Cách tính cước vận chuyển vật liệu

nahinguyen

Thành viên mới
cách tinh cuoc

Cho em hỏi cách tính cuocs vận chuyển theo khối lượng xe kamaz chở đất, bê tông vỡ của công trình phạm vi 1km trong đó chưa bao gồm dầu diezen và mức tiêu hao dầu là bao nhiêu .Giúp em nhanh đc ko em cần gấp lắm

lamkienvinh

Thành viên nhiều triển vọng
Theo mình ngoài đơn giá cước vận chuyển theo Thông báo giá địa phương ( xây dựng dựa trên QD89/2000) để tính cước vận chuyển. Nhưng theo mình hiện một số mặt hàng họ báo giá không phải là tấn, khối (m3) thì việc tính cước vận chuyển lại gặp khó khăn: như gạch bây giờ họ tính giá trên 1 viên, hay các phụ kiện họ tính đơn vị bộ, cái; mà việc quy đổi ra tấn hoặc khối ( phải có tỷ trọng) cũng sẽ gặp nhiều khó khăn vì một số nhà sản xuất họ không cung cấp đầy đủ các thông số kèm theo.

BB_Midas

Thành viên rất triển vọng
cám ơn anh levinhxd nhé, lâu rồi ko lên diễn đàn nên ko biết bác giúp đỡ ạ, vankieumi với e là 1 ạ, =D>

BB_Midas

cám ơn bác son24namha nha, vankieumi với e là một ạ. thanks tất cả góp ý của các bác.=D>

BB_Midas

HoanhKieu_ntnb không đọc hướng dẫn trong các tính cước trong QĐ 89 rồi. Download về đọc là làm được ngay ấy mà. Tính cước trên từng đoạn đường theo có sở đường loại nào. loai 1 là 30km loại 2 là 60 km .... mình phân ra và tra cước là được thôi mà.
em cám ơn bác KTKHSD5 nhiều nha, lâu quá em ko lên, cám ơn bác góp ý

NNVP

Thành viên rất nhiệt tình
Xin chao các bạn.

Khi tính thêm khoản cước vận chuyển này vào giá gốc vật liệu theo thông báo giá địa phương tại trung tâm huyện lỵ thì có phải báo cáo liên sở tài chính - xây dựng tỉnh để kiểm tra, ra thông báo riêng cho công trình của mình nữa không đây các bạn ơi?????

Mấy ông kiểm toán trẻ đang hành bọn mình như vậy vì các ông chiểu theo mục II.6 của thông tư 38/2004/TTLT-BTC-BXD ngày
26/4/2004
Mình chưa hiểu ý bạn hỏi lắm? Nhưng có điều phải chú ý thế này:
+ Công trinh xây dựng tại khu vực trung tâm huyện, thị thì giá vật liệu để tính bù trừ trong dự toán là giá trong thông báo giá hàng tháng, quý. Đây là mức giá tối đã để tính vào Dự toán không có thêm chi phí nào khác?
+ Nếu Công trình ngoài phạm vi trên thì sẽ được công thêm cước vận chuyển theo quy định.
--> Vậy không hiểu mấy ông kiểm toán hành bạn như thế nào?

mothinhdung1982

Xin chao các bạn.

Khi tính thêm khoản cước vận chuyển này vào giá gốc vật liệu theo thông báo giá địa phương tại trung tâm huyện lỵ thì có phải báo cáo liên sở tài chính - xây dựng tỉnh để kiểm tra, ra thông báo riêng cho công trình của mình nữa không đây các bạn ơi?????

Mấy ông kiểm toán trẻ đang hành bọn mình như vậy vì các ông chiểu theo mục II.6 của thông tư 38/2004/TTLT-BTC-BXD ngày 26/4/2004
- Theo mục II.6 TT 38: "Trường hợp công trình ở vùng sâu, vùng xa, cách xa trung tâm huyện lỵ thuộc các tỉnh miền núi, hải đảo, các công trình theo tuyến...Việc vận chuyển vật liệu đến công trình có nhiều điều khác biệt thì chủ đầu tư cùng các đơn vị liên quan căn cứ vào phương pháp tính giá vật liệu xây dựng đến hiện trường xây lắp (Phụ lục 2) để xác định giá vật liệu xây dựng đến hiện trường xây lắp cho công trình, báo cáo Liên Sở kiểm tra ra thông báo". Điều này có nghĩa là những nơi ở vùng sâu, vùng xa, hải đảo,... thì chi phí vận chuyển tính theo quy định (quy định tại các QĐ của UBND tỉnh ban hành cước vận tải) là không phù hợp. Do đó CĐT lập phương án vận chuyển phù hợp và khả thi, tính chi phí vận chuyển theo phương án đã lập trình Liên Sở để kiểm tra, ra thông báo trước khi áp dụng. Điều này là hoàn toàn hợp lý và đúng quy định. Nếu bạn tính theo quy định của UBND tỉnh về cước vận tải hàng hoá thì kiểm toan đâu hành bạn được. Nếu bạn lập phương án vận chuyển mới và tính cước theo phương án mới này mà không trình Liên Sở chấp thuận thì họ đòi hỏi là đúng rồi.
mọi người đóng góp ý kiến.

• Like
Các tương tác: NNVP

NNVP

Thành viên rất nhiệt tình
- Theo mục II.6 TT 38: "Trường hợp công trình ở vùng sâu, vùng xa, cách xa trung tâm huyện lỵ thuộc các tỉnh miền núi, hải đảo, các công trình theo tuyến...Việc vận chuyển vật liệu đến công trình có nhiều điều khác biệt thì chủ đầu tư cùng các đơn vị liên quan căn cứ vào phương pháp tính giá vật liệu xây dựng đến hiện trường xây lắp (Phụ lục 2) để xác định giá vật liệu xây dựng đến hiện trường xây lắp cho công trình, báo cáo Liên Sở kiểm tra ra thông báo". Điều này có nghĩa là những nơi ở vùng sâu, vùng xa, hải đảo,... thì chi phí vận chuyển tính theo quy định (quy định tại các QĐ của UBND tỉnh ban hành cước vận tải) là không phù hợp. Do đó CĐT lập phương án vận chuyển phù hợp và khả thi, tính chi phí vận chuyển theo phương án đã lập trình Liên Sở để kiểm tra, ra thông báo trước khi áp dụng. Điều này là hoàn toàn hợp lý và đúng quy định. Nếu bạn tính theo quy định của UBND tỉnh về cước vận tải hàng hoá thì kiểm toan đâu hành bạn được. Nếu bạn lập phương án vận chuyển mới và tính cước theo phương án mới này mà không trình Liên Sở chấp thuận thì họ đòi hỏi là đúng rồi.
mọi người đóng góp ý kiến.
Bạn dẫn chứng thông tư mà không cho biết thông tư do đơn vị nào ban hành, thời gian ban hành thì để tìm được cái văn bản này cũng phải mướt mồ hôi. :D?
Quy định, hướng dẫn về việc này đã được quy định trong các tập đơn giá địa phương, Phần thuyết minh sẽ thấy ngay?

mothinhdung1982

Mình có dẫn chứng gì đâu, mình trả lời thắc mắc của bạn tuonglaituoisang thôi, bạn ấy thắc mắc kiếm toán hành bạn ấy theo mục II.6 TT 38 thông tư 38/2004/TTLT-BTC-BXD ngày 26/4/2004 Nên mình không nêu lại tên thông tư này. Nội dung này bây giờ đã được chi tiết hoá trong thông tư 04/2010/TT-BXD rồi, tại mục 1.2.4 Phụ lục 06 TT04/2010/TT-BXD.

lacrangbk

Thành viên mới
Có ai thấy bất cập trong cách tính cước vận chuyển như ở QD89/2000 không, mà dường như đến bây giờ các địa phương chỉ ban hành bảng cước mới chứ vẫn tính như cũ vậy :((

anhlena

Thành viên mới
Chào các bạn!
Mình cũng có nghiên cứu cách tính cước vận chuyển theo QD89/2000 và quy định của một số tỉnh nhưng vẫn chưa hiểu cước theo từng km giảm theo tỷ lệ như thế nào?có chuyên gia nào biết chỉ cho mình tý.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới