Bố mẹ có những lo lắng gì khi mua xe đạp bánh nhỏ cho con?

slethanh

Thành viên nhiều triển vọng
Tuổi thơ tôi gắn liền với những buổi tập đi xe bằng chiếc xe mà mẹ vẫn dùng để đi làm, chứ không được như mấy em bây giờ. Mỗi lứa tuổi lại được bố mẹ tìm mua cho mỗi chiếc xe khác nhau, phù hợp với vóc dáng ở từng giai đoạn.
Khi các em còn bé, tầm 3 - 4 tuổi, bố mẹ đã bắt đầu cho các em tập làm quên dần với xe đạp bánh nhỏ bằng những chiếc xe 4 bánh dành cho trẻ em.

Từ 5 cho tới 10 tuổi, một chiếc xe với kích thước lớn hơn một chút sẽ đồng hành cùng các em trên mỗi chặng đường.
Tới khi các em bước vào giai đoạn dậy thì, những chiếc xe mà các em dùng từ trước tới nay không còn phù hợp với chiều cao của mình nữa thì bố mẹ sẽ mua cho các em một chiếc xe mới.
Có thể chở con tới trường bằng ô tô hoặc xe máy, hay sắm xe đạp điện cho con khi con lớn hơn. Nhưng bố mẹ vẫn muốn con mình làm bạn với xe đạp để rèn luyện sức khỏe cũng như phát triển vóc dáng.Tuy vậy, mỗi lần mua xe cho con, hẳn là bố mẹ các em phải đắn đo và suy nghĩ rất nhiều. Không hẳn là vấn đề về tiền bạc, mà là vấn đề về chất lượng cũng như thiết kế và màu sắc của xe.Rất nhiều câu hỏi được bố mẹ đặt ra: Xe này có chắc không ? Có nhẹ không ? Có bền không ? Hệ thống phanh có đảm bảo không ?...Và liệu nó có phù hợp hay con mình liệu có thích không ?Có thể các mẹ không biết nhiều về chất lượng của xe nhưng họ lại có thừa kinh nghiệm để xem liệu chiếc xe nào sẽ hợp với cá tính và vóc dáng của con. Và con sẽ thích chiếc xe như thế nào ?Còn các ông bố thì lại có đủ kinh nghiệm để đánh giá chất lượng của một chiếc xe đạp. Vậy nên, khi đi chọn xe cho con thì tốt nhất cả bố và mẹ nên đi nhé.Hiện nay, những chiếc khung xe làm từ hợp kim được đánh giá khá cao, bởi nó nhẹ nhưng lại chắc chắn. Các ông bố có thể yên tâm với chất liệu của khung là hợp kim thì các con sẽ không gặp khó khăn với cân nặng của xe.Một phần quan trọng không kém mà những ông bố không được bỏ qua là bộ phanh xe. Hậu quả mà con phải chịu sẽ không hề nhỏ nếu như con đang đi trên đường, muốn dừng lại, bóp phanh mà xe nó vẫn cứ chạy như thường.Bố phải thử đạp vài vòng xe, sau đó bóp phanh, xem phanh xe có ăn không, có chắc chắn không. Các bố nhớ kiểm tra thật kỹ nhé.Một vấn đề nữa mà khi đi mua xe cho con, các ông bố nên chú ý đó là vận tốc của xe, và lực để đạp xe. Khi đi xe, các em sẽ không cảm thấy mệt và chán vì đạp nhẹ mà xe nó vẫn cứ phóng vù vù.Và bây giờ là phần của các mẹ, những người hiểu rõ sở thích của con sẽ chọn một chiếc xe nào tôn lên được cá tính cũng như phong cách của con. Màu sắc mà con yêu thích, phù hợp với dáng người con nữa.Bất kỳ đứa trẻ nào, dù lớn hay nhỏ, dù là con gái điệu đà hay con trai mạnh mẽ thì cũng thích mình phải được sở hữu một chiếc xe đẹp và độc đáo. Cha và mẹ nên chú ý tới điểm này.
Anh, chị hãy là những ông bố, những bà mẹ sáng suốt và tâm lý trong việc chọn xe đạp cho con nhé!
Công ty TNHH Xe Đạp Thành Phố
Địa chỉ:
109 Đường Láng - Đống Đa - Hà Nội
566 Điện Biên Phủ - P11 - Q10 - TPHCM
Hotline : (04) 3555 1727 - (08) 22 466 566
Mobile : 0904292268 (Mr. Cường)