Bảo hiểm công trình

• Thread starter cotaco
  • Ngày gửi

Thành viên đã xem (Total:0)

C

cotaco

Guest
Trong Thông tư 02/2005/TT-BXD của Bộ xây dựng ngày 25/02/2005 hướng dẫn hợp đồng trong họat động xây dựng, có qui định: "Điều 9. Bảo hiểm:
Trong quá trình thực hiện thi công xây dựng công trình, các bên phải mua bảo hiểm theo quy định hiện hành:
- Chủ đầu tư phải mua bảo hiểm công trình.
- Nhà thầu phải mua bảo hiểm cho vật tư, thiết bị, nhà xưởng phục vụ thi công, bảo hiểm đối với người lao động, bảo hiểm trách nhiệm dân sự đối với người thứ ba".
Tôi muốn hỏi là hợp đồng thi công xây dựng công trình giữa Chủ đầu tư và Nhà thầu có thỏa thuận điều kiện trên nhưng thực tế thì không bên nào mua bảo hiểm.Như vậy thì sau này các cơ quan chức năng có đụng tới vấn đề này không?Nhà thầu và chủ đầu tư có bị sao không?Và công trình như thế nào thì bắt buộc các bên liên quan phải mua Bảo hiểm công trình?
Rất mong sự đóng góp ý kiến của các bạn.

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Theo em nghĩ thì bây giờ tất cả công trình đều phải mua bảo hiểm .
Chi phí bảo hiểm cũng được tính vào trong dự toán ( trong mục Chi phí khác ) cụ thể là em tính 0.5%.
Do sự quản lý ko chặt của Chủ đầu tư, có thể là ko muốn mua hay sao ấy.
vì vậy nên có cơ chế bắt buộc mua bảo hiểm công trình

D

duyson44kt3

Guest
Mình nghĩ vấn đề BH trong XD là bắt buộc. Tuy nhiên vấn đề này lại phụ thuộc chủ đầu tư. Vì vậy khi làm dự án mình vẫn đưa vào trong đó mục bảo hiểm trong xây dựng và tính là 0.3%. anh em có ý kiến nào khác không chỉ cho mình với nhé!!!!!!!

N

Nắng lên

Guest
Bảo hiểm công trình trong xây dựng!

Tôi xin được hỏi các bạn malsoni810 và duyson44kt3, một ý nhỏ thế này:
Tất cả công trình xây dựng đều phải mua bảo hiểm và được tính vào mục Chi phí khác trong bảng tính Tổng mức đầu tư của công trình, tuy nhiên con số bảo hiểm công trình xây dựng là 0,3 -> 0,5% (Gxl) mà các bạn đưa ra dựa vào văn bản hướng dẫn nào, mong các bạn chỉ rõ, xin cám ơn! :beat:

C

chuotdong

Guest
Đây là 1 câu hỏi hay, theo mình nghĩ phải hiểu được ý nghĩa của việc mua bảo hiểm công trình (xét ở các góc độ quản lý Nhà nước, người mua, người được bảo hiểm) thì mới thấy việc qui định (nếu bây giờ vẫn còn hiệu lực) mua bảo hiểm là thế nào ?
Nếu không mua thì có ai được lợi, nếu mua thì ai thiệt ......:D

T

td.bitexco

Guest
Tôi xin được hỏi các bạn malsoni810 và duyson44kt3, một ý nhỏ thế này:
Tất cả công trình xây dựng đều phải mua bảo hiểm và được tính vào mục Chi phí khác trong bảng tính Tổng mức đầu tư của công trình, tuy nhiên con số bảo hiểm công trình xây dựng là 0,3 -> 0,5% (Gxl) mà các bạn đưa ra dựa vào văn bản hướng dẫn nào, mong các bạn chỉ rõ, xin cám ơn! :beat:
Về căn cứ tính mức bảo hiểm và các văn bản hướng dẫn mọi người đã post lên rồi (bạn tìm trong tủ tài liệu QĐ số 33/2004/QĐ-BTC ngày 12/4/2004), mình chỉ lưu ý là khi bạn làm các HĐ bảo hiểm chú ý "mức bảo hiểm sẽ căn cứ vào quy định của Nhà nước nhưng các doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực BH có quyền điều chỉnh khung giá BH (tăng hoặc giảm 25% theo mức quy định của BTC) để phù hợp với tình hình chung và điều kiện của doanh nghệp. Bạn tham khảo thêm ý kiến các bạn khác nhé!:cool:

C

chuotdong

Guest
?

... nhưng các doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực BH có quyền điều chỉnh khung giá BH (tăng hoặc giảm 25% theo mức quy định của BTC) để phù hợp với tình hình chung và điều kiện của doanh nghệp.
25%: Bạn ơi nó qui định ở văn bản nào vậy ? tăng cũng được ?

N

nguyency

Guest
mua bảo hiểm công trình

thường thì chủ đầu tư mua bảo hiểm công trình đã được tính trong dự toán. chủ đầu tu nhiều khi không chấp khi nhà thầu thiết kế tính vào. chi phí bảo hiểm công trình số tiền củng khá lớn chủ đầu tư ít chấp nhận khoản tiền này nhà thầu TK củng bó tay nên rắc rối nảy sinh ở đây. đến khi công trình có việc gì thì cả nhà thầu TK và chủ đầu tư chịu trách nhiệm. bạn thấy đấy các công trình to nhỏ gì chắc chắn củng có lúc hư hỏng. nên phải mua bảo hiểm công trình thì đúng hơn là không mua:beer:

C

chuotdong

Guest
thường thì chủ đầu tư mua bảo hiểm công trình đã được tính trong dự toán. chủ đầu tu nhiều khi không chấp khi nhà thầu thiết kế tính vào. chi phí bảo hiểm công trình số tiền củng khá lớn chủ đầu tư ít chấp nhận khoản tiền này nhà thầu TK củng bó tay nên rắc rối nảy sinh ở đây. đến khi công trình có việc gì thì cả nhà thầu TK và chủ đầu tư chịu trách nhiệm. bạn thấy đấy các công trình to nhỏ gì chắc chắn củng có lúc hư hỏng. nên phải mua bảo hiểm công trình thì đúng hơn là không mua:beer:
"hư hỏng" là việc của Bảo hành, bảo trì.

TK đưa vào mà CDT cắt bỏ thì sau này CDT chịu chứ tại sao cả 2 Nhà cùng chịu ?

Các bạn cho biết cụ thể hơn là Bảo hiểm công trình ở đây là bảo hiểm cái gì ? sự cố nào được bảo hiểm

T

td.bitexco

Guest
Tất cả đã có trong quy tắc bảo hiểm

"hư hỏng" là việc của Bảo hành, bảo trì.

TK đưa vào mà CDT cắt bỏ thì sau này CDT chịu chứ tại sao cả 2 Nhà cùng chịu ?

Các bạn cho biết cụ thể hơn là Bảo hiểm công trình ở đây là bảo hiểm cái gì ? sự cố nào được bảo hiểm
Có lẽ các bạn chưa đọc kỹ QĐ33 mình đã post, nên mới có các thắc mắc như vậy. Trong QĐ Số: 33/2004/QĐ-BTC ngày 12 tháng 04 năm 2004 đã nêu rất rõ về đối tượng được bảo hiểm và tất cả các "tình huống" được bảo hiểm khi CĐT ký HĐ bảo hiểm cho Công trình. Chúng ta nên vừa nghiên cứu VB vừa kết hợp các tình huống thực tế rồi trao đổi sẽ hiệu quả hơn rất nhiều vừa nắm bắt, tiếp thu các nội dung trong các VB pháp lý của Nhà nước vừa có kinh nghiệm tích lũy trong công tác, thân chào! keke:beat:

C

chuotdong

Guest
Trong QD 33 tôi chỉ thấy có 2 loại:

+ Bảo hiểm xây dựng

+ Bảo hiểm lắp đặt

Đọc cũng chưa ngộ ra là khi áp dụng theo TT 05 BXD 2007 thì áp dụng cả 2 hay hay cái thứ 1; bên mình áp dụng cái thứ 2 :beat:

Bác nào có tình huống cụ thể nêu ra để anh em tranh luận tiếp, tôi chưa gặp công trình nào có sự cố phải dùng tiền Bảo hiểm

Last edited by a moderator:
H

hathai

Guest
Tôi cũng làm về mấy gói bảo hiểm rồi, tỷ lệ phí theo QĐ33 như vậy là hơi cao, nên bọn BH nó sướng lắm, theo QĐ33 thì được tăng, giảm 25%. Vì thế các bác khi duyệt dự toán lưu ý chỉ để thấp thôi (vẫn theo QĐ33) để bớt thiệt hại cho CĐT.
Lưu ý các bác là trong HSMT phải yêu cầu nhà thầu nộp kèm bản xác nhận Tái bảo hiểm của nhà Tái đứng đầu.

P

PVN

Guest
Tôi cũng làm về mấy gói bảo hiểm rồi, tỷ lệ phí theo QĐ33 như vậy là hơi cao, nên bọn BH nó sướng lắm, theo QĐ33 thì được tăng, giảm 25%. Vì thế các bác khi duyệt dự toán lưu ý chỉ để thấp thôi (vẫn theo QĐ33) để bớt thiệt hại cho CĐT.
Lưu ý các bác là trong HSMT phải yêu cầu nhà thầu nộp kèm bản xác nhận Tái bảo hiểm của nhà Tái đứng đầu.
Bạn hathai chắc căm thù dân bảo hiểm lắm nhỉ :)
Bạn chiết giảm 25% coi chừng không mua được bảo hiểm.
Không mua được bảo hiểm khi có sự cố coi chừng "bóc lịch".

Còn tái bảo hiểm, chắc bạn làm công trình lớn mới có tái bảo hiểm
Công trình nhỏ ít khi có tái bảo hiểm. Mà đã là công trình lớn (trên 50triệu USD) thì biểu phí trong QĐ33 không áp dụng được. Với lại, nếu bạn đã không tin bên bán bảo hiểm, thì chọn người bảo hiểm khác, chứ sao lại yêu cầu họ tái làm gì? (Trừ khi công trình quá lớn, bạn chắc chắn tất cả các nhà bảo hiểm ở VN buộc phải tái bh).

Nhưng dù sao thì theo mình không nên quá đi sâu vào nghiệp vụ của người bảo hiểm. Bạn chỉ nên nắm một đầu mối. Ví dụ: khi đánh đề, bạn chỉ cần biết "xã đề", còn "xã đề" có "tái bảo hiểm" lên "huyện đề" hay không (hay là họ tự "ôm") đấy là việc của họ. Còn bạn đánh lớn, thì nên đánh thẳng với "huyện đề", "tỉnh đề", chứ không nên đánh lớn với "xã đề". Bạn nắm cả "huyện đề" có khi bị "xã đề" lật lọng, ví dụ bảo: anh lên "huyện đề" mà hỏi, tôi chỉ là người ghi đề hộ.

Mình dùng thuật ngữ "đề đóm" hơi nhiều, mong bạn thông cảm :)

Ngoài ra, nếu bạn thấy biểu phí QĐ33 là hơi cao, thì bạn nên đấu thầu bảo hiểm nghiêm túc.
Thì đảm bảo chi phí bảo hiểm sẽ thấp. Có lẽ từ trước đến nay do tập quán của chúng ta là chỉ định bảo hiểm nên mới xảy ra vấn đề bạn nêu.

H

hathai

Guest
Bạn hathai chắc căm thù dân bảo hiểm lắm nhỉ :)
Bạn chiết giảm 25% coi chừng không mua được bảo hiểm.
Không mua được bảo hiểm khi có sự cố coi chừng "bóc lịch".

Còn tái bảo hiểm, chắc bạn làm công trình lớn mới có tái bảo hiểm
Công trình nhỏ ít khi có tái bảo hiểm. Mà đã là công trình lớn (trên 50triệu USD) thì biểu phí trong QĐ33 không áp dụng được. Với lại, nếu bạn đã không tin bên bán bảo hiểm, thì chọn người bảo hiểm khác, chứ sao lại yêu cầu họ tái làm gì? (Trừ khi công trình quá lớn, bạn chắc chắn tất cả các nhà bảo hiểm ở VN buộc phải tái bh).

Nhưng dù sao thì theo mình không nên quá đi sâu vào nghiệp vụ của người bảo hiểm. Bạn chỉ nên nắm một đầu mối. Ví dụ: khi đánh đề, bạn chỉ cần biết "xã đề", còn "xã đề" có "tái bảo hiểm" lên "huyện đề" hay không (hay là họ tự "ôm") đấy là việc của họ. Còn bạn đánh lớn, thì nên đánh thẳng với "huyện đề", "tỉnh đề", chứ không nên đánh lớn với "xã đề". Bạn nắm cả "huyện đề" có khi bị "xã đề" lật lọng, ví dụ bảo: anh lên "huyện đề" mà hỏi, tôi chỉ là người ghi đề hộ.

Mình dùng thuật ngữ "đề đóm" hơi nhiều, mong bạn thông cảm :)

Ngoài ra, nếu bạn thấy biểu phí QĐ33 là hơi cao, thì bạn nên đấu thầu bảo hiểm nghiêm túc.
Thì đảm bảo chi phí bảo hiểm sẽ thấp. Có lẽ từ trước đến nay do tập quán của chúng ta là chỉ định bảo hiểm nên mới xảy ra vấn đề bạn nêu.
Hi bác.
Đúng là em đã làm 3 gói bảo hiểm rồi, phụ trách từ đầu đến cuối. Mà các gói của em thì giá trị bảo hiểm chưa có thằng nào dưới 1.500 tỷ cả, nên em đã quá đau đầu vì cái vụ này.
các bác biết đấy, vấn đề lựa chọn nhà thầu bảo hiểm là 1 vấn đề hết sức nhạy cảm, nhìn lại thị trường BH việt nam thì hiện tại chỉ có Bảo Việt, Bảo minh, PVI và PJICO. còn mấy chú kia nhỏ quá, nói thật như mấy thằng AAA đến mua HSMT em còn mời về (hơi sai luật 1 tý) nhưng đấy là nói miệng, biết là nó ko đủ năng lực mà còn làm tiền nó thấy hơi ác.
Trở lại vấn đề BH.
Đa phần các gói thầu bảo hiểm lớn thì đều qua Tư vấn Môi giới. Nhưng các bác phải lưu ý, bây giờ có Luật ĐT rồi mà các bác cứ phang chữ Môi giới vào là toi đấy. Thằng TV này có trách nhiệm họp các Bảo lại để phân chia rồi cho 1 thằng làm leader (gọi là chúng nó tổ chức ngủ với nhau ý mà). Mà cái luật BH rất vớ vẩn, thằng Tư vấn là người làm thuê của CĐT nhưng nó lại lấy tiền của Nhà thầu, thế thì nó chỉ có phục vụ quyền lợi của nhà thầu, và nó thu về bao nhiêu chứ chắc gì nó đã phục vụ quyền lợi cho CĐT. Tất nhiên việc thuê 1 đơn vị tư vấn BH thì các vấn đề xxx sẽ dễ dàng hơn, đúng ko (chắc ai cũng hiểu).
Em đưa ra điều kiện bắt buộc phải có xác nhận tái của nhà tái đứng đầu vì những lý do:
- Nếu ko bắt buộc, thì các Bảo vì cạnh tranh mà có thể down phí xuống thấp (cạnh tranh thiếu lành mạnh), chẳng may xảy ra sự cố thi chúng nó chết, mình cũng băng hà.
- Việc có xác nhận của nhà tái đồng nghĩa với việc tỷ lệ phi BH mà nhà thầu chào là an toàn, trong sáng.
- Nếu bác ko yêu cầu bắt buộc, nhà thầu đó có thể tái hoặc tham lam ôm cả, nếu ôm cả, em xin thưa với công trình của em gần 2000 tỷ mà xảy ra sự cố chắc là....Tình hình chung của BHVN là các bảo cũng ko dám ôm cả khi nhận CT lớn đâu, tuy nhiên cũng có 1 số TH mà chúng nó không ngủ được với nhau thì bọn chúng cũng chơi kiểu bẩn đó đấy.
- về vấn đề giá trị công trình trên dưới 50 triệu USD, vấn đề này trước kia em cũng đã hỏi Vụ BH-Bộ TC.
Ví dụ: Khi bác xây 1 tòa nhà chung cư, với hạng mục chính và giá trị lơn nhất là xây nhà (ko tính thiết bị như thang máy, máy phát điện..) thì giá trị tòa nhà đó >50 triệu USD mới ko áp dụng 33.
Còn CT giao thông như của bon em, giá trị của cả dự án >50 triệu USD, nhưng trong đó có rất nhiều gói thầu: cầu, đường,... thì việc xác định tỷ lệ phí BH dựa trên giá trị của từng gói thầu xây dựng (<50 triệu USD) chứ ko dựa trên giá trị XD, LĐ của toàn dự án. Vì vậy vẫn áp dung 33 dc.

K

khanhme01

Guest
mình mới làm dự toán, bạn nào có thể giúp mính cánh tính trong bảng chi phí bảo hiểm với công trình Giao thông (đường nàm ngoài nội thị)
Cảm ơn nhé
Tại Thông tư 32/2007/TT-BTC ngày 09/4/2007 của Bộ Tài Chính hướng dẫn thi hành về thuế GTGT có nêu rõ về mức thuế suất 10% đối với hàng hoá, dịch vụ kiểm toán, kế toán, khảo sát, thiết kế; bảo hiểm, kể cả môi giới bảo hiểm trừ loại bảo hiểm không chịu thuế GTGT quy định tại Điểm 1.8, Mục II, Phần A Thông tư là Bảo hiểm nhân thọ; bảo hiểm học sinh và các dịch vụ bảo hiểm con người như bảo hiểm tai nạn thuỷ thủ, thuyền viên, bảo hiểm tai nạn con người (bao gồm cả bảo hiểm tai nạn, sinh mạng, kết hợp nằm viện), bảo hiểm tai nạn hành khách, bảo hiểm khách du lịch, bảo hiểm tai nạn lái - phụ xe và người ngồi trên xe, bảo hiểm cho người đình sản, bảo hiểm trợ cấp nằm viện phẫu thuật, bảo hiểm sinh mạng cá nhân, bảo hiểm người sử dụng điện và các bảo hiểm khác liên quan đến con người; bảo hiểm vật nuôi, cây trồng, bảo hiểm nông nghiệp khác và các loại bảo hiểm không nhằm mục đích kinh doanh như bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm lao động.).
Mong bạn rõ

H

hathai

Guest
mình mới làm dự toán, bạn nào có thể giúp mính cánh tính trong bảng chi phí bảo hiểm với công trình Giao thông (đường nàm ngoài nội thị)
Cảm ơn nhé
Mở QĐ 33 của Bộ Tài chính ra nhé (tỷ lệ thuế GTGT là 10%). Cứ thế mà tính, chú ý về lựa chọn mã hiệu công trình trong 33 sao cho tương đương với công trình của bạn nhé. Bạn nên nhớ là tỷ lệ phí theo 33 là hơi cao nên bọn bảo hiểm nó rất khoái.

nguyentheanh

GĐ Trung tâm thông tin, Viện Kinh tế xây dựng
Thành viên BQT
Không phải Thông tư mà là Quyết định số 33/2004/QĐ-BTC về việc ban hành Quy tắc, Biểu phí bảo hiểm xây dựng, lắp đặt. Tài liệu này đã được bác khanhme01 đưa lên Tủ tài liệu giá xây dựng từ ngày 16/08/2007 đến thời điểm này đã có hơn 200người tìm thấy và tải file này rồi. Mời bạn kích vào link sau để đến vị trí tải tài liệu.
http://giaxaydung.vn/diendan/showthread.php?t=849

H

hathai

Guest
Không phải Thông tư mà là Quyết định số 33/2004/QĐ-BTC về việc ban hành Quy tắc, Biểu phí bảo hiểm xây dựng, lắp đặt. Tài liệu này đã được bác khanhme01 đưa lên Tủ tài liệu giá xây dựng từ ngày 16/08/2007 đến thời điểm này đã có hơn 200người tìm thấy và tải file này rồi. Mời bạn kích vào link sau để đến vị trí tải tài liệu.
http://giaxaydung.vn/diendan/showthread.php?t=849
chào bác Sơn than nhé (em vẫn thích gọi bác như thế, bác có ok không?)
theo nguồn tin cua em thì 33 sắp bị bỏ rồi, sắp tới bộ tài chính sẽ ra 1 quyết định khác mang tinh open hơn mà cũng quản lý được 1 cách tốt nhất tỷ lệ phí BH của các doanh nghiệp khi chào phí

D

Da_trang

Guest
Bảo quản thiết bị

Tôi đang tìm hiểu về định mức chi phí bảo quản thiết bị trong dự toán, nhưng không thấy có tài liệu nào quy định về vấn đề này (ngoại trừ 1 Quyết định năm 2001 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư ban hành cho Bộ Quốc phòng thôi). Bạn nào biết chỉ giùm nhé!