Biên bản nghiệm thu A hay B lập?

H

hnlan

Guest
Tôi lại khác, A và B như nhau,bình đẳng;nếu A giúp B mà B có lãi thì B kính biếu cũng không sao-miễn là thật lòng và đúng PL.[/COLOR]

Bác nhận quà biếu rồi về sau có người tố cáo thì bác cãi đằng trời. Tình ngay lý gian bác ơi! :D:D:D

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Bác nhận quà biếu rồi về sau có người tố cáo thì bác cãi đằng trời. Tình ngay lý gian bác ơi! :D:D:D
Tố cáo chuyện gì vậy bạn? Luật không hề cấm bởi ngay đằng sau có câu này mà Lân.
... không sao - Miễn là thật lòng và đúng pháp luật.

capovoc

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Chia sẻ

Đấy là phong tục Việt nam mà.Em đừng nghĩ kính biếu là cái gì thị trường hóa."Gái có công,chông chẳng phụ";miễn là việc giúp là vô tư,không đòi hỏi điều kiệnđặt giá=nhất là giúp phải đúng pL.Đừng cái kiểu lằng nhăng,"bới bèo ra bọ".thêm thủ tục,kéo dài thời gian và 1001 lý do để "hành".58 tuổi qua,tôi vẫn ăn no,ngủ yên,lúc nào trong lòng cũng thanh thản-Lẽ nào CĐT như vậy quá" hiền" lắm ru?Cơ hội trời cho sao không chịu hứng!

huyxalo

Thành viên năng động
Đấy là phong tục Việt nam mà.Em đừng nghĩ kính biếu là cái gì thị trường hóa."Gái có công,chông chẳng phụ";miễn là việc giúp là vô tư,không đòi hỏi điều kiệnđặt giá=nhất là giúp phải đúng pL.Đừng cái kiểu lằng nhăng,"bới bèo ra bọ".thêm thủ tục,kéo dài thời gian và 1001 lý do để "hành".58 tuổi qua,tôi vẫn ăn no,ngủ yên,lúc nào trong lòng cũng thanh thản-Lẽ nào CĐT như vậy quá" hiền" lắm ru?Cơ hội trời cho sao không chịu hứng!
Chú ơi, ranh giới giữa quà biếu và hối lộ nó mong manh lắm, cháu chưa hiểu câu "cơ hội trời cho" chú nói là thế nào?

chilavet

Thành viên mới
Viettel thì lại khác đấy các bác ạ!!!

Tất nhiên là B cũng phải lập luôn rồi. Chứ muốn xong việc mà các chú B lại đẩy cho A làm ư. B phải lập thì mới cụ thể khối lượng, và A chỉ kiểm soát xem khối lượng đó có được nghiệm thu không thôi. A đã thuê B làm mà A lại làm những việc đó , chẳng hóa ra A là kỹ thuật của B à?
Em làm bên Viettel. Tuy ko mấy dính dáng đến bên XD nhưng hoàn công hoàn kẽo thì cũng đá vào nhiều. Bên Viettel thì mấy cái BBNT toàn do bên A lập hết các bác ạ. Mấy thằng đối tác nó toàn chờ với đợi cái BBNT rồi mới chịu lập hoàn công. Nản luôn :(

capovoc

Diễn giải thêm.

Chú ơi, ranh giới giữa quà biếu và hối lộ nó mong manh lắm, cháu chưa hiểu câu "cơ hội trời cho" chú nói là thế nào?
Lâu nay, theo quan điểm không chính thống là B thường nói với A:giúp em,em không quên anh.Nếu nhà thầu làm đúng thì không phải nói câu này;còn làm không đúng thì cơ bản phải có đề xuất này.Không cần nhớ hay quên thì B hãy cứ làm đúng,đủ,còn CĐT thì cũng có "sông này,nước kia"-đó là trời cho.Tuyệt nhiên đừng hiểu lầm ý chú ở chỗ là bất cứ trong trường hợp nào cũng hứng;mà là từ trước đến nay không bao giờ chú bắt nhà thầu"rơi" để mình "hứng"-ăn no ngủ kỹ là ở chỗ này;miễn là giúp bạn vô tư,còn bạn"kính biếu" hoặc không "kính biếu" cũng thế thôi-tức làquy định không thành văn nhưng "trời cho-không hứng";nếu bạn thành ý,không ảnh hưởng đến PL-dù ít,dù nhiều-Xin cảm ơn;đó là vì thiện chí,thành tâm.
Còn ranh giới không thể đo đếm bằng hành vi cụ thể.Tuy nhiên bằng cái"tâm"-không hiểu tôi có "cũ kỹ" không,là vô tư cứ làm(chưa thấy "hơi đồng"),rồi sau đó lại thanh thản,coi như không có gì xảy ra.
Tâm sự cùng cháu và mong cháu nghĩ đến những điều tốt đẹp và trong sáng.Chúc cháu thành công trong mọi lĩnh vực.

Last edited by a moderator:

rasayrung

Thành viên rất triển vọng
Lâu nay, theo quan điểm không chính thống là B thường nói với A:giúp em,em không quên anh.Nếu nhà thầu làm đúng thì không phải nói câu này;còn làm không đúng thì cơ bản phải có đề xuất này.Không cần nhớ hay quên thì B hãy cứ làm đúng,đủ,còn CĐT thì cũng có "sông này,nước kia"-đó là trời cho.Tuyệt nhiên đừng hiểu lầm ý chú ở chỗ là bất cứ trong trường hợp nào cũng hứng;mà là từ trước đến nay không bao giờ chú bắt nhà thầu"rơi" để mình "hứng"-ăn no ngủ kỹ là ở chỗ này;miễn là giúp bạn vô tư,còn bạn"kính biếu" hoặc không "kính biếu" cũng thế thôi-tức làquy định không thành văn nhưng "trời cho-không hứng";nếu bạn thành ý,không ảnh hưởng đến PL-dù ít,dù nhiều-Xin cảm ơn;đó là vì thiện chí,thành tâm.
Còn ranh giới không thể đo đếm bằng hành vi cụ thể.Tuy nhiên bằng cái"tâm"-không hiểu tôi có "cũ kỹ" không,là vô tư cứ làm(chưa thấy "hơi đồng"),rồi sau đó lại thanh thản,coi như không có gì xảy ra.
Tâm sự cùng cháu và mong cháu nghĩ đến những điều tốt đẹp và trong sáng.Chúc cháu thành công trong mọi lĩnh vực.

Khà khà... hay thật là hay. "trời cho - không hứng" _ " trò chơi - hứng không ?"

H

hnlan

Guest
@bác capovoc và anh nguyenhuutrinh: Em không có ý này ý nọ, nhưng nói đúng Pháp luật thì đúng nhất vẫn là bên A nhận tiền QLDA theo % như trong bảng tổng mức. Còn thực tế không phải em không biết hay cố tình không biết vụ "cảm ơn" này. Bác capovoc có thể thanh thản nghĩ rằng đó là B họ cảm ơn, nhưng em thì thấy rằng "tiền bạc phân minh, ái tình sòng phẳng", em cảm ơn thì em ít cảm ơn bằng tiền lắm, vì làm thế là mất bạn. Nếu cảm ơn bằng tiền đã là có ý gì đó trong đó rồi, dù là bề ngoài có thấy trong sáng đến đâu chăng nữa. Không biết ý bác capovoc thế nào?
Em làm B cũng 1 vài năm, cả thiết kế cả thi công, nói thực nếu chuyện các Sếp tặng quà biếu thế nào em ko biết, em mà đem tiền đi biếu thì phải thông qua kế toán, trưởng phòng, giám đốc, vì đó là tiền cty mà. (nói thực cũng chả muốn đem chuyện mình lên cho mọi người soi đâu! :D). Ở đây em vẫn không thấy ổn với 2 chữ "quà biếu" của bác capovoc!

capovoc

Nói thêm cho rõ.

Khà khà... hay thật là hay. "trời cho - không hứng" _ " trò chơi - hứng không ?"

Bạn nên hiểu đúng ý mình,có thể do diễn đạt.Nhưng có những nguyên tắc trong các mối quan hệ mà rất nhậy cảm và ranh giới "Không biết đằng nào mà lần".Vì vậy,việc xử lý phải rất linh hoạt để hài hòa lợi ích và đúng pháp luật.
-Lâu nay,mình tuân thủ quan hệ hai chiều A-B một cách bình đẳng(có thể không đúng với thực tế",không còn "bên B là chùm khế ngọt,bên A trèo hái mỗi ngày" mà tất cả vì lợi ích của cả hai;ở chỗ hỗ trợ,giúp đỡ để đạt được một mục đích cụ thể nào đó;tất nhiên sau đó vẫn là bạn,chứ không phải "tiền trao,cháo múc".Việc"trời cho-phải hứng" là từ trong quan niệm lâu nay để giải quyết quan hệ A_B,bất kể trái quy định PL-mình không làm điều này.
-Thứ hai,đạo lý VN " có phúc cùng hưởng...",không bắt bí,không quên ơn và làm việc bình đẳng,đúng quy định PL.Vậy thì quà Tết là bình thường,phải vì cái tình,còn nếu không thì có nghĩa gì đâu!
Đầu năm vài lời cho tỏ-Chúc bạn luôn may mắn!

X

xuanthanh6x

Guest
Biên bản nghiệm thu

Đang thảo luận xem A hay B lập Biên bản nghiệm thu thì các bác tám sang chuyện khác! Chuyện đó cũng hay, cần phải lập một bõ khác để tám cho rôm rả (hừ hừ). Riêng về BB nghiệm thu thì quan điểm của mình như thế lày:
- Ngay bản chất của cái tên của nó cũng đưa đến khái niệm: B làm một công việc gì đó theo yêu cầu của A, khi xong việc thì B gọi A ra xem có đúng như yêu cầu không (cái lày gọi Lôm nà Phiếu yêu cầu nghiệm thu). Nếu kiểm tra công việc của B làm đạt các yêu cầu đề ra, A phải có một hành động gì đó thể hiện là đã chấp thuận; B cần một cái gì đó chứng minh nghĩa vụ của mình đã hoàn thành theo yêu cầu. Nhu cầu là có thực nên 2 bên lập một văn bản gọi là BBNT! B dùng cái này để đòi tiền A, A căn cứ vào cái tờ giấy này để trả tiền B (chẳng lẽ mỗi lần thanh toán hay gì gì đó lại ra sờ mó tận nơi?!!!). Nói một cách khác thì BBNT là chứng nhận của A dành cho B khi B hoàn thành một công việc cụ thể nào đó theo yêu cầu của A -> cái này là do A phát hành -> Do A làm.
- Các bác trích dẫn NĐ 209 và gì gì đó nhưng theo em nhớ thì trước đây, theo QĐ 18 hay 18 gì đó, BBNT còn có cái góc trên bên trái đề tên của A đấy nhưng sau này 209 bỏ đi. Các bác trích dẫn quy định pháp luật thì nên trích dẫn cho trót kẻo lại kiểu đau bụng uống nhân sâm!
- Nếu còn lăn tăn về việc ai làm BBNT thì mời các bác đọc Khoản 2 Điều 3 của NĐ số 49/2008/NĐ-CP của Chính phủ do Mr. Dũng ký ngày 14/4/2008 thì sẽ rõ.
OK?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới