Các vấn đề về chi phí khảo sát, thiết kế

• Khởi xướng nmha
  • Ngày gửi
K

khanhme01

Guest
cho minh hoi 70% chi phi chung trong du toan khao sat dc hach toan nhu the nao vay??

Chi phí chung gồm:
-Chi phí cho hoạt động của bộ máy quản lý như: Lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm y tế, phương tiện làm việc, bồi dưỡng nghiệp vụ ...
-Chi phí phục vụ nhân công.
-Chi phí phục vụ thi công.
-Cghi phí khác.

Thân!

T

tuc

Guest
Nhờ các anh giúp đỡ!

Em đang làm chủ đầu tư, đang gặp tình huống như sau nhờ các anh tư vấn giúp
em. Trước đó đã có HĐ khảo sát tuyến đường dây điện và TV đã có hồ sơ. Hiện tại đang muốn thay đổi lại toàn tuyến trên. em hỏi các anh có văn bản nào giảm giá tiền thanh toán cho đơn vị trước hay ko (vì phương án tuyến ks này ko sử dụng để đưa vào TKKT-TC).

thongktnl

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Em đang làm chủ đầu tư, đang gặp tình huống như sau nhờ các anh tư vấn giúp
em. Trước đó đã có HĐ khảo sát tuyến đường dây điện và TV đã có hồ sơ. Hiện tại đang muốn thay đổi lại toàn tuyến trên. em hỏi các anh có văn bản nào giảm giá tiền thanh toán cho đơn vị trước hay ko (vì phương án tuyến ks này ko sử dụng để đưa vào TKKT-TC).
Không có văn bản nào quy định giảm giá tiền thanh toán cho tư vấn cả. Nếu đã có hồ sơ và phê duyệt rồi, nhưng lại thay đổi tuyến, bạn phải thanh toán toàn bộ chi phí cho tư vấn, có thể ký hợp đồng mới về khảo sát tuyến mới, trong đó thoả thuận về việc giảm giá (có thể giảm 30-40%). Còn nếu hồ sơ chưa phê duyệt mà bạn vẫn muốn TV đó làm khảo sát, có thể ký bổ sung phụ lục hợp đồng.
Trường hợp bạn muốn đổi Tư vấn, bán phải thanh toán như bình thường đối với tư vấn cũ, ko giảm được đâu:">

hoangthuphuong8685

Thành viên nhiều triển vọng
chi phí khảo sát xây dựng

em chào chị!! hiện em đang lặp một dự toán chi phí khảo sát xây dựng, với diện tích khoảng 20ha, xây dựng nhà biệt thự phân lô, chị có thể cho em xin nhưng văn bản hiện hành để áp dụng để tích không ah? em mối vào nghề nên chưa lám rõ, hòm thư của em la;phuongphuongcdct@gmail.com
cám ơn chị:confused:

K

khanhme01

Guest
Bạn cần nghiên cứu:
-Thông tư 12/2008/TT-BXD Hướng dấn việc lập và quản lý chi phí khảo sát xây dựng.
-Định mức dự toán XDCT phần khảo sát công bố kèm theo văn bản số 1779/BXD-VP ngày 16/8/2007 của BXD.
-Thông tư 05/2009/TT-BXD Hướng dẫn điều chỉnh dự toán công trình xây dựng.
-Nghị định Số: 28/2010/NĐ-CP Quy định mức lương tối thiểu chung.
-Thông tư 07/2007/TT-XD Phương pháp xác định giá ca máy hoặc Bảng giá ca máy đã tính sắn (nếu có).

Thân ái!

lanchui

Thành viên mới
xin đề cương kstk công trinh san lấp MB đấu giá quyền sử dụng đất

Kính chuyển các Bác !
Em mới vào nghề mà thấy nhiều thủ tục quá, Em mới làm Báo cáo KTKT BVTC công trình San lấp MB Đấu giá quyền sử dụng đất, CĐT yêu cầu phải nộp Đề cương KS. Bác nào có Cho em xin, huặc có công trình tương tự nào cũng được!
Trân trọng cảm ơn

gaconlontondaopho

Thành viên mới
Ai giúp em với

Có bác nào o Hòa Bình cho em xin file với, Em đang làm dự toán phần khảo sát, thiết kế đường Cấp IV, nhưng em lại không biết các thông tu, Nghị đinh, ĐỊnh mức trên đấy, có bác nào có chỉ bảo em với hoac cho em xin mẫu cũng được. Em xin cảm ơn trước !

cao van ha

Thành viên rất năng động
Cách tính phí thiết kế như thế nào cho đúng?

Các bác cho e hỏi chút:
E có một dự án trong quyết định đầu tư là loại công trình Hạ tầng kỹ thuật. Trong dự án gồm nhiều gói thầu như (San nền, cấp thoát nuớc...). Tất cả các hạng mục này là để phục vụ cho dự án một trường dậy nghề (Giai đoạn I chỉ xây dựng hạ tầng). Trong dự toán tư vấn lấy định mức chi phí thiết kế theo từng hạng mục như: Điện thì lấy theo định mức chi phí thiết kế điện, san nền theo định mức san nền...trong đó chi phí giám sát thì lại lấy theo định mức công trình hạ tầng. Theo quan điểm của mình thi tất cả các hạng mục như điện...có giá trị rất nhỏ và và trong quyết định đầu tư là công trình hạ tầng kỹ thuật lên mình sẽ lấy các định mức tư vấn này theo công trình hạ tầng hết. Theo các bác như vậy có được không?và nếu được thì căn cứ vào văn bản nào?

miki tran

Thành viên mới
Các bạn trong diễn đàn lập dự toán khảo sát địa hình lâu năm hay có ai biết thì cho mình hỏi cái này một chút nha.
Mình đang có 1 bản dự toán khảo sát địa hình năm 2003 gồm các công việc sau (đây là bản thuyết minh trong hợp đồng khảo sát của chủ đầu tư với đơn vị khảo sát, hiện tại mình đang quyết toán công trình này):
1. Khống chế mặt bằng: 4 điểm x 499.569 x 1.1
2. Khống chế cao độ: 0.4km x 173.840 x 1.1
3. Đo vẽ bình đồ TL1/500: 0.9ha x 448.542 x 1.1
4. Lập đề cương khảo sát: 6% [(1) + (2) + (3)]
5. Chi phí chuyển quân và thiết bị đo đạc: 2 ca x 181602 x 1.1 x 1.11
Đơn giá thì mình biết lấy ở đâu rồi.
Mình muốn hỏi cái hệ số 1.1 và 1.11 là qui định ở đâu vậy mọi người, nó không phải là thuế GTGT, vì mấy công việc này chưa tính thuế, cuối cùng cộng lại rồi mới tính thuế luôn.
Mong được sự giúp đỡ của anh chị em trong diễn đàn, mình rất cảm ơn.

W

weblight

Guest
hệ số tính chi phí khảo sát

Mình muốn hỏi cái hệ số 1.1 và 1.11 là qui định ở đâu vậy mọi người, nó không phải là thuế GTGT, vì mấy công việc này chưa tính thuế, cuối cùng cộng lại rồi mới tính thuế luôn.
Mong được sự giúp đỡ của anh chị em trong diễn đàn, mình rất cảm ơn.

Để kiểm tra dự toán khảo sát thiết kế, trước hết bạn xem phần thuyết minh dự toán KSTK, trong đó có phần: các căn cứ lập dự toán.
Tuỳ thuộc vào từng công trình ở những địa phương khác nhau có thể được sử dụng hệ số điều chỉnh khác nhau (theo văn bản hướng dẫn của địa phương), nên bạn nên đưa ra một công trình cụ thể mới có căn cứ để xem xét.
Chúc bạn vui.

daominhduc_dkt

Thành viên có triển vọng
hệ số tính chi phí khảo sát

Tuỳ thuộc vào từng công trình ở những địa phương khác nhau có thể được sử dụng hệ số điều chỉnh khác nhau (theo văn bản hướng dẫn của địa phương), nên bạn nên đưa ra một công trình cụ thể mới có căn cứ để xem xét.
Bác có phần thuyết minh dự toán nào chi tiết một chút cho phần khảo sát không? cho em xin 1 cái. Em đang làm khảo sát mà tính cái dự toán cảm thấy không chắc tay.

B

Binh

Guest
chi phí vận chuyển quân, vận chuyển thiết bị trong khảo sát theo tuyến

Chào cả nhà, theo thông tư 12/2008/TT-BXD thì chi phí vận chuyển quân, vận chuyển thiết bị do Chủ đầu tư căn cứ vào tình hình, vị trí, ..khảo sát mà quyết định chi phí. Hiện nay, Cty mình đang khảo sát theo tuyến dài khoảng 50km, nhưng không biết tính chi phí vận chuyển thiết bị, vận chuyển quân như thế nào? (CĐT chỉ cho 1 chuyến đi và 1 chuyến về, từ nơi khảo sát đến cty mình khoảng 200km). Vậy xin hỏi cả nhà có phương pháp nào tính chi phí vận chuyển quân, thiết bị theo tuyến cho mình xin với. Có thể thỏa thuận với CĐT để tăng thêm chi phí này được không?

bachkim1234

Thành viên mới
Em đang chuẩn bị làm 1 nhà máy chế biến tinh bột sắn, xin hỏi chi phí thiết kế xây dựng công nghiệp là bao nhiêu?
Anh/chị nào biết chi cho em với. Em cám ơn!

hanhbql

Thành viên có triển vọng
Bạn có thể tìm trong Quyết định 957/QĐ-BXD, chú ý là tùy theo cấp công trình mà vận dụng cho đúng. Có thể load khi vào trang tim kiếm google

anhphuong0983

Thành viên có triển vọng
Anhphuong_sogtvtdb: Quyết định về việc ban hành giá khảo sát xây dựng các công trình điện - Bộ trưởng bộ công nghiệp
Nhân đây Tôi post luôn Bộ đơn giá: KS, XD, LD tỉnh Điện Biên. Ai cần thì tải về nhé.

File đính kèm

• 2362_QD-NLDK[1].rar
    74,2 KB · Đọc: 280
Last edited by a moderator:

anhphuong0983

Thành viên có triển vọng
Nhân đây Tôi post luôn Bộ đơn giá: KS, XD, LD tỉnh Điện Biên. Ai cần thì tải về nhé.

File đính kèm

• DongiaKS 10.zip
    150,6 KB · Đọc: 269
  • DongiaXD11.zip
    800,4 KB · Đọc: 240
  • DongiaLD11.zip
    300,3 KB · Đọc: 211
  • Like
Các tương tác: tupq

son24namha

Thành viên năng động
Các bạn cho tôi hỏi việc khảo sát thiết kế hệ thống cấp nước sạch( cụ thể là khảo sát địa hình HT đường ống) phục vụ dân sinh, khu công nghiệp thì căn cứ vào tiêu chuẩn KS nào? Mình đang thiết kế bổ sung, mở rộng hệ thống đường ống cấp nước sạch nên đang còn vướng mắc trong việc lập đề cương nhiệm vụ KS. Mong mọi người giúp đỡ. Nếu ai có file thì cho mình xin với nhé, địa chỉ: son24namha@yahoo.com.vn
Xin cảm ơn!

huy681990

Thành viên mới
Mình thấy 1 số công trình cải tạo, hệ số điều chỉnh khảo sát để 0.7 , ai có văn bản nào quy định hệ số này cho mình xin vs !

rowants

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Mình thấy 1 số công trình cải tạo, hệ số điều chỉnh khảo sát để 0.7 , ai có văn bản nào quy định hệ số này cho mình xin vs !

cái này bác nói không rõ lắm, dự án giao thông hay xây dựng,...theo mình thì ngoài qd 957 của bộ xây dựng thì đối với chi phí kháo sát (giao thông) còn có cả quy định tại định mức khảo sát của bộ xây dựng (vb 1779 BXD ngày 16/8/2007....) trong đó có nói 1 số trường hợp phải áp dụng điều chỉnh hệ số k (ví dụ như khi khảo sát đê, tuyến đường cũ, định mức nhân công và máy điều chỉnh theo hệ số k=0.75)

nguyentruong06

Thành viên mới
Mình đang cần bảng giá chi phí xây dựng , thiết kế công trình kiến trúc dân dụng tại TP HCM 2017 , mong các bác giúp ạ , email : lichguyen06@gmail.com

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới