Có được điều chỉnh định mức trong trường hợp này?

mrpda87

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Hợp đồng của m là hợp đồng trọn gói.

Do thời điểm lập dự án đã lâu nên đã được cấp QĐ ĐT cho phép điều chỉnh lại giá nhân công và vật liệu.
Bên mình cũng cho nhà thầu lập điều chỉnh giá theo các đợt thay đổi mức lương tối thiểu và bù vật liệu theo từng giai đoạn nghiệm thu (phương pháp bù trực tiếp).

Tuy nhiên, trong quá trình làm thì phát sinh một số vấn đề như sau: có một số công tác nhà thầu chào giá với định mức khác với định mức của NN, tất nhiên với những ĐM thấp hơn thì không nói, nhưng đối với những công tác áp định mức cao hơn thì bên mình lại có ý kiến trái chiều:
- Theo m thì vẫn bù theo định mức mà nhà thầu đã chào (bởi vì việc nhà thầu chào thầu với ĐM cao hơn hay thấp hơn mà không gây bất lợi cho CĐT thì đều chấp nhận được)
- Theo quan điểm khác thì lại điều chỉnh lại định mức của những công tác có áp định mức cao hơn so với định mức của nhà nước.

Mình có tham khảo ý kiến của các a bên thanh tra NN, phòng thẩm định các sở thì đều theo phương án thứ 2.

Mình cũng có xem các QĐ của kiểm toán nhà nước, đúng là có kiểm tra lại việc áp dụng đơn giá nhưng đấy là trường hợp CĐT còn mình hiểu với trường hợp đấu thầu thì việc kiểm tra áp dụng định mức đó để đảm bảo sự công bằng trong công tác đấu thầu thôi, còn khi mình làm đúng luật (nghĩa là việc áp định mức khác với định mức của NN nhưng ko gây bất lợi cho CĐT) thì không phải điều chỉnh lại.

Mong nhận được ý kiến chia sẻ của mọi người.
Trân trọng!

0nickname0

:):):):):)
Mình có tham khảo ý kiến của các a bên thanh tra NN, phòng thẩm định các sở thì đều theo phương án thứ 2

Phương án 2 cho chắc bạn ơi. Nhà thầu đã được cho phép điều chỉnh giá nhân công và vật liệu là trúng đậm rồi. Không thắc mắc gì thêm đâu :) Trừ phi bạn không muốn vậy...?!