh khong?

kakauce

Thành viên có triển vọng
Website
www.lunglo.com.vn
- Phương pháp 2: Phương pháp này được đánh giá là quá tuyệt vì nó chuẩn. Bạn tính toán giá ca máy theo thông tư 06/2010 (Dữ liệu đầu vào như trợ cấp, phụ cấp .. bạn có thể xin ở Sở LĐTBXH) sau đó lấy giá ca máy đó nhập vào bảng chênh lệch vật tư. Trong bảng chênh lệch vật tư thì có cột Giá gốc và Giá Thông báo, bạn nhập phần giá ca máy vừa tính được vào phần giá thông báo ứng với từng loại máy như là bạn nhập cho vật liệu vậy. Vậy là ok rùi, cần gì hệ số điều chỉnh gì nữa. Thực chất vật tư bao gồm Vliệu, NCông, Máy, nhưng do từ trước tới giờ có hệ số điều chỉnh nên anh em chỉ làm chênh lệch vật liệu mà quên đi phần NCông và Máy. Bây giờ ta tính ra giá NC và Máy mới rùi thì cứ nhập bình thường giống vật liệu thui. Đó cũng là nguyên tắc của phương pháp.
Chúc bạn thành công!

Cảm ơn vì cách làm hay. minh cũng làm như thế khi bù giá. để tránh những phiền toái bởi những hệ số điều chỉnh loằng ngoằng kèm theo những văn bản hứong dẫn lằng nhằng. Tớ cũng dùng hàm lọc những đầu việc hoặc nội dung cần tính lập đơn giá mới(Vào thời điểm thanh toán) . Ốp la nó vào cái bảng trừ đi thế là chuẩn.

Sakura2k7

" Where Knowledge Becomes Value!"
Sử dụng bảng tính giá ca máy của TA thấy rất thuận lợi, nhưng tôi không biết xác định nguyên giá khấu hao để tính giá ca máy cho bài thầu như thế nào. Bày cho tôi biết với. Xin cảm ơn.

Nguyên giá Khấu hao thì áp dụng theo Công thức của TT06/2010. Bạn nên xem kỹ lại. Còn trong bảng tính của Thầy Nguyễn Thế Anh đã có sẵn công thức bạn chỉ cần lập công thức tính ngược lại thì khi nhập chi phí Khấu hao sẽ ra Nguyên giá ngay thôi. (bạn có thể lập 1 cột riêng)

buivanthai

Thành viên có triển vọng
Gửi các ace file giá ca máy theo Thông tư 06/2010/TT-BXD sửa từ file diễn dàn để tham khảo trong quá trình quản lý chi phí đầu tư xây dựng

File đính kèm

• Bang tinh gia ca may.xls
    1,2 MB · Đọc: 519

vankhien90

Thành viên mới
ai có gửi mail cho mình xin được ko.mình ko down được.mail của mình là vankhien90@gmail.com cảm ơn mọi người nhiều

thethanh86

Thành viên có triển vọng
Đã download và sử dụng OK, rất cảm ơn các bác. Tuy nhiên vẫn cần phải bổ sung tách tiền lương tối thiểu chung và tối thiểu vùng mới chính xác.:)

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới