Có ai muốn đổi nghề không ạ.

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động
Mình tốt nghiệp KTXD đã nhiều năm, làm qua các vị trí từ thi công đến xây dựng, nhà thầu, tư vấn, chủ đầu tư đủ cả.

Tự nhiên dạo này thấy chán việc đút chân vào gầm bàn rồi. Có đôi lúc muốn bỏ ra ngoài làm kinh doanh đại loại kiểu mở quán cafe hay cửa hàng thời trang gì đó, nhưng nghĩ đến thu nhập thì lại hèn. :D

Có bạn nào chán nghề giống mình không?

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Mình tốt nghiệp KTXD đã nhiều năm, làm qua các vị trí từ thi công đến xây dựng, nhà thầu, tư vấn, chủ đầu tư đủ cả.

Tự nhiên dạo này thấy chán việc đút chân vào gầm bàn rồi. Có đôi lúc muốn bỏ ra ngoài làm kinh doanh đại loại kiểu mở quán cafe hay cửa hàng thời trang gì đó, nhưng nghĩ đến thu nhập thì lại hèn. :D

Xin chào bạn!
Lâu lắm mới thấy bạn xuất hiện trên diễn đàn, thực tế mình có thể khẳng định chán nghề thì đôi lúc mình cũng có. Nhưng nhớ đến câu "sinh nghề, tử nghiệp" hay "một nghề cho chín còn hơn chín nghề" thì lại phấn đấu và khẳng định mình thôi. Một người có thể có 1 nghề chính và nhiều nghề phụ gọi là nghề tay trái như kinh doanh dịch vụ, tư vấn, buôn bán ... gì đó. Nếu bạn là người năng động ngoài nghề chính đã chọn bạn có thể làm những việc mà bạn vừa kể. Nếu thực sự chán với nghề chính thì đổi nghề sang hẳn kinh doanh cafe, thời trang, hãy thử sức xem thế nào bạn ạ, biết đâu bạn có thể phát triển và thành đạt trên con đường đó. Mình có anh bạn học KTXD đại học XD, đi làm từ lúc còn là sinh viên, ra trường không đi làm ngay mà buôn bán Vật liệu xây dựng, không thành rồi lại quay sang đi làm nghề, chuyển qua nhiều công ty, năm trước làm cùng mình rồi lại chuyển qua Mitsutomo lương cũng khá hấp dẫn (18tr), thời gian cũng không bị bó hẹp. Anh ấy lại muốn làm thêm việc gì đó và có hướng kinh doanh hàng ăn, thế là Anh ấy thuê 1 cửa hàng trên phố Lê Duẩn mở nhà hàng. Sau khi nhà hàng đi vào hoạt động tốt Anh ấy bỏ hẳn việc lương cao đó, ở nhà quản lý và vẫn đang tiếp tục nhứ thế.

Vậy Diệp Thanh có dám đánh đổi như thế không nhỉ? hãy thử sức của mình đi. Còn bỏ nghề thì chưa chắc đã bỏ hẳn được bạn ạ, nếu không thành công trên con đường mới thì mình lại quay lại mà. Thực sự với mình thì luôn muốn mình luôn phải thử thách và phải trải nghiệm. Thực tế mình cũng đang có kế hoạch kinh doanh với một người bạn, thu nhập bằng lương không bao giờ đủ sống, làm sao có thể được 4 bánh và 3 lầu nhỉ? :)

Chúc bạn sớm có sự lựa chọn tốt nhất.

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
Xin chào bạn!
Lâu lắm mới thấy bạn xuất hiện trên diễn đàn, thực tế mình có thể khẳng định chán nghề thì đôi lúc mình cũng có. Nhưng nhớ đến câu "sinh nghề, tử nghiệp" hay "một nghề cho chín còn hơn chín nghề" thì lại phấn đấu và khẳng định mình thôi. Một người có thể có 1 nghề chính và nhiều nghề phụ gọi là nghề tay trái như kinh doanh dịch vụ, tư vấn, buôn bán ... gì đó. Nếu bạn là người năng động ngoài nghề chính đã chọn bạn có thể làm những việc mà bạn vừa kể. Nếu thực sự chán với nghề chính thì đổi nghề sang hẳn kinh doanh cafe, thời trang, hãy thử sức xem thế nào bạn ạ, biết đâu bạn có thể phát triển và thành đạt trên con đường đó. Mình có anh bạn học KTXD đại học XD, đi làm từ lúc còn là sinh viên, ra trường không đi làm ngay mà buôn bán Vật liệu xây dựng, không thành rồi lại quay sang đi làm nghề, chuyển qua nhiều công ty, năm trước làm cùng mình rồi lại chuyển qua Mitsutomo lương cũng khá hấp dẫn (18tr), thời gian cũng không bị bó hẹp. Anh ấy lại muốn làm thêm việc gì đó và có hướng kinh doanh hàng ăn, thế là Anh ấy thuê 1 cửa hàng trên phố Lê Duẩn mở nhà hàng. Sau khi nhà hàng đi vào hoạt động tốt Anh ấy bỏ hẳn việc lương cao đó, ở nhà quản lý và vẫn đang tiếp tục nhứ thế.
Thực nghe những tâm sự anh Dương mà mình cũng nóng ruột gan. Mình thì khác làm chưa nhiều nhưng thiết nghĩ vẫn làm như thế này, thu nhập từng này không như 4 bánh, 3 lầu như anh nói mà không đủ tiền cươ
Vậy Diệp Thanh có dám đánh đổi như thế không nhỉ? hãy thử sức của mình đi. Còn bỏ nghề thì chưa chắc đã bỏ hẳn được bạn ạ, nếu không thành công trên con đường mới thì mình lại quay lại mà. Thực sự với mình thì luôn muốn mình luôn phải thử thách và phải trải nghiệm. Thực tế mình cũng đang có kế hoạch kinh doanh với một người bạn, thu nhập bằng lương không bao giờ đủ sống, làm sao có thể được 4 bánh và 3 lầu nhỉ? :)

Đọc những tâm sự anh Dương làm mình nóng ruột quá, lương 18 triệu rồi còn bỏ:D. Mình thì khác, đi làm chưa nhiều như những anh đó, nhưng nghĩ đi nghĩ lại làm từng này, thu nhập được 3-5 triệu thì tiền đâu ra nhà 3 lâu, 4 bánh hả anh? Không đủ tiền cưới Vợ anh ạ. Đôi khi cũng giám nghĩ tới việc kinh doanh, nhưng nghỉ lại cũng rất nhiều người thất bại rùi lại chùn bước. :((

Quiet Quasimodo

Thành viên rất nhiệt tình
Cách đây 4 năm, thu nhập của tôi cũng khoảng 35 triệu/tháng. Nhưng giờ đây, lương của tôi là 1.000VNĐ/tháng. Nhưng thấy thật hãnh diện, tự hào và tràn ngập tin tưởng vào tương lai phía trước.

Với các bạn trẻ, nghĩ về lương, về thu nhập trước mắt là rất tốt. Nhưng tôi nghĩ đến câu của ai đó trên diễn đàn này thật đúng: "Điều quan trọng không phải bạn đang đứng ở đâu mà quan trọng là bạn đang nhìn về hướng nào". Nếu có niềm tin, có tham vọng, hãy quyết tâm ngay từ bây giờ - thay đổi suy nghĩ, tư duy và hành động như một ông chủ. Rồi sẽ thành công.

Đôi điều chia sẻ.

tranhaiduongvc11

Đọc những tâm sự anh Dương làm mình nóng ruột quá, lương 18 triệu rồi còn bỏ:D. Mình thì khác, đi làm chưa nhiều như những anh đó, nhưng nghĩ đi nghĩ lại làm từng này, thu nhập được 3-5 triệu thì tiền đâu ra nhà 3 lâu, 4 bánh hả anh? Không đủ tiền cưới Vợ anh ạ. Đôi khi cũng giám nghĩ tới việc kinh doanh, nhưng nghỉ lại cũng rất nhiều người thất bại rùi lại chùn bước. :((

Chào cuongden37!
Hic hic, nhìn người mà ngẫm đến ta. Cuongden37 cũng như mình thôi, dù còn trẻ, 6 năm kinh nghiệm, mục tiêu của mình trong 10 năm không phải là lương và thu nhập là số 1 mà kinh nghiệm và trình độ mới là số 1. Sau đó kế hoạch sau 10 năm sẽ là thu nhập, thực sự mình muốn phát triển bền vững và có sự trải nghiệm, va vấp. Mình cũng buồn về mức lương của mình lắm nhưng đó là sự thỏa thuận của mình với người sử dụng lao động, mình sẽ học tập nhiều thứ ở nơi đang làm việc.

Xin chia sẻ với bạn như thế.

cuteott

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình

Có mình nữa này.

Là dân xây dựng, có thể xem là rơi vào thời điểm khó khăn nhất, giai đoạn bước ngoặc lớn. Có lúc khó khăn tưởng chừng như không thể vượt qua, những lúc đó mình lại nghĩ giống như bạn.

Người ta có câu "Có thể công việc nào đó không phải là mơ ước của bạn nhưng nó sẽ đem lại cho bạn những ước mơ thì đó là công việc tốt". Với người này thì công việc này nó chỉ tạm thời để chờ việc khác hay hơn. Nhưng cũng có nhiều người công việc đó đã là niềm mơ ước của họ cần đạt đến. Chúng ta đang sống trong xã hội phát triển, chính vì thế mọi người sống trong nó không ngừng tiến lên, và dường như là không có cái đích cuối cùng.

Theo mình cái mấu chốt ở đây, công việc tốt không phải là công việc mà mình ước ao sẽ làm cái này sẽ được cái kia, mình sẽ làm những việc mình thích... Công việc tốt là công việc sẽ đem lại cho bạn những thứ bạn cần, bạn đã có. Lúc đó hãy nhìn lại đằng sau bạn và đánh giá nó.

Lang mang đôi điều, các bạn thông cảm

tranhaiduongvc11

Cách đây 4 năm, thu nhập của tôi cũng khoảng 35 triệu/tháng. Nhưng giờ đây, lương của tôi là 1.000VNĐ/tháng. Nhưng thấy thật hãnh diện, tự hào và tràn ngập tin tưởng vào tương lai phía trước.

Với các bạn trẻ, nghĩ về lương, về thu nhập trước mắt là rất tốt. Nhưng tôi nghĩ đến câu của ai đó trên diễn đàn này thật đúng: "Điều quan trọng không phải bạn đang đứng ở đâu mà quan trọng là bạn đang nhìn về hướng nào". Nếu có niềm tin, có tham vọng, hãy quyết tâm ngay từ bây giờ - thay đổi suy nghĩ, tư duy và hành động như một ông chủ. Rồi sẽ thành công.

Đôi điều chia sẻ.

Anh Quasimodo nói chuẩn, đúng là người từng trải. Nhưng thế hệ chúng em bây giờ khó làm ăn lắm, thời buổi người khôn của khó Anh ạ. Phải cố gắng thôi. Diệp Thanh đặt ra câu hỏi mà thấy lặng im quá.

thangcola113

Chán - từ nghe rất quen của dân xây dựng thời kỳ khó khăn này.
Chán nghề đâm ra chán phấn đấu, chán cuộc sống hiện tại hay chán người xung quanh.
E vừa tỉnh dậy sau trận bia trưa nay, mệt nhưng mà vui.
Ngồi uống với ông bác hơn tuổi bố mình, nhưng cách nói chuyện uống bia cũng như tâm sự thì mình nghĩ giới trẻ còn lâu mới sánh kịp.
Không phải nhiều hay ít, mà quan trọng là mình đang uống với ai và uống vì cái gì.
Uống để đặt mình vào vị trí con cháu, uống để thấu hiểu tâm tư tình cảm cũng như khao khát của giới trẻ hiện nay.
Cũng như các anh chị trên diễn đàn hiện nay, các thanh niên giàu nhiệt huyết của trường xây dựng đã và đang cố gắng để theo gương các anh chị, phấn đấu vì cuộc sống cơm áo gạo tiền hàng ngày, vì lý tưởng hay mục đích cao xa của bản thân và gia đình.
Nhưng hơn hết, bám lấy nghề, sống hết mình vì nghề để có thể tự tin khi ai hỏi thì mình là những kỹ sư xây dựng - những người đã và đang xây dựng nên các công trình hay chính xác hơn là đang làm cái việc cao cả là xây đời.
Hạnh phúc là được chia sẻ và e nghĩ là mình tìm thấy được điều này khi lên diễn đàn và tâm sự cùng các bác.

Last edited by a moderator:

cuongkcb

Thành viên mới

Mình cũng học về giao thông và đi làm được 2 năm ,nhưng hiện nay cũng đã bỏ nghề và đang làm kinh doanh cửa nhựa . Mình đã có những trải nghiệm về đi thi công, làm văn phòng và làm kinh doanh. Thì theo mình thấy làm kỹ sư thi công thì vất vả, đi xa, lương trả thấp hơn rất nhiều so với công sức mình bỏ ra, bị nợ lương, xù lương nhưng đi thi công thi không phải đau đầu suy nghĩ về tiền bạc( ko như kinh doanh), đi làm tối về là vắt tay lên chán ngu ngon lành
Còn làm dân văn phòng thi nhàm chán, lương thi thấp chỉ đủ sống thậm trí còn thiếu nhưng được cái cứ cuối tháng là được lĩnh lương, chả bao giờ sợ nợ lương hay chậm lương
Còn làm kinh doanh thì suốt ngày phải nghĩ làm sao để bán được hàng, phải kiếm ra tiền, tháng kiếm được tiền thì cười to, tháng nào ko kiếm được cũng chết đói, méo mặt. Nói chung làm kinh doanh rủi ro và bấp bênh, suy nghĩ nhiều. Chính vì vậy bạn cứ để ý sẽ thấy các ông làm kinh tế càng nhiều tiền thi tóc bạc càng sớm và nhiều. Nhưng muốn làm giàu chỉ có làm kinh doanh. " Phi thương bất phú mà " :D
Nói chung tôi thấy làm nghề nào có cái sướng và cái khổ của nó, vấn đề là bạn muốn mình là người như thế nào và thích làm về cái j mà thui

Quiet Quasimodo

Đi làm tối về là vắt tay lên, chán - ngu ngon lành
Dù cuộc sống này có như thế nào đi nữa, dù có chán đời, cũng xin anh đừng như thế!

deming

Thành viên năng động
Chán - là tâm trạng quen thuộc của ae trong lĩnh vực xây dựng bây giờ!

Nhưng hợp rồi lại tan, tan rồi lại hợp, có thịnh ắt có suy, suy rồi mới thịnh...

Trong lúc khó khăn thì cố gắng tập trung lại, củng cố lại các kiến thức cho phù hợp xu hướng và đợi chờ nắm bắt cơ hội, đó là suy nghĩ cá nhân tôi lúc này, một dân KTXD Đh Giao thông cũng đã kinh qua nhiều lĩnh vực công ty từ lúc nó thịnh đến lúc nó suy (đủ cả các tai ương của đất nước PMU18 - Vinashin - Vinaline) rồi Kiểm toán Vaco và giờ Nippon Koei. Giờ thấm tháp hơn câu nói Một nghề cho chín còn hơn chín nghề!

30 tuổi rồi, gia đình rồi, nên nhiều lúc cũng suy nghĩ kinh lắm, cũng nhiều khi định liều một phen, không thoải mái mà kê cao gối ngủ như xưa nữa,

Thực sự chưa thấy thành công, vẫn đang mò mẫm, lúng túng về tương lai!

Last edited by a moderator:

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Xin chào bạn!

Xin được đinh chính một thông tin nhỏ, bạn chủ nhà hàng này làm cho Sumitomo chứ không phải Mitsutomo. Tôi cũng đã có lần gặp Langduca uống bia ở nhà hàng này :D đồ nhắm rất được.

Xe Dap Oi

Theo mình nghĩ thì về nghề và nghiệp ở Việt Nam mình là nó thế vì sao, theo tôi ngay từ tấm bé chúng ta đã không được phát triển khả năng chuyên sâu bẩm sinh của con người mình. Nền đào tạo của nước ta cũng như trình độ con người Việt chúng ta không hề kém nhưng do đào tạo định hướng và phát triển của chúng ta nó không rõ và khuyến khích như các nước khác nên mói xảy ra câu chuyện: Việc tìm người và người tìm việc, có người giỏi học chuyên nghành này nhưng khi thực tế lại giỏi lĩnh vực khác...Quay lại câu chuyện DiepThanh âu cũng là cai điều tất yếu sẽ xảy ra khi nhiều lúc mình yêu nghề nhưng nghề nó không đủ nuôi mình thì mình cũng khó theo nghề nhưng theo tôi cái gì nó cũng có giai đoạn thăng trầm của nó vấn đề là bnạ làm công việc nó thoải mái nhất...

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Luận bànmc:
- Bốn năm trước còn đi làm thuê để học hỏi chưa vợ con, 35 triệu/tháng đúng là kính phục...... kính phục.
- Làm thuê mãi cũng chán nên giờ mở doanh nghiệp (công ty to vãi 6 tỉnh phía Bắc gần như có mặt) nên mình làm cho mình thì tính lương thế nào? 1.000 VNĐ/tháng vẫn còn cao. Còn lại vợ cầm hết còn đâu vì vợ là kế toán trưởng kiêm tổng giám đốc mà?:))

ngoctu2109

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Đi đâu cũng nghe cái câu "nghành XD năm nay đang khó khăn" hoặc "đơn vị xây dựng duy trì được là tốt rồi" ... mà cũng thấy ái ngại. Biết là năm nay khó khăn nhưng rồi sang năm và các năm tới nếu cứ cái đà phát triển này chắc chưa cải thiện ngay được sợ rằng lòng yêu nghề đến lúc đó sẽ bị lung lay :(.

tranhaiduongvc11

Luận bànmc:
- Bốn năm trước còn đi làm thuê để học hỏi chưa vợ con, 35 triệu/tháng đúng là kính phục...... kính phục.
- Làm thuê mãi cũng chán nên giờ mở doanh nghiệp (công ty to vãi 6 tỉnh phía Bắc gần như có mặt) nên mình làm cho mình thì tính lương thế nào? 1.000 VNĐ/tháng vẫn còn cao. Còn lại vợ cầm hết còn đâu vì vợ là kế toán trưởng kiêm tổng giám đốc mà?:))

Chào Anh!
Tự túc là hạnh phúc mà bác, bác giành được độc lập là tốt rồi. Mặc dù vẫn bị cai quản bởi bang chủ là vợ, nhưng hạnh phúc nhất đó bác. Còn bao nhiêu anh em khác vẫn ngày ngày làm thuê và cuốc 2 thửa ruộng đó. :))

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Chào Anh!
Tự túc là hạnh phúc mà bác, bác giành được độc lập là tốt rồi. Mặc dù vẫn bị cai quản bởi bang chủ là vợ, nhưng hạnh phúc nhất đó bác. Còn bao nhiêu anh em khác vẫn ngày ngày làm thuê và cuốc 2 thửa ruộng đó. :))
Ấy chết! Không phải anh..... không phải anh :D Ý nói tên kia :))
Anh thì khác gì chú đâu? Công việc của anh chắc chắn áp lực hơn nhỉ?
Nếu nói là làm thuê thì ai chẳng đi làm thuê, vấn đề ai thuê? Thuê như thế nào? Làm cái gì? Lương bao nhiêu?....:D:p

bqldagnnvbv

Nếu nói là làm thuê thì ai chẳng đi làm thuê, vấn đề ai thuê? Thuê như thế nào? Làm cái gì? Lương bao nhiêu?....:D:p
Hề hề may quá em chưa có tý như các bác lên không phải sáng, trưa, chiều, tối cày thuê cuốc bẫm như vậy. Cứ nghĩ đến việc đó em lại toát mồ hôi không biết đến bao giờ mình mới bị làm thuê như các bác:))

tranhaiduongvc11

Xin được đinh chính một thông tin nhỏ, bạn chủ nhà hàng này làm cho Sumitomo chứ không phải Mitsutomo. Tôi cũng đã có lần gặp Langduca uống bia ở nhà hàng này :D đồ nhắm rất được.

Sorry Anh chutmayman!
Cứ nghĩ là mitsubishi và sumitomo là nhầm nhọt hết. Ủa vậy anh Chutmayman và anh Lãng là bạn học cùng lớp 46kt cùng với anh Thảo à? Có khi anh em mình uống bia ở đó trước 7-7-12 mà không nhận ra nhau. Lúc nào tụ tập anh nhé. Có gì ới em một tiếng nhé. Cảm ơn bác.

tranhaiduongvc11

Vậy ạ. Nếu mà đổi nghề lương cao Anh có đổi không? Chưa thấy Anh trả lời em Thanh Diệp gì cả. Cày thuê cũng có nhiều loại cày ảnh nhỉ?:))

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới