Các mẹo giúp tiết kiệm điện

• Khởi xướng zen_2010
  • Ngày gửi

itachi1412

Thành viên nhiều triển vọng
Để tránh sử dụng máy lạnh bây giờ thực sự rất khó nếu không muốn nói là không thể vì đó là xu hướng của thời đại. Việc sử dụng điện cho điều hoà thường rất lớn tại các toà nhà, một toà nhà thường sử dụng khoảng 60% cho điều hoà. Vì vậy, theo tôi cần có giải pháp thiết kế và xây dựng tốt hơn cho các toà nhà.

Cũng khó mà tiết kiệm lắm các bác ơi. Trời NÓNG NHƯ THIÊU NHƯ ĐỐT. Không mở quạt hay máy lạnh thì khó mà chịu nổi. Mà keo k mở thì coi chừng bị chết nóng còn thảm hơn :(:(:( 2 món này lại hút điện khủng nhất, nhất là cái máy lạnh. Làm sao đây, phải làm sao đây :(:)(:)(:)(:)((
Nhà mình có 4 cái máy lạnh, hút điện như cái...máy :confused::confused::confused:

Haibinh1979

Thành viên mới
Người về cuối cùng có thể tất điều hòa khoảng 10-15' trước khi về.
:D

thanhtungxd

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Khách sạn lớn hay resort thì nó giàu quá rồi, cần gì tiết kiệm chi nữa :-<
Hê hê, giàu người ta mới tiết kiệm chứ vì người ta làm kinh doanh. Chứ người dân nghèo ở quê chỉ có cái quạt nhỏ và thắp có mỗi cái bóng điện buổi tối, lúc nào cũng muốn bật quạt vì nóng quá mà bị cắt điện liên tục không bật được đấy chứ, tiết kiệm nỗi gì.

H

huynh_hoshimi

Guest
Thực tình cái này mình không đi sâu vào nghiên cứu nhưng theo mình một toà nhà được thiết kế thoáng, có không gian cho cây xanh để giảm ánh nắng chiếu trực tiếp vào phòng còn vật liệu thì dùng kính cách nhiệt chẳng hạn... Đối với khách sạn lớn, resort thì nên thiết kế hệ thống nước nóng dùng năng lượng mặt trời chẳng hạn.

Các cách của bạn cũng hay đó chứ. Những cách đó th2i sẽ giúp giảm nhiệt độ trong phòng --> ko cần sử dụng máy lạnh với nhiệt độ quá thấp, sẽ làm cho lượng điện tiêu thụ cao.
Mà mình ko biết còn về tường thì sao ha? Mình nghĩ tường cũng là một thứ rất quan trọng.

lerouge

Thành viên có triển vọng
Nhà mình có 4 cái máy lạnh, hút điện như cái...máy :confused::confused::confused:

Ui trùi, gì mà thấy ớn vậy, 4 cái máy lạnh là thấy chỉ có chết vì trả tiền điện thôi :(
Mình nghĩ bạn nên có cách nào đó để hạn chế việc sử dụng máy lạnh trong nhà mình đi. Chẳng hạn như sử dụng quạt nè :))

itachi1412

Ui trùi, gì mà thấy ớn vậy, 4 cái máy lạnh là thấy chỉ có chết vì trả tiền điện thôi :(
Mình nghĩ bạn nên có cách nào đó để hạn chế việc sử dụng máy lạnh trong nhà mình đi. Chẳng hạn như sử dụng quạt nè :))

Đấy là vấn đề đau khổ của cuộc đời đấy bác ạ, em cũng đang nản đây. Không biết làm cách nào để tiết kiệm điện tốt nhất cho thằng máy lạnh đây :confused:
Mấy cách của các bác ở trên cũng hay tuy nhiên nhà em đã xây dựng rồi và không có ý định sửa nhà lên nên chẳng biết làm sao cả.
Các bác có cách nào khác ko ha?

Z

zen_2010

Guest
Nếu muốn tiết kiệm điện cho máy lạnh mà ko thể thiết kế và sửa nhà lại thì mình có một số cách sau đây, bạn tham khảo nhé:
  • Nên mua loại tốt, không nên mua loại quá cũ đã qua sửa chữa.
  • Nên sử dụng loại máy có công suất tương thích với phòng. (ví dụ phòng 20-25m2 thì công suất sử dụng thường là 1 HP)
  • Không để thất thoát gió lạnh: làm kín các khe cửa sổ, cửa ra vào; hạn chế số lần mở cửa ra vào (lắp bộ lò xo đóng cửa tự động).
  • Không để các nguồn nhiệt trong phòng.
  • Cài đặt nhiệt độ lạnh hợp lý: ban ngày 24-250C, ban đêm (phòng ngủ) 25-270C.(ưu tiên tăng tốc độ quạt)
  • Tắt máy lạnh khi không sử dụng và chỉ sử dụng máy lạnh khi thật cần thiết.
  • Làm vệ sinh định kỳ máy (3-6 tháng/lần).
  • Dàn nóng đặt nơi thoáng gió, không bị nắng chiếu trực tiếp.
  • Dùng quạt thay cho máy lạnh.

itachi1412

Nếu muốn tiết kiệm điện cho máy lạnh mà ko thể thiết kế và sửa nhà lại thì mình có một số cách sau đây, bạn tham khảo nhé:
Đã thử hết mọi cách rồi, không đuợc là không đuợc các bác ơi. Kiểu này chắc em ĐIÊN QUÁ :(:)(:)(:)((

lerouge

Thành viên có triển vọng
Đã thử hết mọi cách rồi, không đuợc là không đuợc các bác ơi. Kiểu này chắc em ĐIÊN QUÁ :(:)(:)(:)((
Tội nghiệp. Mình chỉ có thể thông cảm chứ không thể làm gì giúp bạn đuợc. Mà thật ra tình cảnh mình cũng bi đát lắm chứ. Nóng gần chết mà chỉ dám mở quạt, phải kiềm chế cơn thèm khát chạm vào cái remote máy lạnh :(:(:(

Z

zen_2010

Guest

Đã thử hết mọi cách là sao bạn? có nghĩ là bạn đã thử hết các cách mình nói ở trên mà vẫn ko hết nóng sao?
Các cách của mình ở trên thì chỉ dành cho việc tiết kiệm điện cho máy lạnh thôi mà.

N

nguyen_tuan_anh

Guest
Tội nghiệp. Mình chỉ có thể thông cảm chứ không thể làm gì giúp bạn đuợc. Mà thật ra tình cảnh mình cũng bi đát lắm chứ. Nóng gần chết mà chỉ dám mở quạt, phải kiềm chế cơn thèm khát chạm vào cái remote máy lạnh :(:(:(

Thật ra như cách của bạn zen_2010 chia sẻ thì mình vẫn có thể giảm nhiệt độ trong phòng dc mà, giảm nhiệt độ trong phòng sẽ giúp bạn ko sử dụng máy lạnh hoặc sử dụng máy lạnh ở nhiệt độ cao hơn.
Mà theo mình nhớ thì khi sử dụng sơn thì phải sử dụng các loại sơn màu lạnh chứ nhỉ? sao lại dùng sơn màu sáng?

itachi1412

Thật ra như cách của bạn zen_2010 chia sẻ thì mình vẫn có thể giảm nhiệt độ trong phòng dc mà, giảm nhiệt độ trong phòng sẽ giúp bạn ko sử dụng máy lạnh hoặc sử dụng máy lạnh ở nhiệt độ cao hơn.
Mà theo mình nhớ thì khi sử dụng sơn thì phải sử dụng các loại sơn màu lạnh chứ nhỉ? sao lại dùng sơn màu sáng?
Hình như theo mình được biết thì sơn màu sáng để ánh nắng bị bật ra. Bác này nói mình mới để ý nè. Như các tòa nhà xây thời Pháp thuộc đấy, toàn màu vàng đấy thôi.
Chứ dùng sơn màu lạnh thì chỉ tạo cảm giác mát cho ngôi nhà thôi chứ thực tế không giảm được nhiệt độ bề mặt bạn à.

lerouge

Thành viên có triển vọng
Theo như mình được biết thì nên sử dụng loại sơn màu sáng để chống nóng bề mặt tường --> phòng sẽ mát hơn --> ít sử dụng máy lạnh.
Một phần chống nóng của bề mặt tường thì cũng phải phụ thuộc vào loại sơn dùng nữa.

Z

zen_2010

Guest

Ủa tui đâu có nói gì về việc sơn màu sáng hay sơn màu lạnh cách nhiệt tốt hơn đâu? :confused::-w Chắc bác nhớ nhầm ở đâu rồi đấy bác ạ x(
Sơn thì dùng sơn màu sáng để ánh nắng bật lại đó bạn à.
Còn nếu muốn chống nóng tốt để tiết kiệm điện cho máy lạnh thì nên sử dụng loại sơn cách nhiệt.

itachi1412

Nếu bác quan tâm tới tiết kiệm điện cho bàn ủi thì đây
Không ủi đồ vào những giờ cao điểm.

Tập trung đồ để ủi một lần (có thể ủi một lúc vào đầu tuần hay cuối tuần) để tận dụng sức nóng liên tục của bàn ủi.

Phân loại quần áo trước khi ủi : nên để chung các loại vải có cùng chất liệu hoặc chất liệu gần giống nhau để ủi cùng một lượt. Sau khi đã ngắt điện, dùng nhiệt độ còn dư trên bàn ủi, ủi tiếp những quần áo mỏng như tơ, lụa, hay khăn tay..

Khi ủi nên cài đặt nhiệt độ của bàn ủi thích hợp cho từng loại vải..

Nếu không cần thiết, không ủi quần áo khi còn đang ướt, bởi sẽ tốn một lượng điện năng lớn để làm khô quần áo.

Không ủi quần áo trong phòng máy lạnh, vì nhiệt độ môi trường sẽ ảnh hưởng đến nhiệt độ của bàn ủi, dẫn đến điện năng tiêu thụ nhiều hơn trong phòng bình thường.

Trước khi ủi quần áo, hãy lau sạch bề mặt kim loại của bàn ủi, điều này giúp cho bàn ủi hoạt động hiệu quả hơn.
thật ra thì số tiền điện ngốn nhiều nhất là do cái máy lạnh, tủ lạnh và quạt mà ra. Dù sao cũng thanks bác =D>

S

seelna

Guest
:)) cắt điện thường xuyên thì khỏi lo tiết kiệm điện cho gia đình nữa, ngày có điện phải dùng bù cho máy ngày mất điện chứ!:cool:

C

chrome

Guest
Ủa tui đâu có nói gì về việc sơn màu sáng hay sơn màu lạnh cách nhiệt tốt hơn đâu? :confused::-w Chắc bác nhớ nhầm ở đâu rồi đấy bác ạ x(
Sơn thì dùng sơn màu sáng để ánh nắng bật lại đó bạn à.
Còn nếu muốn chống nóng tốt để tiết kiệm điện cho máy lạnh thì nên sử dụng loại sơn cách nhiệt.

Sơn dùng màu sáng mới cách nhiệt chứ các bác.
Sơn cách nhiệt thì tui có kinh nghiệm dùng Nippon WeatherGard, mới sửa nhà nên cũng có tham khảo và thấy cái này cũng dc. Nippon thì nổi tiếng bền rồi.
Còn cái loại sơn khác như Insumax, Dulux WeatherShield thì xài cũng dc nhưng công nghệ lâu rồi. Còn cái Nippon này mới ra.

lerouge

Thành viên có triển vọng
Sơn chống nóng xài cũng tốt nhưng tùy vào hướng của nhà nữa, nếu nhà hướng Tây thì xài sơn chống nóng hay màu gì cũng nóng cả :-<

itachi1412

:)) cắt điện thường xuyên thì khỏi lo tiết kiệm điện cho gia đình nữa, ngày có điện phải dùng bù cho máy ngày mất điện chứ!:cool:
chuẩn không cần chỉnh :))

Z

zen_2010

Guest
Sơn Nippon thì nổi tiếng rồi, nếu dùng sơn mà để cách nhiệt thì mình cũng khuyến khích mọi người sử dụng sơn Nippon. Cái sơn mới đấy mình cũng có thấy quảng cáo trên TV, hình như chống được thấm và mưa nữa đó!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới