Cách làm hồ sơ thanh quyết toán

thu_utc

Thành viên rất triển vọng
Em mới ra trường, đang đi làm ở phòng kế hoạch - kỹ thuật của công ty xây lắp. Em muốn học làm hồ sơ thanh quyết toán nhưng chưa biết bắt đầu, các thầy, cô, anh chị em trong diễn đàn có kinh nghiệm chỉ cho em với ạ. Phải nghiên cứu văn bản pháp luật nào, tài liệu cần sử dụng như thế nào ạ?
Em cảm ơn!

phamtrungctm2

Thành viên có triển vọng
Mình đang dùng thử phần mềm quyết toán của GXD cũng thấy hay, nhưng mà chưa biết sử dụng cụ thể. Mới chỉ học theo video gxd nhưng thấy cũng nhanh hơn bằng excel theo tt19

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Em mới ra trường, đang đi làm ở phòng kế hoạch - kỹ thuật của công ty xây lắp. Em muốn học làm hồ sơ thanh quyết toán nhưng chưa biết bắt đầu, các thầy, cô, anh chị em trong diễn đàn có kinh nghiệm chỉ cho em với ạ. Phải nghiên cứu văn bản pháp luật nào, tài liệu cần sử dụng như thế nào ạ?
Em cảm ơn!
Chỉ vài dòng của của bạn thôi, nhưng đó là cả một quá trình tích lũy lâu dài để có thể có kinh nghiệm. Tuy nhiên, bạn đừng nản, hãy thường xuyên lên diễn đàn trao đổi, mọi thứ sẽ trở nên dễ dàng hơn. Chúc bạn thành công.

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
Hãy làm tốt công việc bạn đang đảm nhiệm, và khi có cơ hội tham gia làm thanh toán thì bạn cũng sẽ làm được như bao người khac thồi, bạn đừng nóng vội

votinh3290

Thành viên mới
Các bước giúp vấn đề của bạn như sau:
1. Hỏi google.com trước khi đặt câu hỏi
2. Hỏi giaxaydung.vn trước khi đặt câu hỏi

Trên diễn đàn đã có rất nhiều bài viết về vấn đề của bạn rồi, cần đọc những Văn bản nào, làm ra sao ... đều có hướng dẫn hết, bạn chịu khó tìm lại

Có 1 cách có thể giúp bạn trong bất cứ trường hợp nào, (cách này mình học được ở bên ketcau.com thì phải): Cứ làm bừa đi, mang đến kho bạc nếu đúng thì sẽ được thanh toán, nếu sai thì mang về làm lại. Vài lần như thế bạn sẽ làm ầm ầm như ai :):):). Cách này hơi cực một chút, nhưng rất hay nếu bạn không tìm được giải pháp.

Kinh nghiệm cho vấn đề này là: Đây là việc liên quan đến tiền bạc nên cần phải hết sức tỉ mỉ, cẩn thận, chính xác, theo dõi sát sao lũy kế thanh toán, đơn giá ... còn về nguyên tắc của nó thì đơn giản lắm:
+ Thanh toán: Bạn làm được khối lượng thì hoàn thiện hồ sơ cho khối lượng đó, Giá trị thanh toán = Khối lượng x đơn giá (Điều chỉnh hoặc chưa điều chỉnh, điều chỉnh trong giai đoạn nào) - tạm ứng
+ Quyết toán: Bạn làm xong công trình (hạng mục công trình), hoàn thiện hồ sơ cho công trình (hạnh mục công trình). Giá trị quyết toán = Giá trị hợp đồng - Giá trị đã thanh toán - Khối lượng bạn không làm x đơn giá (đơn giá điều chỉnh hay chưa điều chỉnh thì bạn phải làm việc với các bên liên quan)

doanvanluu

Thành viên năng động
Em cảm ơn!
Trước hết bạn nên lấy một bộ hồ sơ thanh, quyết toán (thời điểm gần nhất) của công ty bạn đang công tác ra nghiên cứu, không hiểu chỗ nào bạn hãy mạnh dạn hỏi đồng nghiệp, đồng thời lên diễn đàn giaxaydung.vn hay bác Gâu gồ (đại loại như thế) bạn tìm theo từ khóa những thắc mắc mình cần hỏi. Cuối cùng bạn cứ tổng hợp những kiến thức mình biết được mạnh dạn xin công ty giao cho tự lập nên bộ hồ sơ thanh toán của công trình nào đó đem đi trình ký, sai tới đâu sửa tới đó, khi nào thanh toán được là bạn đã có kiến thức cơ bản rồi đó. Chúc bạn thành công!

coi1768

Thành viên có triển vọng
Em cũng chưa làm bao giờ, chỉ nghiên cứu cách thức làm hồi làm đồ án tốt nghiệp. Thấy thì cũng dễ chỉ đơn giá và khối lượng thực hiện và căn cứ theo hợp đồng.Còn có cái nào khác nữa ko nhỉ

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
QuyetToanGXD và QLCL GXD sinh ra để giải quyết vấn đề thanh quyết toán - lập hồ sơ nghiệm thu, quản lý chuất lượng tại mỗi công trình. Hay nói 1 cách thực dụng hơn, sinh ra để hoàn thiện 4 quyển sau đây của mỗi đợt thanh quyết toán:
1. Quyển 1: Chứng chỉ thanh toán giữa kỳ - Phần giá trị thanh toán
2. Quyển 2: Bảng tính khối lượng - Chiết tính khối lượng nghiệm thu
3. Hồ sơ chất lượng
3.1 Hồ sơ chấp thuận nguồn vật liệu đầu vào, nhà cung cấp, trạm trộn, phòng thí nghiệm, cấp phối ....
3.2 Hồ sơ thí nghiệm tần suất, chứng chỉ vật liệu
3.3 Hồ sơ bàn giao mặt bằng, mốc mạng, bãi thải ....
3.4 Hồ sơ nghiệm thu của các hạng mục khối lượng đã hoàn thành
4. Hồ sơ pháp lý
Các bạn nào muốn tìm hiểu thì xin hãy theo dõi quá trình phát triển của 2 phẩn mềm này. Nếu các bạn bám sát về phương thức làm bộ hồ sơ này tôi tìn các bạn sẽ hiểu rõ vấn đề hơn khi nhập cuộc tại cac dự án.

Hình ảnh: Các anh em làm hồ sơ thanh quyết toán tại Dự án Cao tốc NB-LC, ảnh Trần Thanh Tùng
PS: QLCL GXD đang có phiên bản dùng miễn phí, có giáo trình hướng dẫn quy trình làm rất chi tiết, mời các bạn nghiên cứu đầu tư cho tương lai.

Chỉnh sửa cuối:

truongnguyen2602

Thành viên mới
Em cảm ơn!
mình cũng đang làm hồ sơ quyết toán được một thời gian, lúc đầu cũng nhiều bỡ ngỡ nhưng một thời gian dần dần rùi cũng quen.mình khuyên bạn nên học hỏi mấy người đi trước, họ biết thì họ sẽ bày cho, rùi cộng với tham khảo tài liệu trên mạng. bạn phải đọc kỹ các nghị định các thông tư nói về làm hồ sơ quyết toán (nhớ nhé đọc kỹ từng câu )...

baothuocla10

Thành viên mới
1- Bạn nên tìm hiểu chế độ chính sách và hoạt đông kinh doanh của cty mình đang làm.
2- Bạn nói cty bạn chuyên xây lắp tức là có thể đang làm nhà thầu . Vậy nên bạn nên tìm hiểu hợp đồng của công trình mà bạn đang thanh toán , thường thì CĐT sẽ ban hành mẫu biểu để bên nhà thầu thanh quyết toán
3- Mở những hồ sơ thanh toán trước đó ra tìm hiểu và tham khảo Nghị định 48/2010 về Hợp đồng trong xây dựng.
Chúc bạn thành công:!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới