Lớp Quản lý chất lượng GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online
Lớp Đo bóc, lập Dự toán
LH: Ms.Thu An 0975.381.900
Kích để đăng kí qua mạng
Lớp Dự toán dự thầu, đấu thầu
LH: Ms.Thanh Mai: 0974.889.500
Kích vào đây đăng kí học
Lớp Thanh quyết toán GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online

Bảo đảm dự thầu?

mrpda87

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Bài viết
236
Điểm thành tích
43
Lĩnh vực
Theo hướng dẫn của thông tư 03/2016/TT-BXD thì đối với gói thầu xây lắp áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi thì bảo đảm dự thầu bằng Thư bảo lãnh của ngân hàng hoặc tổ chức tín dụng.
Tuy nhiên khi nộp hồ sơ dự thầu thì các đơn vị lại yêu cầu nộp bằng tiền mặt.
Như vậy có được chấp nhận hay không?
Theo ý kiến chủ quan của mình, việc đồng ý nhận bảo lãnh bằng tiền mặt có thể tạo điều kiện thuận lợi cho nhà thầu, tăng số nhà thầu tham dự.
Tuy nhiên một số dự án mình gặp, thì chỉ có nhà thầu trúng thầu mới nộp bảo lãnh, còn 2 nhà thầu còn lại nộp bằng tiền mặt (chỉ viết cái phiếu thu, thực chất không nộp tiền vì nếu làm bảo lãnh ngân hàng sẽ tốn chi phí).
Theo các ace thì trường hợp này nên xử lý thế nào?
 

Nambien84

Thành viên mới
Bài viết
1
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Quan trọng là bạn xem kỹ trong HSMT nói vv Bảo đảm dự thầu ntn? Có trường hợp được thay đổi nhé (Mục 5, Điều 4, TT 03 nhé).
Nếu HSMT nói rõ là như thế rồi mà BMT vẫn làm vậy? Theo mình bây giờ nếu bạn có đủ bằng chứng có thể gửi mấy cái đơn tố giác đến CĐT, Người Quyết định đầu tư ... thì ối ông lạnh gáy đấy.
 

mrpda87

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Bài viết
236
Điểm thành tích
43
Lĩnh vực
Hồ sơ thì chỉ yêu cầu nộp bảo đảm dự thầu bằng Thư bảo lãnh thôi.
M xét ở trường hợp 2 ý, biết nhà thầu trúng thầu rồi thì mới chơi kiểu đấy, nghĩa là CĐT đã chỉ trước rồi, hix.
Điều m muốn nhấn mạnh ở đây là, nếu CĐT làm như thế thì có vi phạm không, có thể bắt lỗi được họ ko, và căn cứ vào điều khoản nào?
 

Vanphuongdlsl

Thành viên có triển vọng
Bài viết
8
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Hồ sơ thì chỉ yêu cầu nộp bảo đảm dự thầu bằng Thư bảo lãnh thôi.
M xét ở trường hợp 2 ý, biết nhà thầu trúng thầu rồi thì mới chơi kiểu đấy, nghĩa là CĐT đã chỉ trước rồi, hix.
Điều m muốn nhấn mạnh ở đây là, nếu CĐT làm như thế thì có vi phạm không, có thể bắt lỗi được họ ko, và căn cứ vào điều khoản nào?
Theo thông tư 03 thì có thể bảo lãnh dự thầu bằng thư bảo lãnh hoặc bằng sec ( tiền mặt) đều được mà.
Rất khó để bắt lỗi chủ đầu tư trong trường hợp này, vì đấy chỉ là đóng bảo lãnh dự thầu thôi.
Còn về việc nhà thầu không đóng tiền mà có phiếu thu thì làm sao bạn chứng minh được điều đó.
 

gnol009

Thành viên nhiều triển vọng
Bài viết
14
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Đấu thầu rộng rãi ko được áp dụng hình thức bảo đảm dự thầu bằng tiền mặt.
Còn chào hàng cạnh tranh thì lại được nhé bạn.
 

Vanphuongdlsl

Thành viên có triển vọng
Bài viết
8
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Đấu thầu rộng rãi ko được áp dụng hình thức bảo đảm dự thầu bằng tiền mặt.
Còn chào hàng cạnh tranh thì lại được nhé bạn.
Quy định này ở đâu vậy bạn? bạn có thể trích ra cho mọi người cùng biết được ko?
 

Bách Thắng

Thành viên có triển vọng
Bài viết
7
Điểm thành tích
1
Theo hướng dẫn của thông tư 03/2016/TT-BXD thì đối với gói thầu xây lắp áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi thì bảo đảm dự thầu bằng Thư bảo lãnh của ngân hàng hoặc tổ chức tín dụng.
Tuy nhiên khi nộp hồ sơ dự thầu thì các đơn vị lại yêu cầu nộp bằng tiền mặt.
Như vậy có được chấp nhận hay không?
Theo ý kiến chủ quan của mình, việc đồng ý nhận bảo lãnh bằng tiền mặt có thể tạo điều kiện thuận lợi cho nhà thầu, tăng số nhà thầu tham dự.
Tuy nhiên một số dự án mình gặp, thì chỉ có nhà thầu trúng thầu mới nộp bảo lãnh, còn 2 nhà thầu còn lại nộp bằng tiền mặt (chỉ viết cái phiếu thu, thực chất không nộp tiền vì nếu làm bảo lãnh ngân hàng sẽ tốn chi phí).
Theo các ace thì trường hợp này nên xử lý thế nào?
Tôi thắc mắc là khoản tiền mặt đó để ở đâu trong mấy tháng (nếu tôi đem gửi ngân hàng kiếm đồng tiền lãi, nói vui thôi). Tôi nghĩ sau khi nộp tiền mặt thi khoản tiền đó phải chuyển vào tài khoản chủ đầu tư và ghi rõ là tiền bão lãnh dự thầu chứ.
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Hãy kích để tới bài giới thiệu Khóa học Đọc bản vẽ và đo bóc khối lượng
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD
Đủ dữ liệu Xây dựng, Lắp đặt, Khảo sát, Đường dây, Trạm biến áp, thủy lợi, thủy điện, bưu chính viễn thông, cây xanh, chiếu sáng, rác thải...
  • 130
  • 1
Đủ dữ liệu Xây dựng, Lắp đặt, Khảo sát, Đường dây, Trạm biến áp, thủy lợi, thủy điện, bưu chính viễn thông, cây xanh, chiếu sáng, rác thải, cọc khoan nhồi, giếng cát, trạm BTS... các kiểu. Gọi tên, tra mã, định mức các công việc để đưa vào làm...
Top Bottom