Bảng tính đơn giá tiền lương theo Thông tư 01/2015/TT-BXD ngày 20/3/2015 của Bộ Xây dựng

Thành viên đã xem (Total:0)

vietbac

Thành viên năng động
#1
Bảng tính đơn giá tiền lương mới theo Thông tư 01/2015/TT-BXD ngày 20/3/2015 VB mới hoàn thành. Bảng này đang thiếu tính đơn giá tiền lương đối với nhân công theo Bảng 5.4 và Bảng 6 Thông tư 01/2015/TT-BXD. Anh em cần bổ sung.
 

Attachments

Chỉnh sửa cuối:

nhitran

Thành viên mới
#2
Sao em thấy trái với Luật văn bản quá.do không khớp với Nghị định Chính phủ, với lại mức lương phải do Chính phủ hay là Bộ LĐ TBXH đề nghị chứ??????
 

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
#3
Sao em thấy trái với Luật văn bản quá.do không khớp với Nghị định Chính phủ, với lại mức lương phải do Chính phủ hay là Bộ LĐ TBXH đề nghị chứ??????
@nhitran Trái ở chỗ nào bạn chỉ rõ đi, đừng nói chung chung như vậy không chuẩn.
Những người biên soạn Thông tư cũng đọc Luật với Nghị định kỹ đấy bạn ạ. Trước tiên là được Chính phủ cho phép, tiếp theo trong quá trình biên soạn Lãnh đạo + chuyên viên soạn thảo văn bản cũng có nhiều hội thảo, thảo luận với Bộ LĐ TBXH đấy. Sau đó dự thảo được gửi tới các cơ quan liên quan, Sở, ban, ngành và đăng trên mạng lấy ý kiến nhân dân mãi. Thế rồi mới ban hành đấy bạn.
 

knktxd

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
#4
Sao em thấy trái với Luật văn bản quá.do không khớp với Nghị định Chính phủ, với lại mức lương phải do Chính phủ hay là Bộ LĐ TBXH đề nghị chứ??????
Nghị định do Thủ tướng Chính phủ ký, ban hành chỉ quy định mức lương tối thiểu, còn không quy định xác định đơn giá nhân công trong quản lý chi phí đầu tư xây dựng, căn cứ ý kiến chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ. Sao lại phát biểu là trái luật.
 

HUNG-THINH

Thành viên nhiệt tình
#6
Tôi thấy không có gì trái hết, lương trong Thông tư 01/2015/TT-BXD vẫn bảo đảm cao hơn so với LTT vùng hiện hành từ 20% trở lên rồi. Chỉ băn khoăn là lương này đã bao gồm phụ cấp khu vực thì các xã vùng sâu vùng xa, đảo Trường Sa, Phú Quốc... thì có thiệt thòi quá không?
 

linhdat86

Thành viên rất triển vọng
#7
Chính phủ là ai ? và Bộ là ai ??
Đứng đầu chính phủ là Thủ tướng :D , đứng đầu các Bộ là các bộ trưởng, giúp việc cho Thủ tướng.:p
Thủ tướng phê chuẩn nghị định, Bộ trưởng phê chuẩn các Thông tư,
Thông tư thì hướng dẫn thực hiện những điều nêu trong nghị định................o_O
 

thanhle82

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
#8
Bác Thế Anh nhân tiện cho em hỏi về điều chỉnh tiến độ hợp đồng theo Luật Xây dựng mới có gí thay đổi không, vì em đọc thấy tại Điểm c, Khoản 3, Điều 143 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 ngày 18 tháng 6 năm 2014 "Khi điều chỉnh hợp đồng làm thay đổi mục tiêu đầu tư, thời gian thực hiện hợp đồng, làm vượt giá dự toán gói thầu xây dựng được duyệt thì phải được người quyết định đầu tư cho phép" chỉ áp dụng cho việc điều chỉnh giá hợp đồng theo như trích dẫn ở Khoảng 3, Điều 143 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 ngày 18 tháng 6 năm 2014. Nếu điều chỉnh tiến độ hợp đồng do việc vướn mặt bằng có cần trình người quyết định đầu tư cho phép không.
 

namchu_lai

Thành viên nhiều triển vọng
#10
Gửi anh en diễn đàn văn bản áp dụng Thông tư số 01/2015/TT-BXD của tỉnh Quảng Nam. Khi áp dụng thông tư 01 để tính đơn giá nhân công và ca máy thì nó giảm tương đối nhiều. Anh em có ý kiến thêm. Mình ráp thử nhần dự toán đường thì giảm gần 5,2% giá trị đó.
 

Attachments

hieu59

Thành viên mới
#11
Các bác cho em hỏi, em làm thầu dưới Uông Bí, Quảng Ninh tháng 4/2015, vẫn áp dụng cách tính lương cũ thì liệu có ảnh hưởng gì không ạ. Thanks tất cả các bác!
 

Attachments

phamthanhvan

Thành viên mới
#13
Bảng tính đơn giá tiền lương mới theo Thông tư 01/2015/TT-BXD ngày 20/3/2015 VB mới hoàn thành. Bảng này đang thiếu tính đơn giá tiền lương đối với nhân công theo Bảng 5.4 và Bảng 6 Thông tư 01/2015/TT-BXD. Anh em cần bổ sung.
Hay lắm vietbac ơi. cho minh hỏi cái này với: ví dụ một công tác xây dựng:
Nhân công 4/7 (công); ĐM: 0.143; ĐG theo TT01/2015: 186.346 đồng, Vậy đơn giá nhân công theo TT01/2015=0.143x186.346=26.647 đồng phải không bacviet.
 

vietbac

Thành viên năng động
#14
Hay lắm vietbac ơi. cho minh hỏi cái này với: ví dụ một công tác xây dựng:
Nhân công 4/7 (công); ĐM: 0.143; ĐG theo TT01/2015: 186.346 đồng, Vậy đơn giá nhân công theo TT01/2015=0.143x186.346=26.647 đồng phải không bacviet.
Đúng như vậy nếu bạn tính đơn giá trên cho nhân công cấp bậc 4,0/7 đối với Công nhân xây dựng Nhóm 1: (- Mộc, nề, sắt, bê tông, cốp pha, hoàn thiện, đào đất, đắp đất; - Khảo sát xây dựng (bao gồm cả đo đạc xây dựng); - Vận hành các loại máy xây dựng (máy làm đất, máy đầm, máy nâng hạ, máy khoan, máy đóng ép cọc, máy bơm, máy hàn…) và Áp dụng cho địa bàn Vùng IV. Nếu cùng nhân công, công trình ở địa bàn Vùng III sẽ là: 0,143*196.154=28.050 đồng.
Do vậy: Để tính đơn giá tiền lương cho nhân công trực tiếp sản xuất xây dựng bạn phải căn cứ vào:

1. Nhóm nhân công (Theo Bảng 1, 2, 3, 4, 5, 6 - Phụ lục 2 Thông tư 01/2015/TT-BXD ngày 20/3/2015).
2. Cấp bậc lương (Theo Bảng 1, 2, 3, 4, 5, 6 - Phụ lục 2 Thông tư 01/2015/TT-BXD ngày 20/3/2015).
3. Địa bàn vùng I, II, III, hay IV (Theo Phụ lục 1 - Thông tư 01/2015/TT-BXD ngày 20/3/2015).
 
Chỉnh sửa cuối:

quanghuynh51

Thành viên mới
#15
đang dự định làm thì gặp cái này thanks. bác cho em hỏi thêm tí là cách tính nội suy bậc thợ 3.5/7 bác chọn 3 với 4 rồi tính theo tỉ lệ như vậy có căn cứ tt hướng dẫn nào không ạ
 

thudoibong1

Thành viên mới
#16
@nhitran Trái ở chỗ nào bạn chỉ rõ đi, đừng nói chung chung như vậy không chuẩn.
Những người biên soạn Thông tư cũng đọc Luật với Nghị định kỹ đấy bạn ạ. Trước tiên là được Chính phủ cho phép, tiếp theo trong quá trình biên soạn Lãnh đạo + chuyên viên soạn thảo văn bản cũng có nhiều hội thảo, thảo luận với Bộ LĐ TBXH đấy. Sau đó dự thảo được gửi tới các cơ quan liên quan, Sở, ban, ngành và đăng trên mạng lấy ý kiến nhân dân mãi. Thế rồi mới ban hành đấy bạn.
anh ơi cho em hỏi là thông tư 1/2015 thì lương vùng II là 2.150.000 đ, (đã bao gồm phụ cấp,....) mà theo nghị định 103-2014 thì lương tối thiểu vùng khu vực II là 2.750.000 đ sao có sự chênh lệch này vậy, và neu tính theo 2750000đ thì lớn hơn nhìu so với thông tư 1/2015
 

knktxd

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
#17
anh ơi cho em hỏi là thông tư 1/2015 thì lương vùng II là 2.150.000 đ, (đã bao gồm phụ cấp,....) mà theo nghị định 103-2014 thì lương tối thiểu vùng khu vực II là 2.750.000 đ sao có sự chênh lệch này vậy, và neu tính theo 2750000đ thì lớn hơn nhìu so với thông tư 1/2015
Bạn thử lấy hệ số cấp bậc thấp nhất nhân lên có cao hơn LTTV không? Nếu không thì Thông tư sai. Còn không thì bạn chịu khó đọc lại toàn bộ Thông tư đi.
 

thudoibong1

Thành viên mới
#18
Bạn thử lấy hệ số cấp bậc thấp nhất nhân lên có cao hơn LTTV không? Nếu không thì Thông tư sai. Còn không thì bạn chịu khó đọc lại toàn bộ Thông tư đi.

vậy trong phần mềm tính như vầy là sao,tính theo công thức này thì ra lương trên ngày lớn hơn rất nhiều rồi
 

andrea179

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
#19
cho mình hỏi máy thi công thì điều chỉnh thế nào?
cảm ơn các Bác
 

quydohn

Thành viên nhiều triển vọng
#20
Các bạn cho mình hỏi với, nhân công cho phần làm móng đường Subbase, Base, Rải thảm bê tông nhựa thì dùng nhân công nhóm II có phải không ? vì ở nhóm I (có ghi "Hoàn thiện") nên mình không hiểu nhân công thuộc nhóm nào cho phần trên.
 
Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Tìm phần mềm tuyệt vời QLCL GXD GXD
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Tìm thành viên

Dự thầu GXD