Ban QLDA của huyện HĐ với tổ đội

Thành viên đã xem (Total:0)

Congtytnhhtuantrang

Thành viên rất triển vọng
#1
Các bác cho em hỏi. Đại diện cho UBND huyện là BQLDA có được phép làm hợp đồng cho tổ đội thi công không ạ. Em nghe nói BQLDA của huyện chỉ được làm hđ với doanh nghiệp có con dấu tư cách pháp nhân. Vậy nếu BQL của huyện làm hợp đồng thi công với tổ đội có sai với luật không
Mong các anh chị chỉ giáo ạ
 

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
#2
Các bác cho em hỏi. Đại diện cho UBND huyện là BQLDA có được phép làm hợp đồng cho tổ đội thi công không ạ. Em nghe nói BQLDA của huyện chỉ được làm hđ với doanh nghiệp có con dấu tư cách pháp nhân. Vậy nếu BQL của huyện làm hợp đồng thi công với tổ đội có sai với luật không
Mong các anh chị chỉ giáo ạ
Vấn đề bạn được ra mình xin trao đổi theo một số nội dung như sau:
Công trình của bạn đề cập đến khả năng cao là sử dụng vốn Ngân sách nhà nước. Vậy đối với trường hợp với ngân sách nhà nước thì trong quá trình lập và quản lý chi phí thực hiện theo Nghị định số 32/2015/NĐ-CP và thực hiện lựa chọn nhà thầu theo Luật Đấu thầu và Nghị định số 63/2014/NĐ-CP.
Như vậy trường hợp này bạn đưa ra có thể được hiểu là BQLDA chỉ hợp đồng phần nhân công, còn lại vật tư, vật liệu và ca máy do ai cung cấp? Không lẽ BQLDA thực hiện.

Đối với vốn tư nhân hoặc vốn doanh nghiệp nhà nước trong thực tế họ thường đảm nhận phần vật tư, vật liệu và các chi phí khác liên. Chỉ thực hiện thuê nhân công bằng hợp đồng. Riêng đối với vốn NSNN trong thực tế thường không xảy ra trường hợp này. Vì trong quá trình thực hiện theo các văn bản hướng dẫn của Luật XD và Nghị định, thông tư hướng dẫn có liên quan.

Đôi điều trao đổi, nếu bạn có thêm dữ liệu về nội dung đang thảo luận có thể cung cấp thêm để mọi người cùng thảo luận làm rõ vấn đề
 

Congtytnhhtuantrang

Thành viên rất triển vọng
#3
Trước tiên em cảm ơn anh. Trường hợp của em là. công trình sửa chữa thay tấm lợp ploximang bằng tôn xốp cách nhiệt cho phòng học xuống cấp có vốn NSNN. Nay BQLDA huyện lập dự toán cắt bỏ hết mọi phần như chi phí chung..vv. chỉ có phần nhân công và vật liệu. Họ yêu cầu tổ đội cung cấp hóa đơn đỏ phần vật liệu cho Bqlda khi thanh toán. Em hỏi vậy khi BQLDA hợp đồng với tổ thợ như vậy có vấn đề gì về luật không ạ
 

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
#4
Trước tiên em cảm ơn anh. Trường hợp của em là. công trình sửa chữa thay tấm lợp ploximang bằng tôn xốp cách nhiệt cho phòng học xuống cấp có vốn NSNN. Nay BQLDA huyện lập dự toán cắt bỏ hết mọi phần như chi phí chung..vv. chỉ có phần nhân công và vật liệu. Họ yêu cầu tổ đội cung cấp hóa đơn đỏ phần vật liệu cho Bqlda khi thanh toán. Em hỏi vậy khi BQLDA hợp đồng với tổ thợ như vậy có vấn đề gì về luật không ạ
Cơ bản về pháp luật nhà nước không cấm. Tuy nhiên cần xem lại việc tổ thợ cung cấp hóa đơn vật liệu cho chủ đầu tư.

Đa số với hình thức này, trong thực tế chủ đầu tư cung cấp vật liệu, thiết bị thi công. Tổ thợ chỉ hợp đồng với CĐT về nhân công thực hiện thi công xây dựng. Khi thực hiện theo hình thức này, bạn cần xem xét kỹ yếu tố lợi nhuận của tổ thợ khi thực hiện (cân đối lại số lượng nhân công tham gia thực hiện để xác định lợi nhuận)

Đôi điều trao đổi cùng bạn
 

Congtytnhhtuantrang

Thành viên rất triển vọng
#5
Cảm ơn anh. Ở đây Chủ đầu tư yêu cầu tổ thợ cung cấp hóa đơn giá trị gia tăng các loại vật liệu để thi công. Lần nữa cảm ơn anh đã trao đổi tư vẫn
 

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
#6
Vấn đề của bạn, tôi xin trao đổi như sau:
a) Thứ nhất: Theo quy định tại Khoản 1, 2, 3 - Điều 2 - Nghị định số 37/2015/NĐ-CP ngày 22 tháng 04 năm 2015:
1. Hợp đồng xây dựng là hợp đồng dân sự được thỏa thuận bằng văn bản giữa bên giao thầu và bên nhận thầu để thực hiện một phần hay toàn bộ công việc trong hoạt động đầu tư xây dựng.
2. Bên giao thầu là chủ đầu tư hoặc đại diện của chủ đầu tư hoặc tổng thầu hoặc nhà thầu chính.
3. Bên nhận thầu là tổng thầu hoặc nhà thầu chính khi bên giao thầu là chủ đầu tư; là nhà thầu phụ khi bên giao thầu là tổng thầu hoặc nhà thầu chính. Bên nhận thầu có thể là liên danh các nhà thầu.

Theo quy định tại Khoản 28 - Điều 3 - Luật Xây dựng số 50/QH13: Nhà thầu trong hoạt động đầu tư xây dựng (sau đây gọi là nhà thầu) là tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực hoạt động xây dựng, năng lực hành nghề xây dựng khi tham gia quan hệ hợp đồng trong hoạt động đầu tư xây dựng.
Như vậy, BQLDA huyện hoàn toàn có thể ký hợp đồng xây dựng với tổ đội thi công xây dựng (mà đứng đầu là đội trưởng). Cũng cần trao đổi thêm, là cá nhân ký kết hợp đồng thi công xây dựng với BQLDA không thuộc phạm vi điều chỉnh của Thông tư số 17/2016/TT-BXD ngày 30/6/2016 của Bộ Xây dựng.
b) Thứ hai: Về vấn đề cung cấp hóa đơn VAT, cá nhân đội trưởng có thể thông qua cơ quan thuế (chi cục Thuế cấp huyện/thị xã/thành phố hoặc Cục thuế tỉnh) để đăng ký và mua hóa đơn nhằm cung cấp thủ tục pháp lý cho Ban QLDA. Cơ quan thuế sẽ hướng dẫn cụ thể cách thức thực hiện.
Việc bạn trao đổi đã được nhiều BQLDA trong cả nước thực hiện.
Chúc bạn thành công.