Bất cập Thông tư 39/2009/TT-BXD

trautrang73

Thành viên mới
Mình là kiến trúc sư, mình thấy Thông tư 39 ra đời sẽ tạo điều kiện cho bên Trật tư đô thị hành dân mà thôi. Ví dụ ở Điều 4 về việc điều chỉnh Giấy phép xây dựng trong đó có ghi là khi thay đổi Tổng diện tích sàn thì phải điều chỉnh giấy phép.
Vậy em hỏi các bác là khi mình vẽ bản vẽ XPXD thì mới là thiết kế sơ bộ, sau khi có GPXD thì mới ra thiết kế chi tiết thì làm sao mà giữ nguyên được tổng diện tích sàn chứ, ví dụ đơn giản: lúc vẽ xin phép thì kts vẽ ban công chiếm hết bề ngang công trình, lúc vào chi tiết thì để tạo dáng, kts có thể lấy 1/3 hoặc 2/3 bề ngang của ban công thôi, như vậy là thay đổi tổng diện tích sàn, như vậy là phải điều chỉnh GPXD àh? còn nữa lúc ra xây dựng thì chắc chắn kích thước thực tế có thay đôi chút ít so với bản vẽ XP, vậy là phải điều chỉnh giấy phép àh? Sao lại đưa ra 1 Thông tư để hành hạ dân quá vậy?

Các bác ở diễn đàn hãy cho ý kiến để mà bớt hành hạ dân lành đi các bác ơi! tôi thấy đó là việc làm thiết thực nhất. Cám ơn

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới