Cách nhiệt mùa nóng

• Khởi xướng golden_key_1707
  • Ngày gửi
G

golden_key_1707

Guest
Mùa nắng nhiệt độ cao nên tường & mái tôn hấp nhiệt rất nhanh. Nằm ngủ dưới đất mà đất nóng như nằm trên lò than:confused::confused::confused:. Có cách nào giảm nhiệt độ trong nhà (tường, mái tôn) không?:(

hoangduong_hl

Thành viên nhiều triển vọng
để cách nhiệt tốt nhất thì theo minh bạn phải gia cố dùng thêm vật liệu nữa! Màu sơn của tole và màu sơn cũng tường cũng là một nguyên nhân dẫn đến việc hấp thu nhiệt

G

golden_key_1707

Guest
để cách nhiệt tốt nhất thì theo minh bạn phải gia cố dùng thêm vật liệu nữa! Màu sơn của tole và màu sơn cũng tường cũng là một nguyên nhân dẫn đến việc hấp thu nhiệt

Gia cố thêm vật liệu là gia cố thêm thế nào nhỉ? Vậy bạn có đề xuất mình nên dùng màu sơn thế nào để đỡ hấp thụ nóng ko ha?

G

golden_key_1707

Guest
Ko biết màu sơn màu vàng hoặc màu sáng ok ko bà con? Do mình thấy các tòa nhà của Pháp thuộc toàn màu vàng :D

G

golden_key_1707

Guest
Mình đang định sơn nhà bằng sơn Nippon mới ra, tên là Weather guard, nghe nói chống nóng khá tốt. Bà con thấy sao?

H

ho_nha_kien

Guest
Bạn có thể dùng những cách sau

• Bạn có thể dùng đầu tưới dạng mưa phùn gắn cố định trên mái, cấp nước bằng ống nhựa mềm, phun "mưa nhân tạo" liên tục trên mái => rẻ tiền, khá hiệu quả
  • Bên dưới mái tôn, để một khoảng lưu không không khí khoảng 20-30 cm cho ốp tấm xốp 10 - 15 cm rồi đóng trần nhựa bên dưới cho đẹp
  • tạo lỗ thông gió (phải làm ở sát mái nhà), hoặc dùng quạt hút
Đây là một vài góp ý của mình. Bạn nào pro hơn thì cho thêm ý kiến đi

C

co_may

Guest
Cách 1: cách này mình nghĩ là ko hiệu quả lắm, có ngày mình dội nước lên cả tường, ko thể tin nổi dội hết 1 lượt thì chỗ tường đầu tiên đã khô rang.x(

C

co_may

Guest
Cách 2: nhà mình xây lâu rùi, đâu thể áp dụng kiểu này được.
Cách 3: ủng hộ quạt hút gió. :x

K

KTS thời gian

Guest
Bạn có thể dùng những cách sau

• Bạn có thể dùng đầu tưới dạng mưa phùn gắn cố định trên mái, cấp nước bằng ống nhựa mềm, phun "mưa nhân tạo" liên tục trên mái => rẻ tiền, khá hiệu quả
  • Bên dưới mái tôn, để một khoảng lưu không không khí khoảng 20-30 cm cho ốp tấm xốp 10 - 15 cm rồi đóng trần nhựa bên dưới cho đẹp
  • tạo lỗ thông gió (phải làm ở sát mái nhà), hoặc dùng quạt hút
Đây là một vài góp ý của mình. Bạn nào pro hơn thì cho thêm ý kiến đi

Hình như tui thấy cách của bác có gì ko ổn đó bác à!
Bên dưới mái tôn sao làm dc nếu đã xây nhà xong rồi?? Mà nhà chả có cái này, thiết kế nào cũng có chứ! Mà ốp tấm xốp cách nhiệt được có nhiêu đâu :|

H

ho_nha_kien

Guest
Cách 1: cách này mình nghĩ là ko hiệu quả lắm, có ngày mình dội nước lên cả tường, ko thể tin nổi dội hết 1 lượt thì chỗ tường đầu tiên đã khô rang.x(

Mình chỉ ủng hộ phun nước trên mái thôi bạn à
Chứ bạn tạt nước lên tường chắc phải huy động nguyên nhà quá :)):)):))
Mọi người ra tạt nước cho nhà mát rồi ai ở trong nhà hưởng

Với lại tường sơn nước như Nippon, Dulux còn được, chứ tường vôi tạt nước chắc tiêu

Bạn golden_key_1707 có giới thiệu sơn gì kìa, nghe cũng lạ, cho thêm thông tin đi pro

M

marynt

Guest
Mình ủng hộ cách 1, vì nếu thành công :D nó sẽ làm cho nhà mình mát tự nhiên.

Cách 2 thì ko khả thi rồi.

Cách 3 thì thà mình mua máy lạnh luôn.

H

ho_nha_kien

Guest
Hình như tui thấy cách của bác có gì ko ổn đó bác à!
Bên dưới mái tôn sao làm dc nếu đã xây nhà xong rồi?? Mà nhà chả có cái này, thiết kế nào cũng có chứ! Mà ốp tấm xốp cách nhiệt được có nhiêu đâu :|

Mình chỉ góp ý được nhiêu đó thôi, bạn nào có thêm ý kiến thì tham gia để mọi người cùng học hỏi

G

golden_key_1707

Guest
Mình chỉ ủng hộ phun nước trên mái thôi bạn à
Chứ bạn tạt nước lên tường chắc phải huy động nguyên nhà quá :)):)):))
Mọi người ra tạt nước cho nhà mát rồi ai ở trong nhà hưởng

Với lại tường sơn nước như Nippon, Dulux còn được, chứ tường vôi tạt nước chắc tiêu

Bạn golden_key_1707 có giới thiệu sơn gì kìa, nghe cũng lạ, cho thêm thông tin đi pro

Mình cũng ko rành bạn à, mình chỉ nghe nói là nó chống nóng được 10 độ hay gì ấy. Chống nóng chứ ko phải làm mát nha! Chỉ nghe các bác bảo nhau thế, chẳng rõ thực hư ra sao :confused:

C

co_may

Guest
Mình ủng hộ cách 1, vì nếu thành công :D nó sẽ làm cho nhà mình mát tự nhiên.

Cách 2 thì ko khả thi rồi.

Cách 3 thì thà mình mua máy lạnh luôn.

Nhìn lại, thấy cách 1 giống trại chăn nuôi của nhà chú mình quá. (ko có ý đâu nha) :D

Thôi, cách nào pro hơn đi.

H

ho_nha_kien

Guest
Mình cũng ko rành bạn à, mình chỉ nghe nói là nó chống nóng được 10 độ hay gì ấy. Chống nóng chứ ko phải làm mát nha! Chỉ nghe các bác bảo nhau thế, chẳng rõ thực hư ra sao :confused:

Hình như đây là loại sơn giúp phản xạ tia hồng ngoại, làm giảm nhiệt độ bên ngoài và môi trường bên trong phải không nhỉ???

I

intel2504

Guest
quét sơn chống nóng lên mái tôn, nhưng tường nhà vẫn nóng khủng khiếp, bạn thử quét lun sơn chống nóng lên tường đi, còn mái nhà thì nghe mí bữa trc có bạn kia ra chơ Kim Biên Q5 mua mái lợp cỏ, bạn ra hỏi thử xem, lợp nhiều mà có 200k gj đó, mình cũng tính thử mà nhà chưa rảnh, có đi thì review top cho mình bít lun he

M

marynt

Guest
quét sơn chống nóng lên mái tôn, nhưng tường nhà vẫn nóng khủng khiếp, bạn thử quét lun sơn chống nóng lên tường đi, còn mái nhà thì nghe mí bữa trc có bạn kia ra chơ Kim Biên Q5 mua mái lợp cỏ, bạn ra hỏi thử xem, lợp nhiều mà có 200k gj đó, mình cũng tính thử mà nhà chưa rảnh, có đi thì review top cho mình bít lun he

Mái lợp cỏ, lạ quá nhỉ? Có thẩm mỹ ko thế?

G

golden_key_1707

Guest

Cách của bạn lạ quá nhỉ? Hình như mình chưa thấy nhà nào làm cả :-? Mà ko biết hỏi sao ha? Hỏi cỏ lợp mái cho đỡ nóng hả? Cỏ đó có cần tưới tiêu gì ko ha?

K

KTS thời gian

Guest
Ak ak, có vụ mái lợp cỏ nữa à @_@ Mới biết.
Có gì bác nói cụ thể hơn dc ko bác? :">

M

marynt

Guest
Tốt nhất thì nên thiết kế ngay từ khi chuẩn bị xây dựng, chứ biện pháp chữa cháy thì cũng chỉ giảm được phần nào thôi chứ không triệt để đâu bạn à

Mà hình như bác chủ thớt hỏi về việc chống nóng hiện tại thì phải? Phải ko? :">
Vậy bác có đề xuất thiết kế thế nào nào?:confused:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới