Cách làm quyết toán

kenly2606

Thành viên có triển vọng
Hiện tại mình đang chuẩn bị làm hồ sơ quyết toán cho công trình PCCC, bên mình đã làm thanh toán giai đoạn 2 lần rồi, bây giờ mình muốn làm quyết toán thì như thế nào, hồ sơ quyết toán như thế nào, biểu mẫu ra sao, ai rành về vấn đề này chỉ giáo giúp mình nhé, thanks!

duan85

Thành viên mới
Hiện tại mình đang chuẩn bị làm hồ sơ quyết toán cho công trình PCCC, bên mình đã làm thanh toán giai đoạn 2 lần rồi, bây giờ mình muốn làm quyết toán thì như thế nào, hồ sơ quyết toán như thế nào, biểu mẫu ra sao, ai rành về vấn đề này chỉ giáo giúp mình nhé, thanks!

để lại email đi

kenly2606

Thành viên có triển vọng

dutoansu

Thành viên năng động
Các file quyết toán chỉ phục vụ tham khảo, để biết quy trình thanh toán, quyết toán các bạn xem các văn bản pháp luật quy định như thế nào để làm cho chuẩn. Lấy file sẵn làm theo thì hên xui, có thể đúng có thể sai, mà quan trọng nhất là mình làm ko biết đúng sai thì nguy hiểm lắm.
Biểu mẫu thì các bạn tìm thông tư Số: 08/2016/TT-BTC ...

Trích điều Điều 22. Quyết toán hợp đồng xây dựng ( NĐ37/2015 NĐ-CP)

1. Quyết toán hợp đồng là việc xác định tổng giá trị cuối cùng của hợp đồng xây dựng mà bên giao thầu có trách nhiệm thanh toán cho bên nhận thầu khi bên nhận thầu hoàn thành tất cả các công việc theo thỏa thuận trong hợp đồng.

2. Hồ sơ quyết toán hợp đồng do bên nhận thầu lập phù hợp với từng loại hợp đồng và giá hợp đồng. Nội dung của hồ sơ quyết toán hợp đồng xây dựng phải phù hợp với các thỏa thuận trong hợp đồng, bao gồm các tài liệu sau:

a) Biên bản nghiệm thu hoàn thành toàn bộ công việc thuộc phạm vi hợp đồng và công việc phát sinh ngoài phạm vi hợp đồng.

b) Bảng tính giá trị quyết toán hợp đồng xây dựng (gọi là quyết toán A-B), trong đó nêu rõ giá trị công việc hoàn thành theo hợp đồng; giá trị khối lượng công việc phát sinh (nếu có) ngoài phạm vi công việc theo hợp đồng đã ký, giá trị đã thanh toán hoặc tạm thanh toán và giá trị còn lại mà bên giao thầu có trách nhiệm thanh toán cho bên nhận thầu.

c) Hồ sơ hoàn công, nhật ký thi công xây dựng công trình đối với hợp đồng có công việc thi công xây dựng.

d) Các tài liệu khác theo thỏa thuận trong hợp đồng.

3. Thời hạn thực hiện quyết toán hợp đồng xây dựng thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 147 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13.

phiyen88

Thành viên nhiều triển vọng
xin chi de tham khao thui. chứ làm theo chac an la ko được òi..........................

BQLCTCN

Thành viên mới
chào các bác và ban quản trị

Em mới gia nhập diễn đàn mà tìm mãi ko thấy chỗ gửi bài viết. em gửi nhờ vào tiều đề của bạn nhé.

Các bác cho em hỏi về thanh toán đối với hợp đồng trọn gói tí:

Hiện tại Công ty em là chủ đầu tư dự án vay vốn ADB (Sở Tài chính thẩm tra quyết toán), công ty đang có hơp đồng tư vấn với nhà thầu nước ngoài theo hình thức hợp đồng trọn gói. Em thanh toán cho nhà thầu theo % các đợt thanh toán như trong hợp đồng. Tuy nhiên em thấy quy định tại các văn bản như sau:

Em thấy theo điều 94 nghi định 63/2014/NĐ-Cp ngày 26/6/2014 về quy định chi tiêt thi hành một số điều của luật đấu thầu về lựa chọn nhà thầu ghi: "việc thanh toán ko căn cứ theo dự toán cũng như các quy định, hướng dẫn hiện hành của nhà nước về định mức, đơn giá; ko căn cứ vào đơn giá trong hóa đơn tài chính đối với các yếu tố đầu vào của nhà thầu như vật tư, máy móc, thiết bị và các yếu tố đầu vào khác"

Theo thông tư 09/2016 quy định về quyết toán dự án hoàn thành:"
Đối chiếu đơn giá trong bảng tính giá trị đề nghị quyết toán A-B với đơn giá ghi trong bảng tính giá trị hợp đồng; khi nhà thầu thực hiện đầy đủ các yêu cầu, nội dung công việc, đúng khối lượng công việc hoàn thành và đơn giá ghi trong hợp đồng, bảng tính giá hợp đồng; thì giá trị quyết toán đúng bằng giá trọn gói của hợp đồng đã ký. Không chiết tính lại khối lượng cũng như đơn giá chi tiết đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt theo quyết định trúng thầu"

Vậy khi thanh toán cho nhà thầu có yêu cầu các hóa đơn chứng từ của các chi phí đầu vào của nhà thầu như trong dự toán ko ạ?
Trường hợp các hóa đơn chứng từ mua vào các chi phí đầu vào của nhà thầu thấp hơn trong dự toán kèm theo hợp đồng có được ko ạ?
Khi thẩm tra quyết toán tại sở tài chính, có đòi hỏi các hóa đơn, chứng từ của các chi phí mua vào của nhà thầu ko ạ?

Vì đây là hợp đồng trọn gói, lời ăn lỗ chịu nên nhà thầu ko cung cấp các chứng từ chi phí đầu vào. mỗi lần thanh toán chỉ có biên bản nghiệm thu và các sản phẩm đầu ra của dịch vụ tư vấn thôi. Các bác tư vấn giúp em với. e sợ khi xong rồi, nhà thầu về nước rồi, mình mới đem ra sở tài chính quyết toán lúc đấy họ đòi các chứng từ này thì lấy đâu ra.

E đang rất cần, tha thiết mong bác nào tư vấn giúp e, hay bác nào biết cho em số điện thoại em gọi nhờ bác giúp.

Chỉnh sửa cuối:

gialam333

Thành viên mới
thanks bạn .

phiyen88

Thành viên nhiều triển vọng
cho minh hoi tí................may cai vốn thuy loi phí,,,,xâm nhập mặn ..........quyet toán theo 09 lun á

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới