Bạn chọn cà rốt hay cây gậy!

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn
Mình làm tiêu đề như thế không nhằm mục đích câu khách, chỉ muốn chỉ ra cùng một vấn đề có nhiều cách nhìn nhận khác nhau.
Mình nói về quá trình làm quen với Cad của bản thân và cách mình học Cad (các phần mềm khác cũng vậy).
- Mình tiếp xúc với Cad từ khá sớm, từ Cad 14 (hi hi, vẫn kém bác TA tiếp cận từ Cad 12). Cũng như mọi người khi tiếp xúc lần đầu mình chẳng biết Cad dùng vào việc gì, kô biết sử dụng nó ra sao. Mình khác mọi người mình mở ngay Hepl của nó ra và tìm đến Quick Star. Ở đó có hướng dẫn các bước tiếp cận đầu tiên với cad. Mình nhận thấy mọi thứ đều có trong Hepl. Đến đây mọi người lại nghĩ phải biết TA mới học đc! Kô đâu mình rất dốt TA bù lại chịu khó mày mò thì phải. Mình lập quyển sổ riêng ghi lại những từ thông dụng hay hiển thị nhất. Đúc kết lại lượng từ đó không hề nhiều, điều lý thú nữa Cad luôn hướng dẫn bằng hình ảnh trực quan lên bạn kô dịch hết cả đoạn văn đó bạn vẫn biết đc cách thức thực hiện một lệnh nào đó. Mình tin rằng có nhiều bạn sử dụng Cad thành thạo có thể chưa một lần dùng Help.
- Mình hơi đề cao Help vì thực tế các bạn xem bất cứ một phần mềm nc ngoài nào họ đều chăm chút cho help rất cẩn thận. Thực tế kô thể phủ nhận, họ là người làm ra sản phẩm đó họ sẽ là người am hiểu tường tận về nó nhất. Khi họ viết cách sử dụng chắc chắn tốt nhất. Điều quan trọng hơn Help hoàn toàn miễn phí.
- Nói thế kô phải mình kô đề cao sách hướng dấn sử dụng Cad, sách rất tiện vì mình học ở mọi nơi mọi lúc. Sách là đúc kết kinh nghiệm của người đi trước (sách dạy cad mình thấy có kô ít thì nhiều đều lấy một phần trong Help).
Mục đích của mình: Khi bạn gặp một vấn đề gì đó về cad thử mở help ra và tự tìm cách giải quyết xem sao nhé. Nếu mình tự tìm đc câu trả lời thì niềm vui nhân gấp bội đó. Nhất là khi mình tự làm sẽ nhớ rất lâu.
Mình từng một lần tức nổ đom đóm mắt khi muốn chuyển một bản vẽ từ Cad sang Sap kô thể tìm ở đâu ra giải pháp. Nhờ vào Hepl mình tìm ra lời giải. Niềm vui lúc đó kô thể tả đc, chắc giống Acsimet muốn nhảy cẫng lên. (may mình kô chạy ra đg mà kô có mảnh vải che thân).:p :p

DutoanGXD

SmartSoftware
Thảo luận chung !!!

@Osinviet: Tự tìm hiểu và học một cái gì đó trong tài liệu (sách, báo,...) mà không có ai hướng dẫn là một chuyện khó, không phải ai cũng có thể mầy mò mà học được, vả lại Help trong CAD là một tài liệu nước ngoài thì sự khó khăn sẽ càng tăng lên... Nếu đã có một quá trình học hỏi có thể qua thầy cô, bạn bè, thì sự tìm hiểu đó thật sự là cần thiết, và đó cũng là một hình thức học tốt nhất cho mỗi người....
Tiểu Bảo cũng tiếp xúc cad cad từ ngày còn cad 14, và cũng nghiên cứu, mầy mò nhiều trong các chương trình học qua tài liệu... Thực sự TB chưa bao giờ từng theo một thầy cô nào để học cái này cả, tất cả là qua bạn bè, và những người đi trước, mỗi ngày một ít, hihi đến bây giờ góp lại, chia sẻ cho mọi người :) , và quả thực Tiểu Bảo cũng chỉ có đôi lần tham khảo trong Help, ( nó cũng dễ hiểu, và dễ học, nhưng nó dễ học vì phần cơ bản mình đã lắm rõ hihi
Tiểu Bảo sẽ có gắng lướt nhanh qua phần căn bản để đến phần nâng cao (chắc cũng nhiều người chờ đợi roài) :)
Ý kiến của Bro hay lắm, bữa nào đến phần kiến thức nâng cao, Tiểu Bảo mời bro tham gia viết bài nhé, đồng ý đi( cái này mời lần 2 rùi nha) hihihi :p(càng nhiều người tham gia thì kiến thức sẽ càng nhiều, và càng học tốt mà)
@osinviet: Nếu bro có nhiều thời gian thì Tiểu Bảo mong là bro sẽ mở một lớp SHAP đi, hihi Tiểu Bảo muốn học SHAP mà chẳng bít học ở đâu,( Hạ Long ko có lớp nào dậy SHAP cả)...
Cuối cùng chúc Bro cùng toàn thể anh em diễn đàn GXD một sức khỏe, một tinh thần và một ngày tuyệt vời cho công việc mới...!!!

Last edited by a moderator:

DauthauGXD

Website
giaxaydung.vn
Cám ơn bác TB đã nhiệt tình. Mình cũng là S.Mod mà vì thời gian vừa qua mình chưa tham gia nhiều đc với diễn đàn thôi. Mình cố gắng chia sẻ những gì mình biết với các bạn. Ý kiến của TB về lớp Sap mình sẽ thử xem. Thực tế mình đã đi dạy Sap ở trung tâm nhiều rồi, cũng có chút ít kinh nghiệm. Nhưng hạn chế ở chỗ mình học Kinh tế xây dựng lên kô hiểu rõ lắm về cầu đường mà Sap ứng dụng hiệu quả nhất trong cầu đường. Mình sẽ dạy lý thuyết còn thực hành cùng nhau trao đổi để tăng độ hiểu biết.

DauthauGXD

Website
giaxaydung.vn
Cũng nói để TB cùng mọi người luôn. Mình là người tham gia diễn đàn này từ đầu, mục đích mà trang web hướng tới đó là đáp ứng nhu cầu học hỏi nghiên cứu của tất cả mọi người ở khắp mọi miền đất nước. Ở các tỉnh vùng sâu vùng xa điều kiện mua đc sách vở tài liệu học tập rất khó khăn. Với cái máy tính có cài Cad thì bạn hoàn toàn có thể tự học Cad đc rồi. Ngay từ câu đầu mình đã nói, cùng một vấn đề có nhiều cách tiếp cận khác nhau. Mình định hướng một phương pháp học mới thôi.
Mà nè không thể chỉ dạy một chiều đâu nhé, phải đề ra bài tập và bắt học viên trả bài nữa, Kết quả cuối cùng là kiến thức học viên thu thập đc. TB đã lưu ý vấn đề đó chưa?
Giờ đang phổ biến phương pháp học lấy học viên làm trung tâm, anh em mình cứ giảng pằng pằng thế này kết quả thu đc chưa chắc đã cao. Phải kiểm tra lại xem với kiến thức cơ bản đã dạy học viên thu thập đc gì rồi.
Mình soạn bài tập và tự làm theo các bước đánh số từ 1, 2, 3 ... rồi yêu cầu học viên làm lại bài đó. Chắc chắn mỗi người làm mỗi cách mình sẽ học đc nhiều ý tưởng hay mà chính mình kô lường trước đc.
Đó là suy nghĩ của mình TB tham khảo nhé!

T

Trần Duy Khoa

Guest
Em thì nghiên cứu CAD từ phiên bản 2000 thôi, tuy nhiên nhờ có một ông thầy quá "củ chuối" ( Các bác có ai thi vẽ CAD mà phải trình bày vẽ một chi tiết máy trên giấy chứ, không phải chỉ là lệnh mà còn chi tiết các dòng của lệnh đó) nên bây giờ mới được như thế này. Nói là thành thạo hết thì không ai dám nói tôi đã hiểu hết về CAD, hiểu hết CAD xong rồi còn VBA cho CAD nữa chứ. Nói chung CAD còn rất nhiều điều để bàn. MOng rằng chúng ta tập hợp nhau ở đây để tìm hiểu và nâng cao kiến thức lẫn nhau. Rất mong nhận được ý kiến từ các bạn. Thân chào!!!

tvgs

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Từ hồi học Turbo Pascal ở cấp II (cái này nhà mình khéo chẳng ai còn nhớ tới nó nữa :eek:) em còn chăm đọc help để lấy demo code của nó, tới lúc dùng Word, Excel thì toàn mò mẫm là chínhT Từ dạo trình tiếng Anh lên hơi hơi cao cao một chút thì mới chịu khó bấm F1 để đọc help. Nhưng đợi được tới lúc trình tiếng Anh lên thì cũng là lúc chả còn gì để đọc help nữa (ko phải em tinh vi mà do những thứ mình cần dùng thì đều đã quen cả, chả mấy khi phải dùng cái mới hơn).
Nói tóm lại, em thích đọc help với học mót hơn đi học chính quy. Chúc các bác cùng quan điểm một cốc nào :beer:

KTS_DUY

Thành viên năng động
Bản thân tôi từ trước tới giờ nói ra các bạn đừng cười, chưa bao giờ đọc help cả. Đơn giản vì TA quá tệ.
-Tôi tiếp cận với cad từ thời cad12 bàn chạy trên dos í. Bây giờ lệnh gỏ đầy đủ vẩn còn nhớ vì hồi đó không biết gỏ tắt là gì.
-Thời đó học cad với tôi hết sức khó khăn vì vừa phải học cad vừa phải học tiếpcận với máy vi tính (cho tới thời điểm đó thì máy vi tính và cái tivi đối với tôi không có gì khác nhau).
-Thầy dạy phát cho 1quyển sách mỏng bằng nửa quyển vở học sinh. Nội dung rất ngắn gọn giống như quyển từ điển vậy: một bên là tên lệnh, một bên là công dụng ngoìa ra không có hướng dẩn thao tác gì hết.
-Nhiệm vụ là học thuộc trước các lệnh sau đó mới thực hành vì máy hồi đó hiếm 2 vị mới có 1 máy.
-Học xong 45 tiết kiến thức còn rất mơ hồ thì thầy cho kết thúc khóa học, máy không có để thực hành cứ ôm cuốn sách đó mà đọc cho khỏi quên.
-Rồi cơ hội cũng tới tôi trọ chung với thằng bạn nhà nó giàu nên xắm nổi 1 con vi tính chạy được cad14 (cả lớp có 2 cái thôi). vì giàu nên nó có máu kinh doanh trong người thế là nó mở lớp dạy cad (nói cho oai chứ 1 lớp = 2 người thôi).
-Ông này lại có tính ham chơi có hôm học trò tới ngồi đợi ổng đi đá banh cả buổi sau đó ổng để minh dạy tụi nó, mình trở thành thắng thầy bất đắc dỉ nhờ đó mà vẽ cad tàm tạm.
-Sau đó thì đi in hoặc qua mấy chổ khác chơi (lúc mày máy vi tính của sinh viên tăng lên theo cấp số nhân) chịu khó dòm thấy cái gìhay thì học lỏm. Nói chug chỉ cần nhìn tên lệnh rồi về mò ra cả thôi.
***Từ đó đến nay mình không có thêm quyển sách nào về cad cả vì thấy là đủ dùng với nhu cầu công việc của mình hiện nay.
-Nói vậy không phải mình không tán thành việc dùng sách tham khảo vì sách về autolisp thì mình có vài quyển mà hay 1 cái là đọc hoài vẩn có tác dụng hoài vì lúc đầu mình biết cơ bản thì đọc phần cơ bản càng vê sau thì hiểu càng nhiều đã 4 năm từ khi mình tiếp xúc với autolisp mà có 4 quyển sách vẩn đọc mãi không hết.

**Mổi người có 1 cách riêng để tiếp cận với nguồn kiến thức vô tận được để ở nhiều nơi không có cách nào là hoàn toàn đúng hoặc hoàn toàn sai chỉ cần phù hợp với điều kiện thực tế của mình là tôi thấy ổn rồi.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới