Bảng tính bù giá ca máy theo mức lương và giá nhiên liệu hiện nay

huanqlda

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bảng tính bù giá ca máy theo mức lương và giá nhiên liệu hiện nay (áp dụng cho tất cả các tỉnh)

Trên cơ sở bảng tính giá ca máy của bạn Thế Anh mình đã chỉnh sửa lại
để tạo Bảng tính bù giá nhân công và giá ca máy theo mức lương và giá nhiên liệu tại thời điểm bất kỳ - áp dụng cho tất cả các tỉnh thành.

Để tính toán bù giá cá máy ca máy các bạn chỉ cần điền các thông số sau:

1. Lương tối thiểu, các mức phụ cấp, giá nhiên liệu theo Quyết định phê duyệt gốc của tỉnh
2. lương tối thiểu, giá nhiêu liệu tại thời điểm cần tỉnh toán.
3. Giá ca máy gốc của tỉnh

Chương trình sẽ tự động tính toán bù giá nhiên liệu và nhân công theo thời điểm hiện tại (giá ca máy tại thời điểm cần tính toán).

File đính kèm

• Bu luong va gia ca may.zip
    248,8 KB · Đọc: 11.217
Last edited by a moderator:

ghosttiger

Cảm ơn anh vì bài viết hữu ích. Em có vài điều muốn hỏi thêm:
Thứ nhất: Cách tính của bạn có văn bản PL nào hướng dẫn ko ạ?
Thứ 2 : Khi bị yêu cầu giải trình thì mình nên giải thích thế nào cho hợp lý? Và lấy gì làm cơ sở của giá nhiên liệu tại thời điểm hiện tại? ( Vì em thấy cái này cũng hay biến động lắm)
Thứ 3 : Dùng cái này thì khi chạy xong dự toán thì lại phải nhập tay giá ca máy vào, rất mất thời gian. Vì vậy cho em xin hỏi luôn là có cách nào để tính ra hệ số điều chỉnh MTC ko ạ? (có đầy đủ cơ sở nhá )

huanqlda

Cách tính bù giá Bù giá ca máy

Việc xác định bù giá ca máy thực tế nếu hiểu kỹ thì rất đơn giản, cụ thể như sau:

1. Cấu thành chi phí ca máy có rất nhiều yếu tố - cụ thể đọc tại thông tư 07/2007 của Bộ Xây dựng hướng dẫn xác định giá ca máy mục II.2

2. Tuy nhiên để tính bù giá ca máy ta không cần quan tâm đến các yếu tố khác mà chỉ quan tâm đến 2 yêu tố thay đổi là chi phí nhiên liệu và chi phí tiền lương thợ điều khiển.

3. Định mức tiêu hao nhiên liệu và nhân công thì đơn giá của các tỉnh đều có (cái này theo phụ lục của thông tư 06/2005/TT-BXD về hướng dẫn tính giá ca máy và TT 03/2006/TT-BXD); riêng chi phí nhiên liệu thì nhân thêm hệ số hao phí nhiên liệu phụ quy định tại mục II.2.3 thông tư 07/2007.

4. Căn cứ vào mức lương tối thiểu, mức giá nhiên liệu gốc các bạn dễ dàng tính được chi phí nhiên liệu và năng lượng trong đơn giá gốc (các chi phí còn lại ko cần quan tâm).

5. Căn cứ chi phí lương tối thiểu mới (hiện nay theo NĐ 97/2009) và giá nhiên liệu tại thời điểm hiện tại (các bạn vào trang web của tổng công ty xăng dầu sẽ có - nhưng để có cơ sở thì ra các cửa hàng xăng dầu xin quyết định)
:)) Cái này nhờ nhà thầu đi xin cho dễ, mình xin chắc ngta không cho:))

---> Từ đó dễ dàng tính được chi phí nhiên liệu và giá nhân công tại thời điểm hiện tại --> và xác định được chênh lệnh nhân công + nhiên liệu --> xác định được giá ca máy tại thời điểm hiện tại.

Việc tính ra hệ số điều chỉnh chi phí máy như trước đây là tính trung bình ko chính xác; theo nguồn tin Bộ xây dựng từ nãy sẽ không ban hành thông tư hướng dẫn điều chỉnh chi phí nhân công và máy nữa; các Chủ đầu tư và tư vấn căn cứ các phương pháp xác định tổng mức đầu tư, dự toán và giá cả thực tế (vật liệu, nhiên liệu, nhân công ..) tự quyết đinh.

Còn nếu các bạn muốn xây dựng lại bảng giá ca máy (chắc chỉ dành cho sở XD các tỉnh ... mình mà làm theo các này bảo vệ hơi mệt) có thể tham khảo chương trình mình biên soạn lại từ file của bạn Thế Anh.

File đính kèm

• Xay dung Gia ca may.zip
    367,9 KB · Đọc: 3.799
  • TT03_06_07.zip
    467 KB · Đọc: 2.663
Y

ylangylang2004

Guest

1. Lương tối thiểu, các mức phụ cấp, giá nhiên liệu theo Quyết định phê duyệt gốc của tỉnh

Chương trình sẽ tự động tính toán bù giá nhiên liệu và nhân công theo thời điểm hiện tại (giá ca máy tại thời điểm cần tính toán).

Cảm ơn bạn về file tính toán bù giá ca máy. Chỉ có một góp ý nhỏ về công thức tính giá nhiên liệu, năng lượng tại thời điểm tính toán thôi ạ.
1. Giá nhiên liệu
Theo các quyết định về việc quy định giá bán lẻ xăng dầu niêm yết. Giá bán lẻ xăng dầu niêm yết đã bao gồm phí xăng dầu (xăng 1000đ/l, dầu hoả 300đ/l, diezel 500đ/l). Phí này không chịu thuế GTGT, vì vậy giá xăng dầu trước thuế mình thường tính như sau:
Giá xăng dầu trước thuế=(Giá bán lẻ niêm yết - phí xăng dầu)/1.1+Phí xăng dầu
Ví dụ theo giá nhiên liệu niêm yết trong file ca máy của bạn:
Giá niêm yết: Xăng 16990đ/l => Giá xăng trước thuế đưa vào tính chênh lệch 14536.3đ/l
2. Giá năng lượng
Theo Điều 2 - Thông tư số 08/2010/TT-BCT ngày 24/02/2010 của Bộ Công thương quy định giá bán điện năm 2010 và hướng dẫn thực hiện - giá bán điện bình quân năm 2010 là 1058đ/kWh (chưa bao gồm thuế giá trị gia tăng).
Thân chào!

huanqlda

Dạ, lỗi giá trị #VALUE! ở cột CTL ở sheet THTL ạ. Giúp mình nhé. Tks![/QUOTE

Bạn chỉnh trong Exel như sau nhé:

* Hướng dẫn cài đặt với office 2003:
1- Chạy EXCEL chọn menu Tools -> Macro -> Security -> chọn Low (Not recommended)
2- Chọn menu Tools -> Add ins -> tích chọn 2 ô Analysis ToolPak
3-copy file tính chi phí vào 1 thư mục nào đó trên máy tính rồi tạo shortcut ra màn hình để chạy

* Hướng dẫn cài đặt với office 2007:
1- ChayEXCEL nhấn vào biểu tượng Office button (hình tròn trên đỉnh bên trái) --> chọn Excel options --> chọn Add - ins --> Go --> tích chọn 2 ô Analysis ToolPak
2 - Trong Excel options chọn Trust Center --> Trust Center Settings --> Macro Settings --> Lựa trọn mục Enable all macros và mục Trust access to the VBA ...

giangoc

Thành viên mới
để tạo Bảng tính bù giá nhân công và giá ca máy theo mức lương và giá nhiên liệu tại thời điểm bất kỳ - áp dụng cho tất cả các tỉnh thành.

Bạn Huanqlda ơi, giúp mình với!?
Mình download file của Bạn về, giải nén rồi nhưng lại được 1 file ko có đuôi và ko mở được.
Mình đổi đuôi và mở bằng Excel thì lại lỗi.
Bạn xem lại file và giúp mình hướng giải quyết với.
Thanks Bạn nhiều!

Tamsla

Thành viên rất triển vọng
Hướng dẫn tính đơn giá nhân công XDCB của Thành phố Hà Nội

Tôi là thành viên của Giaxd.vn và hiện đang công tác tại Sơn La. Hiện nay Công ty đang chuẩn bị thi công cải tạo, sửa chữa một công trình tại Hà Nội (Nội thành). Rất mong muốn được các đồng nghiệp tư vấn, giúp đỡ một số vấn đề sau:
1- Cách tính lương nhân công XDCB của thành phố Hà Nội.
2- Hướng dẫn về điều chỉnh dự toán công trình xây dựng tại thời điểm tháng 8 năm 2010.
3- Thông tin về bộ đơn giá: phần xây dựng; phần lắp đặt; phần sửa chữa của Hà Nội.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các đồng nghiệp.
Xin trân trọng cảm ơn!

thuybinh

Thành viên mới
Hướng dẫn cách tích khấu hao ca máy

Bạn Huanqlda ơi! Hướng dẫn mình tính khấu hao ca máy với, mình muốn xây dựng lại ca máy để xem đơn giá 56 tính giá khấu hao ca máy là bao nhiêu? Mình đã tải file của bạn để và cho số liệu ca máy nhưng khi mình cho giá ca máy vào (VD: STT1 với đơn giá 56 là 571.304đ để tính ngược lại giá khấu hao ca máy thì giá khấu hao ca máy cao lắm, mình ko biêt nguyên nhân, hướng dẫn mình cách làm nhé! Thanks bạn.

fantasyanhtuhp83

Thành viên có triển vọng
Bạn Huanqlda ơi! Hướng dẫn mình tính khấu hao ca máy với, mình muốn xây dựng lại ca máy để xem đơn giá 56 tính giá khấu hao ca máy là bao nhiêu? Mình đã tải file của bạn để và cho số liệu ca máy nhưng khi mình cho giá ca máy vào (VD: STT1 với đơn giá 56 là 571.304đ để tính ngược lại giá khấu hao ca máy thì giá khấu hao ca máy cao lắm, mình ko biêt nguyên nhân, hướng dẫn mình cách làm nhé! Thanks bạn.

Bạn chú ý cái đơn vị nha, đơn vị trong cái bảng tính đó là 1000 đ nên giá ca máy bạn cũng phải chia cho 1000 đ đấy :D

freeyourmind

Thành viên nhiều triển vọng
Bác cho em hỏi giá nhiên liệu trước thuế căn cứ theo quy định nào ạ

[/QUOTE]
1. Giá nhiên liệu
Theo các quyết định về việc quy định giá bán lẻ xăng dầu niêm yết. Giá bán lẻ xăng dầu niêm yết đã bao gồm phí xăng dầu (xăng 1000đ/l, dầu hoả 300đ/l, diezel 500đ/l). Phí này không chịu thuế GTGT, vì vậy giá xăng dầu trước thuế mình thường tính như sau:
Giá niêm yết: Xăng 16990đ/l => Giá xăng trước thuế đưa vào tính chênh lệch 14536.3đ/l
[/QUOTE]

Bác cho em hỏi là công thức trên được dựa theo quy định hay văn bản nào được không ạ?

huanqlda

Giá xăng dầu trước thuế

Cũng có rất nhiều người có ý kiến cách tính như bạn đã nêu ở trên, tuy nhiên theo quan điểm của mình là không chính xác, mà giá xăng dầu trước thuế bằng giá xăng dầu/1,1 cụ thể:

Thực tế khi chúng ta đi mua xăng ví dụ như tại thời điểm hiện nay giá xăng 92 tại vùng 1 là: 16400đ (đã bao gồm thuế VAT) thì khi ghi hóa đơn sẽ được ghi rõ các nội dung như sau:
- Giá trước thuế = 16400/1,1
- Mức thuế VAT = 10%
- Giá sau thuế là 164000đ

Vậy thì đương nhiên giá xăng dầu trước thuế phải lấy đúng giá trị theo hóa đơn = giá xăng dầu/1,1

thanguong

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Cũng có rất nhiều người có ý kiến cách tính như bạn đã nêu ở trên, tuy nhiên theo quan điểm của mình là không chính xác, mà giá xăng dầu trước thuế bằng giá xăng dầu/1,1 cụ thể:

Thực tế khi chúng ta đi mua xăng ví dụ như tại thời điểm hiện nay giá xăng 92 tại vùng 1 là: 16400đ (đã bao gồm thuế VAT) thì khi ghi hóa đơn sẽ được ghi rõ các nội dung như sau:
- Giá trước thuế = 16400/1,1
- Mức thuế VAT = 10%
- Giá sau thuế là 164000đ

Vậy thì đương nhiên giá xăng dầu trước thuế phải lấy đúng giá trị theo hóa đơn = giá xăng dầu/1,1
đúng vậy, tôi cũng đồng tinh với ý kiến này..cảm ơn bạn nhiều về file tính..nhân tiện cho hỏi bạn có giá ca máy của Lào cai ko, tôi đang cần tính chênh lệch ca máy cho tỉnh này...cảm ơn trước nhes

Toananhca

Thành viên mới
1. Giá nhiên liệu
Giá niêm yết: Xăng 16990đ/l => Giá xăng trước thuế đưa vào tính chênh lệch 14536.3đ/l theo
Số 38/2001/PL-UBTVQH10 ngày 28/8/2001
PHÍ VÀ LỆ PHÍ
và Số: 129/2008/TT-BTC Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng và hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày
08 tháng 12 năm 2008

xuankhanhnghean

Thành viên mới
"Bảng tính bù giá ca máy theo mức lương và giá nhiên liệu hiện nay (áp dụng cho tất cả các tỉnh)

Chương trình sẽ tự động tính toán bù giá nhiên liệu và nhân công theo thời điểm hiện tại (giá ca máy tại thời điểm cần tính toán)."
cảm ơn bác nhiều

xuanp22

Thành viên có triển vọng
Bác chủ thớt khóa file ác quá. Nhiều chỗ dấu #### mà không kéo ra xem được. Tớ dùng office 2013 không biết cách khắc phục các lỗi value. Mong chỉ giáo cụ thể. Trình excel của tớ chưa được nhiều.

luongthien7703

Thành viên mới
Website
batdongsanbinhduongcity.vn
giá vlxd thì có nhưng phải khấu trừ các khoản chi phí vận chuyển, hư tổn v.v...
Không bik là có sẵn công thức xác suất ko các bác nhĩ?

pccckienlong

Thành viên năng động
Mình có ý kiến nên hỏi bạn huanqlda một chút:
- Đồng ý với các tính toán của bạn (vì theo mẫu chung )
- Nhưng đối với giá ca máy (giá gốc ban đầu) của bạn là chỉ áp dụng cho 1 tỉnh Bắc Giang của ban thôi. Chứ đâu phải áp dụng chung cho cả nước đâu
- Nếu bạn có bộ đơn giá VD của Hải Phòng, Bắc Ninh (kèm theo q.đ của UBND tỉnh) cho mình xin nhé
Thank you!

www.pccckienlong.com

hoangaaa

Thành viên mới
ANH EM CHO XIN BẢNG BÁO GIÁ MÁY BƠM CÔNG SUẤT LƠN Q=1150-1275M3/H VS Q=800-920M3/H DÙM VS. THÔNG SÔ KỸ THUẬT LÀ W=15KW.V=380V NHÁ.CẢM ƠN TẤT CẢ MỌI NGƯỜI.CÓ GÌ GỬI QUA nguyenhoang2563@gmail.com dùm mình nhá.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới