Cắt các chi phí trong xây lắp

nguyenkhanh2014

Thành viên mới
chào các bác. E đang kiểm tra hồ sơ quyết toán 1 gói thầu XL. nhưng trong quá trình thi công có những phần khối lượng do chủ đầu tư tự làm hoặc có sẵn. vậy khi thanh quyết toán giá trị khối lượng mà chủ đầu tư tự làm theo đơn giá trúng thầu thì sẽ trừ các chi chí nào sau đây: chi phí trực tiếp khác, chi phí chung, chi phí chịu thuế tính trước. Các bác ai biết tư vấn giúp em với nhé. cảm ơn các bác.

nguyenkhanh2014

Thành viên mới
chào các bác. E đang kiểm tra hồ sơ quyết toán 1 gói thầu XL. nhưng trong quá trình thi công có những phần khối lượng do chủ đầu tư tự làm hoặc có sẵn. vậy khi thanh quyết toán giá trị khối lượng mà chủ đầu tư tự làm theo đơn giá trúng thầu thì sẽ trừ các chi chí nào sau đây: chi phí trực tiếp khác, chi phí chung, chi phí chịu thuế tính trước. Các bác ai biết tư vấn giúp em với nhé. cảm ơn các bác.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Tự thực hiện đối với đơn vị phụ thuộc CĐT bỏ 5,5% ...................................

nguyentiendunghk2010

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động

Chào bạn. Nếu bạn làm kiểm toán thì trước hết bạn yêu cầu Chủ đầu tư cung cấp cho bạn "bản tính giá trị đề nghị quyết toán của chủ đầu tư" (Theo quy định trong điều 16 TT19)
Trong đó bạn cần lưu ý đến Nội dung công việc, khối lượng số lượng và đặc biệt là đơn giá (Đối chiếu đơn giá trong bản tính giá trị đề nghị quyết toán của chủ đầu tư với đơn giá trong dự toán được duyệt đảm bảo phù hợp với định mức, đơn giá của Nhà nước hoặc phù hợp với nguyên tắc lập định mức, đơn giá theo quy định của Nhà nước - TT19)
Vậy thứ nhất đơn giá các công việc Chủ đầu tư thực hiện phải được lập dự toán và được phê duyệt. Thứ 2, đơn giá đó phải đúng với quy định của nhà nước với trường hợp Chủ đầu tư thực hiện.
Bạn cần lưu ý 1 số điểm sau:
1 - Có thể với các gói thầu Chủ đầu tư thực hiện sẽ không được tính chi phí máy thi công (Nếu đơn vị đã có sẵn máy thi công...)
2 - Không được hưởng "Thu nhập chịu thuế tính trước", và trong đơn giá không có phần "Thuế GTGT"

P/S: Đối với từng đơn vị, ban nghành đặc thù (Nghành điện, dầu khí...) mà có các quy định việc xây dựng đơn giá khác nữa.

JAYCHOU

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
bên mình tự thực hiện bỏ chi phí chung và thu nhập chịu thuế tính trước!