Cách giữ lại chi phí vật liệu trong dự toán khi thầu chính cấp vật liệu cho thầu phụ thi công?

Thanhtuan1409

Thành viên nhiều triển vọng
Dear ae:
Mình có câu hỏi về cách giữ lại chi phí vật liệu trong dự toán như sau:
Dự toán bên mình đã được phê duyệt, bây giờ bên mình muốn giao lại cho đơn vị thi công, nhưng bên mình sẽ giữ lại một số vật liệu để bên mình cung cấp cho nhà thầu thi công. Như vậy, cách tính toán chi phí giữ lại cho bên mình và chi phí để giao cho nhà thầu thi công như thế nào? Mình đưa ra ý kiến của mình, các bạn comment xem có đúng không nhé:
- Dự toán được phê duyệt theo cấu trúc: (VL+NC+MTC)x1,02x1,055x1,06x1,01x1,1;
Trong đó: 1,02; 1,055; 1,06; 1,01; 1,1 lần lượt là hệ số trực tiếp phí khác, chi phí chung, thu nhập chịu thuế, lán trại và thuế VAT;
- Chi phí bên mình sẽ giữ lại: VLx1,005x1,025x1,06x1,01x1,1;
- Chi phí giao nhà thầu thi công: chi phí còn lại;
Tức là bên mình sẽ giữ lại chi phí vật liệu, 0,5% trực tiếp phí khác của vật liệu, 2,5% chi phí quản lý trên chi phí vật liệu, 6% chi phí lợi nhuận của vật liệu và lán trại, thuế VAT của vật liệu.
Ae cho ý kiến giúp mình nhé!

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Theo mục 3.1.1 của Điều 6 của Thông tư số 04/2010/TT-BXD nhà nước cho phép Chủ đầu tư khi lập dự toán dự trù các khoản Chi phí trực tiếp khác, chi phí chung, thu nhập chịu thuế, lán trại và thuế VAT với các định mức tỷ lệ lần lượt là 1,02; 1,055; 1,06; 1,01; 1,1 tính trên cả giá trị vật tư A cấp. Khi lập dự toán cứ tính toán xác định các mục chi phí bình thường. Đó là mức chi tối đa được phép cho công trình (sau khi đã duyệt).
Thông thường, giá trị vật tư A cấp sẽ được trừ ra khỏi giá trị xây dựng trước thuế và để lại các chi phí theo định mức tỷ lệ % nói trên cho nhà thầu. Tuy nhiên, do bên bạn thực hiện cung cấp vật tư, thực hiện cấp phát, quản lý... nên cần sử dụng một phần các chi phí đó, phần còn lại thì nhà thầu thực hiện -> vấn đề này hai bên thương thảo với nhau, Chủ đầu tư được quyền quyết mà không vi phạm quy định hiện hành.
Cụ thể: Bên bạn có thể giữ lại chi phí vật liệu, 0,5% trực tiếp phí khác của vật liệu, 2,5% chi phí quản lý trên chi phí vật liệu, 6% chi phí lợi nhuận của vật liệu và lán trại, thuế VAT của vật liệu (các vật liệu do A cấp). Cần lưu ý đây đang ở khâu lập dự toán, liệu bên bạn giữ lại như vậy, thì đến khi thực hiện (thực tế) liệu nhà thầu có đủ kinh phí để thực hiện phần việc thuộc trách nhiệm của họ không? Nếu không đủ có thể đấu thầu sẽ vỡ, thương thảo hợp đồng không thành công hoặc họ bỏ thi công giữa chừng vì thua lỗ... Cái này phải có kinh nghiệm, số liệu, thống kê, phân tích thực tế chứ đôi khi áp đặt ý chí chủ quan có thể không đúng.

Mời các bạn trao đổi thêm.

Thanhtuan1409

Thành viên nhiều triển vọng
Thanks bạn, mình hiểu bạn đang nói bên mình là Chủ đầu tư, mình xin đính chính như sau:
- Bên mình là Thầu chính, dự toán đã được chủ đầu tư phê duyệt, bên mình thuê thầu phụ và bên mình sẽ giữ lại toàn bộ vật liệu để cấp cho thầu phụ, thầu phụ chỉ thi công. Như vậy, cách giữ lại các chi phí cho vật liệu như mình nói trên là hợp lý đúng không?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Thanks bạn, mình hiểu bạn đang nói bên mình là Chủ đầu tư, mình xin đính chính như sau:
- Bên mình là Thầu chính, dự toán đã được chủ đầu tư phê duyệt, bên mình thuê thầu phụ và bên mình sẽ giữ lại toàn bộ vật liệu để cấp cho thầu phụ, thầu phụ chỉ thi công. Như vậy, cách giữ lại các chi phí cho vật liệu như mình nói trên là hợp lý đúng không?
Vậy càng dễ bạn nhé. Nhà nước không quy định chi tiết đến vấn đề này. Đây là thỏa thuận giữa Nhà thầu chính và nhà thầu phụ - do các bên tự quyết, chủ động và linh hoạt. Miễn sao thúc đẩy được tiến độ và chất lượng công trình. Bạn có thể giữ lại như nói trên, tôi chỉ nói là không vi phạm quy định, còn hợp lý không thì tôi không có số liệu thống kê mức nào là hợp lý. Sau khi xong việc này, bạn quay lại chủ đề này comment giúp bạn bè đi sau xem mức phân chia như thế có đủ kinh phí cho các bên triển khai không nhé :).

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới