các anh em cho mình hỏi về nghiệm thu vật liệu đầu vào.

vinh0932

Thành viên có triển vọng
em là kỹ thuật bên nhà thầu đang làm hồ sơ nghiệm thu và lần đầu tiên làm nên có nhiều vấn đề bở ngở nên muốn hỏi mấy anh em một số vấn đề mấy anh em nào biết thì chỉ giúp mình với:
1/ nghiệm thu vật liệu đầu vào:
- ví dụ như cát,đá,xi,gạch,thép...lần đầu tiên nhập về thì lấy mẫu đi thí nghiệm sau đó nghiệm thu còn những lần sau nhập về thì mình có cần làm biên bản nghiệm thu vật liệu đầu vào nữa không hay là chỉ cần lấy mẫu đi thí nghiệm sau đó kẹp kết quả thí nghiệm theo hồ sơ thôi hay là những lần sau nhập về mình không phải làm gì nữa?
- ví dụ về vữa xây,vữa trát có quy định bao nhiêu khối xây,trát là mình phải lấy mẩu thí nghiệm hay không? hay là mình chỉ làm 1 lần đầu tiên thôi?
2/ nghiệm thu bê tông:
- lúc đổ bê tông xong mình có cần làm biên bản nghiệm thu công tác đổ bê tông hay không hay là chờ đủ 28 ngày có kết quả thí nghiệm đạt thì mình mới làm biên bản nghiệm thu bê tông lun?

mong anh em giúp đở. mình xin cảm ơn...!

hokientruc86

Thành viên năng động
Dear,
1. Về lấy mẫu - nguyên tắc mình đang theo TCVN6260 - 1995
2. Về nghiệm thu bê tông, mình hay làm thế này : nghiệm thu trước sắt, cốp pha, làm sẵn biên bản bao gồm ( sắt, copha + bê tông ), để đủ đk đổ bê tông
Kiểm tra độ sụt và phiếu bê tông trước khi đổ bê tông, lấy mẫu thí nghiệm, khi nào nén thì mời tvgs + đơn vị cung cấp bê tông => kết quả
Khi nào có kết quả nén mẫu bê tông thì kẹp vào cùng, thế là xong phần bê tông

File đính kèm

• TCVN 6260-1995.pdf
    373,5 KB · Đọc: 2.246

vinh0932

Thành viên có triển vọng
Nhưng lúc đổ bê tông xog mình có cần làm biên bản nghiệm thu công tác đổ bê tông hay khôg?( chỉ côg tác đổ bt chứ k bao gồm chất lượg bt)
Hay là mình chờ tới lúc đủ 28 ngày có kết quả thí nghiệm thì làm biên bản nghiệm thu bt.?
Hay là làm cả hai lun. Đổ xong lm biên bản nghiệm thu côg tác đổ bt. Sau 28 ngày làm thêm cái biên bản nghiệm nghiệm thu bt nữa.

Thank bạn...!

minhlinhzo

Thành viên mới
công trình mình đang làm mỗi lần đổ BT gồm các biên bản:1.ván khuôn, 2.cốt thép (chủ đầu tư không cho gộp 2 công tác ván khuôn và cốt thép vào 1 biên bản), 3.đổ bê tông( kèm theo nhật ký đổ bt thương phẩm), 4.hình dáng kích thước (để kiểm tra bt sau khi đổ có bị khuyết tật gì không), 5.cường độ ( tùy R7 hay R28 mà thời gian xuất kết quả khác nhau)
ps: mình cũng mới làm hồ sơ biên bản nghiệm thu nên cũng không rành lắm, có anh em nào chỉ giáo với!

Mr.FF7

Thành viên rất triển vọng
Về công tác nghiệm thu bê tông như sau:
1. Bản vẽ hoàn công khối đổ;
2. Biên bản nghiệm thu cốp pha + cốt thép (có thể gộp được làm 1 nhé);
3. Trong quá trình đổ BT thì kiểm tra: Độ sụt; nhiệt độ BT; lấy mẫu thí nghiệm;
4. Lập lý lịch khối đổ, trong lý lịch đổ bt có mục chờ kết quả nén mẫu và ghi vào ký cóp...

viettq92

Thành viên mới
Về công tác nghiệm thu bê tông như sau:
1. Bản vẽ hoàn công khối đổ;
2. Biên bản nghiệm thu cốp pha + cốt thép (có thể gộp được làm 1 nhé);
3. Trong quá trình đổ BT thì kiểm tra: Độ sụt; nhiệt độ BT; lấy mẫu thí nghiệm;
4. Lập lý lịch khối đổ, trong lý lịch đổ bt có mục chờ kết quả nén mẫu và ghi vào ký cóp...

Anh ấy nói rất đúng đấy.

Trong lý lịch khối đổ bê tông đã có phần chờ thí nghiệm nén. phần đấy để ký sau.

Mình bổ xung thêm.
5/ Phải có biên bản nghiệm thu máy móc thiết bị trước khi đổ bê tông.
Nếu TVGS yêu cầu thì còn có thêm BB
6/ Bề mặt bê tông sau khi tháo dỡ cốp pha.

Xin chỉ giáo !

xdxd

Thành viên mới
có ai có chứng chỉ đầu vào phần dây, cáp điện, ống cấp thoát nước hàn nhiệt và tiền phong thì cho mình xin bản pho to gửi vào mail: dinhthi1028@gmail.com
mình cám ơn trước nhé!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới