Bê tông lót đá 4*6

• Khởi xướng dalatois66
  • Ngày gửi

moiratruong

Thành viên rất năng động
mẻ trộn cho 1 cối 0.7m3 đá 4x6 :
ximang 50kg
cát 5 thùng bê
đá 8 thùng.
mình đang làm vậy,thân

minduc872000

Thành viên có triển vọng
Theo tôi, về nguyên tắc thì đã là bê tông phải trộn đều hỗn hợp, bê tông đá 4x6 theo tôi hiểu đây không phải chỉ dùng đá 4x6 để trộn với vữa, mà đây là đường kính cốt liệu lớn nhất, ngoài ra còn các loại đá có kích thước nhỏ hơn. Yêu cầu của bê tông lót là làm sạch móng, tuy nhiên vẫn phải làm đặc chắc, vì đây cũng là một trong những nguyên nhân gây lún cho công trình.

sans_amour

Thành viên có triển vọng
Tôi đã từng chứng kiến 1 số nơi làm lót 46 kiểu rải đá rồi rắc vữa như thế bị giám sát họ cho bóc lên làm lại rồi.
còn tui đã từng làm thế này (bọn giám sát nó bắt thế): trộn 1 3 5 (chả nhớ là kích thước cái hộc là bao nữa, chỉ nhớ là tính tỷ lệ này từ trong định mức AF.11111) bằng máy rồi đổ, nhìn bê tông lót mà xanh lè xanh lét mà xót hết cả ruột, khéo còn xanh hơn cả bê tông mác 200 cũng nên ấy chứ :D thi thoảng làm kiểu rắc vữa như trên nhưng lén lút thôi :D :">

Last edited by a moderator:

thuan51xf

Thành viên mới
chỗ em làm beton lót có 2 cách :
+ rải đá sau đó trộn vữa ximang cát đổ vào đầm chặt
+ dùng đá 1 2 trộn đổ ( chỉ mấy căn đầu cho tvgs và chủ đầu tư xem kỹ thôi các căn sau làm như pa 1 hết :p lót tay các bác tvgs xuôi rồi )
p/s : em đang làm biệt thự bên Láng Hòa Lạc mỗi căn cao có 2,5 tầng thôi

B

binh191983

Guest
Theo quan điểm của mình thì việc rải đá 4x6 rồi trộn vữa rải, đầm tạo bề mặt là hợp lý với điều kiện thực tế thi công và phù hợp với tác dụng của lớp bê tông lót, nhưng đó là nhìn từ phía nhà thầu thi công nhìn lại, vậy còn nhìn từ phía các nhà Giám sát/nhà thiết kế thì sao?
Xin thưa là họ sẽ tuân thủ nguyên tắc trộn bê tông bằng máy trộn mà thôi, bởi nghĩ cho cùng khi có vấn đề gì xảy ra thì trách nhiệm của họ sẽ không lớn, với lại người giám sát cũng thường quan tâm đến công tác đúc mẫu thí nghiệm (bê tông lót thì ít khi đúc, nhưng vẫn có nhiều trường hợp bắt buộc...), có trộn thì mới có mẫu, không trộn lấy đâu ra mẫu mà thí nghiệm chứ?
Vậy ai là đúng? hì, mình xin có ý kiến thế này: Chẳng có nguyên tắc nào là tuyệt đối cả!

zizpo_hetxang

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Theo quan điểm của mình thì việc rải đá 4x6 rồi trộn vữa rải, đầm tạo bề mặt là hợp lý với điều kiện thực tế thi công và phù hợp với tác dụng của lớp bê tông lót, nhưng đó là nhìn từ phía nhà thầu thi công nhìn lại, vậy còn nhìn từ phía các nhà Giám sát/nhà thiết kế thì sao?
Xin thưa là họ sẽ tuân thủ nguyên tắc trộn bê tông bằng máy trộn mà thôi, bởi nghĩ cho cùng khi có vấn đề gì xảy ra thì trách nhiệm của họ sẽ không lớn, với lại người giám sát cũng thường quan tâm đến công tác đúc mẫu thí nghiệm (bê tông lót thì ít khi đúc, nhưng vẫn có nhiều trường hợp bắt buộc...), có trộn thì mới có mẫu, không trộn lấy đâu ra mẫu mà thí nghiệm chứ?
Vậy ai là đúng? hì, mình xin có ý kiến thế này: Chẳng có nguyên tắc nào là tuyệt đối cả!

Xin hỏi các bác. Trong quá trình nghiệm thu thanh quyết toán lớp bê tông lót này thì thanh toán theo kết quả lấy mẫu 28 ngày hay là lấy theo bảng cấp phối. Có tiêu chuẩn hay nghị định quy định về việc này không.
Xin cảm ơn

zizpo_hetxang

Xin hỏi các bác. Trong quá trình nghiệm thu thanh quyết toán lớp bê tông lót này thì thanh toán theo kết quả 28 ngày hay là lấy theo bảng cấp phối thi công tại công trưòng. Có tiêu chuẩn hay nghị định quy định về việc này không.
Xin cảm ơn
bác nào giúp em câu này với. đang bí chỗ này

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Xin hỏi các bác. Trong quá trình nghiệm thu thanh quyết toán lớp bê tông lót này thì thanh toán theo kết quả lấy mẫu 28 ngày hay là lấy theo bảng cấp phối. Có tiêu chuẩn hay nghị định quy định về việc này không.
Xin cảm ơn
Như mọi người đều biết, thi công bê tông lót đá 4x6 nếu cứ chăm chăm căn cứ vào tiêu chuẩn thì chẳng thể nào làm được.
- Đối với những công trình lớn hay nhà cao tầng thì người ta làm kỹ hơn. Ví dụ: sau khi đào đất móng, người ta đầm chặt đất, sau đỏ rải 1 lớp đá 4x6,rồi lại đầm chặt, ròi kế tiếp người ta sẽ rải 1 lớp bê tông lót mác thấp lên.
- Tuy nhiên đối với các công trình nhỏ hay nhà dân thì người ta lại làm khác,người ta chỉ cần đầm đất,rải đá 4x6,rồi cho 1 lớp vữa lên bề mặt là xong.
Điều này có rất nhiều giám sát hay bắt bẻ nhà thầu thi công là tại sao không cho đá 4x6 trộn với xi măng và cát chung?
+ Như mọi người đều biết, đá 4x6 chứ không phải đá dăm hay đá 1x2. Giả sử mặt băng để đá 4x6 là tuyệt đối phẳng (cứ cho như trơn như bề mặt đá granit đi), khi dùng xẻng 1 lần bạn xúc được mấy cục, huống chi trên công trường bề mặt toàn là đất và sỏi.
+ Và giả sử trộn đá 4x6 chung vợi cát,xi măng thì máy trộn trộn được bao nhiêu? Thời gian bao lâu? Và khi vận chuyển đổ vào hố móng thì minh xin thưa là đá sẽ đi đằng đá, vữa sẽ đi đằng vữa. Thế nên chẳng có cái trạng thái mà người ta gọi là bê tông đá 4x6 đâu.

Nói chung mọi người ai cũng biết thế, chẳng qua có nhưng bác giám sát thích nhìn ngó, bắt bẻ này nọ. Cho dù các bác có khó khăn thì cũng xin tha cho anh em thi công cũng như các anh em công nhân 1 nắng 2 sương trên công trường

Trở lại vấn đề của bạn zizpo_hetxang về việc thanh quyết toán bê tông lót. Như mình trình bày ở trên nếu như làm được bê tông đá 4x6 thì quá tốt, bạn mang đi ép mẫu theo tcvn 4453-1995 thì rất tuyệt vời. Tuy nhiên thực tế thi không cần thế đâu. Bạn chỉ cần biên bạn nghiệm thu về mặt công tác này và cứ thanh toán theo các thành phần cấp phối được duyệt là ok.

Thân ái

zizpo_hetxang

Như mọi người đều biết, thi công bê tông lót đá 4x6 nếu cứ chăm chăm căn cứ vào tiêu chuẩn thì chẳng thể nào làm được.
- Đối với những công trình lớn hay nhà cao tầng thì người ta làm kỹ hơn. Ví dụ: sau khi đào đất móng, người ta đầm chặt đất, sau đỏ rải 1 lớp đá 4x6,rồi lại đầm chặt, ròi kế tiếp người ta sẽ rải 1 lớp bê tông lót mác thấp lên.
- Tuy nhiên đối với các công trình nhỏ hay nhà dân thì người ta lại làm khác,người ta chỉ cần đầm đất,rải đá 4x6,rồi cho 1 lớp vữa lên bề mặt là xong.
Điều này có rất nhiều giám sát hay bắt bẻ nhà thầu thi công là tại sao không cho đá 4x6 trộn với xi măng và cát chung?
+ Như mọi người đều biết, đá 4x6 chứ không phải đá dăm hay đá 1x2. Giả sử mặt băng để đá 4x6 là tuyệt đối phẳng (cứ cho như trơn như bề mặt đá granit đi), khi dùng xẻng 1 lần bạn xúc được mấy cục, huống chi trên công trường bề mặt toàn là đất và sỏi.
+ Và giả sử trộn đá 4x6 chung vợi cát,xi măng thì máy trộn trộn được bao nhiêu? Thời gian bao lâu? Và khi vận chuyển đổ vào hố móng thì minh xin thưa là đá sẽ đi đằng đá, vữa sẽ đi đằng vữa. Thế nên chẳng có cái trạng thái mà người ta gọi là bê tông đá 4x6 đâu.

Nói chung mọi người ai cũng biết thế, chẳng qua có nhưng bác giám sát thích nhìn ngó, bắt bẻ này nọ. Cho dù các bác có khó khăn thì cũng xin tha cho anh em thi công cũng như các anh em công nhân 1 nắng 2 sương trên công trường

Trở lại vấn đề của bạn zizpo_hetxang về việc thanh quyết toán bê tông lót. Như mình trình bày ở trên nếu như làm được bê tông đá 4x6 thì quá tốt, bạn mang đi ép mẫu theo tcvn 4453-1995 thì rất tuyệt vời. Tuy nhiên thực tế thi không cần thế đâu. Bạn chỉ cần biên bạn nghiệm thu về mặt công tác này và cứ thanh toán theo các thành phần cấp phối được duyệt là ok.

Thân ái

Rất cảm ơn bạn đã trả lời.
Theo mình thấy bạn đang trả lời theo cảm nhận thực tế thì phải.
Rõ ràng thiết kế ghi chú lớp lót bê tông đá 4x6 M100. Đã là bê tông nếu theo đúng tiêu chuẩn và hồ sơ dự thầu nhà thầu dùng mã định mức nào thôi. nếu nhà thầu sử dụng mã AF.11111 thì theo mình vẫn trộn bằng máy.
và nghiệm thu theo Tcvn 4453-1995. Việc cắn cứ theo kết quả nén mẫu là hợp với tiêu chuẩn trên. Thực ra việc lấy mẫu không quan trọng (giám sát có thể đồng ý và cho nhà thầu nhờ đơn vị Las xuất kết quả). Theo ý bạn "Bạn chỉ cần biên bạn nghiệm thu về mặt công tác này và cứ thanh toán theo các thành phần cấp phối được duyệt là ok" rõ rang đã đi ngược và thiếu theo tiêu chuẩn.
Mình nhận thấy như này hiện nay giám sát Việt giám sát theo hai khái niệm
+ Theo tiêu chuẩn(quy trình)
+ Theo kinh nghiệm
Với nhà thầu biết điều thì theo kinh nghiệm, với nhà thầu không biết điều thì theo quy trình.

CE114-04

Rất cảm ơn bạn đã trả lời.
Theo mình thấy bạn đang trả lời theo cảm nhận thực tế thì phải.
Rõ ràng thiết kế ghi chú lớp lót bê tông đá 4x6 M100. Đã là bê tông nếu theo đúng tiêu chuẩn và hồ sơ dự thầu nhà thầu dùng mã định mức nào thôi. nếu nhà thầu sử dụng mã AF.11111 thì theo mình vẫn trộn bằng máy.
và nghiệm thu theo Tcvn 4453-1995. Việc cắn cứ theo kết quả nén mẫu là hợp với tiêu chuẩn trên. Thực ra việc lấy mẫu không quan trọng (giám sát có thể đồng ý và cho nhà thầu nhờ đơn vị Las xuất kết quả). Theo ý bạn "Bạn chỉ cần biên bạn nghiệm thu về mặt công tác này và cứ thanh toán theo các thành phần cấp phối được duyệt là ok" rõ rang đã đi ngược và thiếu theo tiêu chuẩn.
Mình nhận thấy như này hiện nay giám sát Việt giám sát theo hai khái niệm
+ Theo tiêu chuẩn(quy trình)
+ Theo kinh nghiệm
Với nhà thầu biết điều thì theo kinh nghiệm, với nhà thầu không biết điều thì theo quy trình.

Mình xin trả lời là minh không cảm tính đâu bạn àh. Mình phân tích dựa trên những kn thực tế thôi.
Còn bạn hỏi vấn đề la BT đá 4x6 và bắt buộc phải trộn bằng máy hay trộn tay hay 1 cách nào đó để ra được 1 cái chuẩn gọi là bê tông thì không thể.
Dẫu biết tiêu chuẩn là như thế, nhưng nếu bạn thích mình sẽ nói chuyện tiêu chuẩn vơi bạn như sau:
- Theo tiêu chuẩn thì mẫu bê tông mang đi nén là mẫu hình lập phương (tc cũ) 15x15x15, và tiêu chuẩn mới là khối hình trụ. Vậy với cái khuôn đó bạn có thể đúc được cái mẫu chuẩn không? Mà mình nói thật đá 4x6 bạn cũng làm gì có chuẩn? Bình thường mình đảm bảo đá thường sử dụng luôn lớn hơn 10cm về chiều ngang. Vậy nếu mình là giám sát mình đã loại vật liệu của bạn rồi, mà nếu giám sát cho phép thì giám sát sai Tiêu chuẩn rồi, mà đã sai tiêu chuẩn rồi thì làm gì bên thi công cũng vật lại được. Còn nếu giám sát ép dùng đúng đá 4x6 thì trên thị trường lam gì có cái mỏ đá nào có mẫu đá đẹp đến thế???
- Một vấn đề nữa khi nói đến BTCT là nói đến việc bê tông và cốt thép làm việc chung và đồng nhất, nhưng bạn có để ý thấy là lúc người ta rải đường ống để đi đường dây điện trong sàn, tường, dầm cột không? Đã có 1 chất khác chen vào trong đó thì còn gì là đồng nhất nữa? Qua đó mới thấy, dẫu biết là tiêu chuẩn nhưng cũng có những cái linh động được.
Một vài trao đổi với bạn thế thôi, mình là dân thi công chứ không phải giám sát, nhưng mình trình bày với giám sát cũng y như trình bày với bạn vậy. Mình nói thật là tư vấn giám sát cũng xuất phát từ thi công ra la chủ yếu nên họ rất hiểu thi công, còn những tay tư vấn giám sát mới vào nghề và không qua thực tế, khi giám sát cứ lôi sách vở ra nói chuyện và cãi lí thì thế nào sớm muộn cũng bị nhà thầu tìm cách trực tiếp hay gián tiếp cho mất uy tín với chủ đầu tư.

Thân
P/S: Xin hỏi bạn zizpo_hetxang làm thi công hay tư vấn giám sát thế nhỉ? Bạn có kn mấy năm rồi

zizpo_hetxang

mình thì kinh nghiệm không nhiều. cũng chỉ mới làm thôi nên mới lên để hỏi ý kiến để xử lý vấn đề thắt mắt thôi.
Nếu mà kỹ thuật nhà thầu ai cũng trình bày như bạn thì chắt TVGS sẽ không gây khó khăn gì cả,
vấn đề về mặt kỹ thuật mình hoàn toàn đồng ý với bạn không có vấn đề thắt mắt gì cả.
Mình ở đây chỉ muốn noi là TVGS làm vậy cũng hoàn toàn đúng tiêu chuẩn và TVGS có thể linh động để xử lý cho hợp tình và hợp lý thôi.
Qua vấn đề bạn trao đổi mình đã hiểu thêm một số vấn đề. Mình chỉ thắt mắt là quy định của tiêu chuẩn là vẫn yêu cầu có hồ sơ kết quả nén mẫu 28 ngày để làm căn cứ nghiệm thu. Mình chỉ thắt mắt là như vậy. Theo như bạn nói bài viết trên thì không cần, nên mình cũng băng khoăng vấn đề một tý mặt dù mình biết kiểm toán cũng sẽ chẳng để ý đến cái này vì thật ra mục đích không ảnh hưởng đến kết cấu của nhà. mong bạn chia sẽ thêm ý kiến,
Luôn tiện mình muốn hỏi về việc nghiệm thu vữa xi măng mác 50, 75, 100 đối với công trình dân dụng, xin hỏi về hai khía cạnh là đứng ở TVGS(lấy mẫu, có yêu cầu xuất hồ sơ kết quả nén mẫu không) và đứng ở vị trí nhà thầu(hồ sơ nghiệm thu cần những gì).
Xin chân thành cảm ơn

pachiot10

Thành viên năng động
kể cả bt hay vữa xi măng bạn đều phải có biên bản lấy mẫu tn, rồi kết quả thí nghiệm xem có đúng với thiết kế ko, phiếu YCNT, NTNB,NTCV. vậy là ok

CE114-04

mình thì kinh nghiệm không nhiều. cũng chỉ mới làm thôi nên mới lên để hỏi ý kiến để xử lý vấn đề thắt mắt thôi.
Nếu mà kỹ thuật nhà thầu ai cũng trình bày như bạn thì chắt TVGS sẽ không gây khó khăn gì cả,
vấn đề về mặt kỹ thuật mình hoàn toàn đồng ý với bạn không có vấn đề thắt mắt gì cả.
Mình ở đây chỉ muốn noi là TVGS làm vậy cũng hoàn toàn đúng tiêu chuẩn và TVGS có thể linh động để xử lý cho hợp tình và hợp lý thôi.
Qua vấn đề bạn trao đổi mình đã hiểu thêm một số vấn đề. Mình chỉ thắt mắt là quy định của tiêu chuẩn là vẫn yêu cầu có hồ sơ kết quả nén mẫu 28 ngày để làm căn cứ nghiệm thu. Mình chỉ thắt mắt là như vậy. Theo như bạn nói bài viết trên thì không cần, nên mình cũng băng khoăng vấn đề một tý mặt dù mình biết kiểm toán cũng sẽ chẳng để ý đến cái này vì thật ra mục đích không ảnh hưởng đến kết cấu của nhà. mong bạn chia sẽ thêm ý kiến,
Luôn tiện mình muốn hỏi về việc nghiệm thu vữa xi măng mác 50, 75, 100 đối với công trình dân dụng, xin hỏi về hai khía cạnh là đứng ở TVGS(lấy mẫu, có yêu cầu xuất hồ sơ kết quả nén mẫu không) và đứng ở vị trí nhà thầu(hồ sơ nghiệm thu cần những gì).
Xin chân thành cảm ơn

- Cái mình muốn nói ở đây chính là cái lý và cái tình. Có những cái thì bắt buộc phải làm, tuy nhiên có những cái thì có thể châm chước bỏ qua (ví dụ: bước đai @, lớp bê tông bảo vệ, vệ sinh, chiều dài nối chồng, neo...).
- Mình thấy có những anh TVGS cứ chặt chém những chỗ này, mình nói thật đó là làm khó nhau chứ không phải giúp nhau (Tất nhiên là bên thi công họ sẵn sàng sửa nhưng chỉ ở mức tương đối chứ không phải là tuyệt đối)
- Trở lại bê tông đá 4x6: Như mình nói về mặt thi công thì thưởng mình không trộn bằng máy, mình rải đá 4x6 rồi dùng đầm bàn hay cóc đầm chặt, sau đó mình rải vữa lên bền mặt đá 4x6, tiếp tục đầm chặt lớp vữa đó. Nhưng khi nói về hồ sơ pháp lý, tất cả phải tuân thủ theo tiêu chuẩn và pháp luật hiện hành, do đó bạn vẫn phải có bên kiểm định để chứng mỉnh mác bê tông đá 4x6 mác 100 trong hồ sơ. Đó là để đối phó với bên kiểm toán cho đúng qui trình và thủ tục.
- Nghiệm thu mác vữa 50,75,100 cũng làm tương tự. Khi khi nào mà TVGS đứng trên công trường 24/24 để kiểm tra đơn vị thi công trộn vữa đâu. Thông thường thì họ chỉ đứng kiểm tra vài lần xem thế nào thôi. Hồ sơ pháp lý bạn hãy làm như trên, Mà thông thường thì mình yêu cầu bên kiểm định đế làm hồ sơ kiểm đinh theo từng phần luôn. Ví dụ mình làm lên tầng 2 thì bên kiểm định sẽ xuất cho mình biên ban thử mẫu của tất cả những công việc cần thiết, các tầng tiếp theo làm tương tự.
- TẤT CẢ HỒ SƠ PHÁP LÝ PHẢI TRÌNH CHO TVGS VÀ CĐT NHÉ. ĐÂY CHÍNH LÀ CƠ SỞ PHÁP LÝ ĐỀ HOẢN CÔNG VÀ THANH QUYẾT TOÁN SAU NÀY.

Thân ái

zizpo_hetxang

cảm ơn ý kiến của các bạn. Mình đã hiểu rõ vấn đề.

Mountain8x

Thành viên nhiều triển vọng
Em xin phép đào chủ đề lên một chút. Em có thắc mắc này muốn hỏi: Em đang làm giám sát thi công cho công trình nhà kho, đang đào móng và rải bê tông lót đá 4x6. Đợt vừa rồi nhà thầu có cho chở về công trường xe đá 4x6 nhưng đá không được đẹp và đồng đều, tỉ lệ hạt to khá lớn. Và khi Đ D CĐT ra công trường họ yêu cầu phải nhặt những viên đá đủ kích thước 4x6 mới được cho thi công. Vậy em muốn hỏi là tỉ lệ thành phần hạt của đá 4x6 là như thế nào ạ? như thế nào thì đạt tiêu chuẩn ạ?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới