"Biên bản giải trình tiến độ" làm thế nào đây?

hungphuha

Thành viên mới
Mình làm thủ tục quyết toán cho 1 đơn vị thi công ở Hội An, công trình mình đã hoàn thành nhưng trễ tiến độ so với dự kiến bởi những nguyên nhân khách quan đã được nói đến trong hợp đồng, trong nhật ký thi công mình cũng đã ghi rõ vấn đề này...Nhưng khi ôm Hồ sơ đến VP tiếp nhận thì người ta bảo phải bổ sung "Biên bản giải trình tiến độ" nếu không muốn bị phat. Nhưng tìm hoài trong các QĐkhông thấyCó loại BB nào như vậy. đại ca nào gặp trường hợp như em không_ Giúp em với.Xin cảm ơn và hậu tạ.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Mình làm thủ tục quyết toán cho 1 đơn vị thi công ở Hội An, công trình mình đã hoàn thành nhưng trễ tiến độ so với dự kiến bởi những nguyên nhân khách quan đã được nói đến trong hợp đồng, trong nhật ký thi công mình cũng đã ghi rõ vấn đề này...Nhưng khi ôm Hồ sơ đến VP tiếp nhận thì người ta bảo phải bổ sung "Biên bản giải trình tiến độ" nếu không muốn bị phat. Nhưng tìm hoài trong các QĐkhông thấyCó loại BB nào như vậy. đại ca nào gặp trường hợp như em không_ Giúp em với.Xin cảm ơn và hậu tạ.
Chắc chắn không có quy định về mẫu biên bản loại này.

Về nguyên tắc, ngay từ khi công trình gặp các "sự cố khách quan" dẫn tới chậm tiến độ thi công, nhà thầu đã phải làm biên bản xác nhận, thống nhất với các đơn vị có liên quan, trình người có thẩm quyền xác nhận hoặc quyết định gia hạn thời gian hoàn thành, làm cơ sở ký hợp đồng bổ sung hoặc phụ lục hợp đồng gia hạn tiến độ hoàn thành.

Trở lại tình huống của bạn. Bạn có thể làm "biên bản giải trình" theo yêu cầu của đối tác, thành phần gồm các bên có liên quan, nêu rõ thời hạn hoàn thành theo hợp đồng, thời hạn hoàn thành thực tế và các lý do chậm tiến độ. Sau đó trình người có thẩm quyền xác nhận chấp thuận. :-w

nguyendinhquang

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Thống nhất với ý kiến của nguyenhuutrinh, tôi chưa bao giờ gặp biên bản nào giả trình tiến độ cả. Có chăng là công văn, hoặc tờ trình giải thích về nguyên nhân chậm tiến độ.Trong đó, bạn có thể ghi thời gian thi công theo hợp đồng, thời gian kết thúc theo thực tế, các nguyên nhân làm ảnh hưởng đến việc chậm tiến độ ( bao gồm một số nguyên nhân: do thời tiết,tài chính của chủ đầu tư không giải ngân đúng theo hợp đồng kinh tế, nguyên nhân thay đổi bản vẽ thi công, thay đổi vật liệu, hoặc nổ sung một số hạng mục,.... và nhiều nguyên nhân khác). Rồi xác nhận với người trực tiếp giám sát của chủ đầu tư, người đại diện chủ đầu tư ( nói chung là người có thẩm quyền). Nếu trường hợp, không thống nhất được thì bạn có thể dùng nhật ký thi công ( có xác nhận A-B ) để giải th

L

levinhxd

Guest

Không có quy định nào cụ thể về "Biên bản giải trình tiến độ", Tuy nhiên hiện nay nhiều Chủ đầu tư yêu cầu các Nhà thầu làm, theo mình là hợp lý, vì đó là căn cứ để CĐT và Nhà thầu có cơ sở để ký PLHĐ kéo giãn tiến độ. Cụ thể trong biên bản giải trình đó có những nội dung sau:
1, Thành phần ký BB
2, Căn cứ lập BB
3, Nội dung:
- Chậm tiến độ do nguyên nhân khách quan, lý do
- CHậm tiến độ do nguyên nhân chủ quan, lý do
vv...
4, Kết luận: Bổ sung tiến độ bao nhiêu ngày vv...
Các bên cùng ký vào biên bản!

canhhungksxd

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Website
www.facebook.com
gửi các bác mẫu phiếu nghiệm thu chuẩn của 1 dự án ODA

gửi các bác mẫu phiếu nghiệm thu thi công chuẩn, các bác xem có tài liệu khác thì cùng post lên để tham khảo nhé
Thân chào

File đính kèm

• mau phieu nghiem thu.doc
    1,7 MB · Đọc: 1.138

hunter225

Quản trị cấp cao
Đồng ý quan điểm với các bác ở phía trên..
Mình chỉ bổ sung thêm tý thôi:
1/ Không có quy định về "Biên bản giải trinh tiến độ"
2/ Khi mới bắt đầu thi công, thông thường CĐT hay yêu cầu nhà thầu đề trình "Tiến độ thi công", bạn có thể căn cứ vào cái này, kết hợp với "Tiến độ thi công thực tế" để đưa ra so sánh vào Biên bản giải trình tiến độ.
3/ Trong biên bản giải trình, phải được sự thống nhất của các bên và nêu được nguyên nhân vì sao chậm tiến độ...
4/ Nội dung biên bản giải trình thi gần giống với bác vinh ở trên, mà tốt nhất là bạn hỏi thẳng CĐT....:D

hieu36

Thành viên mới
bac nao co mau pot len cho a e tham kham voi:) fdsfgsdsdfsdfgsdfgsdfgsdfg

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới