bảng tra thép hình viết bằng excel

nguyenintact

Thành viên rất triển vọng
bảng tra thép hình viết bằng excell dùng trong xây dựng.

Tiện thể bạn nào muốn ghé thăm blog cua mình thì vào đây nhé: http://vn.myblog.yahoo.com/nguyentpdn
Những nội dung chính mình chia sẽ trong blog như sau: Virut Kaspersky, windowsXp bản quyền. Phần mềm download. Chương trình xem tivi và nhiều cái khác...

File đính kèm

• Thephinh 1.1.xls
    1,5 MB · Đọc: 24.665
Last edited by a moderator:

nguyenintact

Các bạn mở file excell này ra sẻ thấy chỉ có 1 ô duy nhất để nhập loại thép cần tra. Sau khi nhập xong thì nhấn Enter, các thông số sẻ hiện ra kế bên phải. Số liệu này lấy từ nhà sản xuất nên rất chính xác, Khi các bạn làm dự toán, thanh toán thì nên lấy số liệu ở file này sẻ khỏi mất công tranh cải với chủ đầu tư và TVGS nhé. Mình biết có rất nhiều phần mềm để tra thép, nhưng số liệu chỉ tính theo công thức (lý thuyết) nên không thực tế bằng số liệu của mình đâu.

nguyenintact

THÔNG BÁO

Kể từ khi đăng bài đến nay, mình đã nhận được nhiều Email đóng góp ý kiến của các bạn. Vì là phiên bản đầu tiên nên nội dung chưa được đầy đủ.

Sắp tới mình sẽ ra mắt phiên bản mới Thép Hình 1.2

Vì vậy mình rất mong sự ủng hộ và đóng góp của các bạn nguồn dử liệu qui cách thép theo các tiêu chuẩn khác nhau để update "Nguồn dử liệu"

File dử liệu nên được lưu dưới dạng: Word, Excell, Acrobat

Và gởi về địa chỉ: Nguyenintact@yahoo.com.vn
hoặc Nguyentpdn@yahoo.com.vn hoặc những trang Web nói về thép hình mà các bạn biết.

Phiên bản Thép Hình 1.2 này sẽ ghi nhận sự hợp tác của các bạn trong phần giới thiệu về tác giả. Và sẽ được Post lên diễn đàn Giaxaydung và Giaiphapexcell

Một lần nữa rất mong nhận được Email của các bạn.

V

vũ tiến bình

Guest
Tôi muốn xin chỉ tiêu kỹ thuật(Wx, Jx, Sx) của thép hình H150x150x7x10, bạn nào biết cho xin luôn nhé! xin cảm ơn!

Lê Lưu Tuấn Anh

Thành viên nhiều triển vọng
Đúng là rất hay nhưng mình muốn tra khối lượng thép hình chử C thì phải làm sao? mong bạn cập nhật đầy đủ hơn ở phiên bản sau nhé.

nguyen-xuan-thanh

Thành viên mới

Tiện thể bạn nào muốn ghé thăm blog cua mình thì vào đây nhé: http://vn.myblog.yahoo.com/nguyentpdn
Những nội dung chính mình chia sẽ trong blog như sau: Virut Kaspersky, windowsXp bản quyền. Phần mềm download. Chương trình xem tivi và nhiều cái khác...

cái này không có trọng lượng của thép C, ai có trọng lượng riêng của thép C không?

Hoa hong 83

Thành viên nhiều triển vọng
Theo mình được biết thì thép chữ C chính là chữ U đó. Vì mình thấy trong thực tế các đơn vị thi công ít từ thép chữ C mà thay vào đó là thép chữ U.

nguyendaonqd

Thành viên mới
theo tớ được biết thì thép u chỉ thép đúc dung làm cac kết cấu chịu lực .còn thép c chỉ thép đập. loại này rất mỏng thường làm xà gồ mái tôn. thép này thường thấy trong các nhà zamin..nếu bạn biết thép Z dùng cho khung thép zamin thì sẽ biết nó tương tự

C

cau3_pr0

Guest
giúp em với các pác ơi!

pác nào có thể cho em biết thép hình chữ C80x40x4,5 có khối lượng là bao nhiêu kg/m không? giúp em với. em xin cảm ơn và hậu tạ

H

hien_84

Guest
Tra thì khỏe rồi. các loại thép đều đc tính toán sẵn rồi. nhưng không biết các loại đó đc tính toán như thế nào nhỉ như: mômen chống uốn, mômen quán tính....các bác nào còn nhớ thì chỉ em với nhé

tung1378

Thành viên mới
1378

cản ơn bạn nhiều, mình có loại I 240x115x5.6 không biết tra bằng bao nhiêu, nhờ các bạn chỉ giúp với.

V

vinuoc_vidan

Guest
MÌnh cũng kiếm được file tra cứu thép hình trên Excel, thép Nga, thép Nhât...
Thấy cũng đầy đủ đấy.

Các bạn có ai có file tính diện tích, thể tich, chu vi.... tất cả các loại hình học post lên với.

File đính kèm

• Tra cuu thep hinh.rar
    766,6 KB · Đọc: 8.883

xuanvuong123

Thành viên năng động
Tra thép hình và tính diện tích, thể tích hình học

MÌnh cũng kiếm được file tra cứu thép hình trên Excel, thép Nga, thép Nhât...
Thấy cũng đầy đủ đấy.

Các bạn có ai có file tính diện tích, thể tich, chu vi.... tất cả các loại hình học post lên với.
Gửi bạn và anh em diễn đàn giaxaydung cả file tra thép hìnhtính diện tích, thể tích hình học (không phải bằng Excel). Rất tiện ích!

File đính kèm

• Tinh the tich va dien tich và tra thép hình.rar
    1,4 MB · Đọc: 11.461
H

hoangtu77

Guest
Trước đây mình có bảng trọng lượng của các loại thép trong đó có cả thép Dẹt các kích cỡ , rất tiện, không cần tính toán nhưng giờ không biết mất đâu , ai có cho mình xin nhé ! cảm ơn cả nhà

tangtc465

Thành viên mới
Ko biết bác nào có công thức tính thép hình mà mình có thể nhập dữ liệu vào cho nó chính xác ko nhỉ? Ví dụ như tôi đang tính một thanh thép I260x125x6x9 chẳng hạn? Các bảng tra thép ko có kích thước 260, mong các bác giúp đỡ!

tvtuan2509

Thành viên mới
Xin chào Tác giả viết phần mềm Tính THỂ TÍCH VÀ DIỆN TÍCH của các loại thép hình. Sau khi tôi xài và thấy phần mềm viết lỗi ở chỗ: Tra vào Loại THÉP HỘP, Theo tôi tác giả tính nhầm trọng lượng riêng trên một mét (kg/m), nhưng kết quả cho là (kg/6m). Ví dụ: thép hộp 25x25x1.2 nặng 5,33 kg/6m mới (đúng). Nhưng phần mền tính ra là 5,33 kg/m (sai).
Vài ý kiến đóng góp cùng tác giả, cảm ơn rất nhiều về phần mền này.
tvtuan2509

hoason254

Thành viên mới
Cảm ơn tác giả của bài viết này, bài viết này rất hữu ích cho các kỹ sư cơ khí nói riêng và ngành kỹ thuật nói chung.

Nhân tiện đây xin hỏi: Có bác nào biết muốn xuất hình dạng thép hình ở trong Excel sang cad ở chỗ nào không, đỡ phải vẽ lại trong cad, mình đã làm rùi nhưng lau quá không làm đến nên quên mất, rất mong mọi người giúp đỡ. thanks

luuquy.xd

Thành viên mới
Mình tra trọng lượng của thép I nhưng sao không điều chỉnh được kt thép nhỉ??????

jsc.hd

Thành viên mới
tôi muốn tính thép hình chữ U như sau: U80x40x4 và chiều dài L=623.29m. tôi tính theo phần mềm được 2974.84kg, khi tôi nhờ người tính hộ bằng Excell thì lại có kết quả: 3156.5kg vậy tôi hỏi phần mềm đúng hay tính excell đúng?

an_xaydung2

Thành viên mới
cảm ơn bạn nhiều nha mình tìm bảng tra thép hình giớ mới có cảm ơn bạn nhiều

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới