Các bác cho em hỏi:

tinpro203

Thành viên mới
Em đang làm tư vấn giám sát cho chủ đầu tư công trình có giá hợp đồng 8 tỷ, khi thi công đơn vị thi công đã hoàn thành đúng theo hồ sơ thiết kế được duyệt nhưng khi quyết toán khối lượng bên tư vấn giám sát của e phát hiện khối lượng ghi trong hợp đồng lớn hơn khối lượng thực tế thực hiện theo bản vẽ thiết kế vậy bên tư vấn giám sát có quyền cắt bỏ khối lượng này không...Đơn vị thi công không đồng ý vì là hợp đồng trọn gói theo Luật đấu thầu mới .. Xin cảm ơn các anh./.

motsinhvien

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Theo mình bạn cần xem lại hợp đồng giám sát của bạn với CĐT nói như thế nào, VD nhé nói chỉ GS kỹ thuật thôi thì ko cần xem khối lượng, nếu nói có ký vào khối lượng thì bạn đã làm đúng rồi đó, GS chỉ ký vào khối lượng thực tế làm đc, còn hợp đồng trọn gói hay ko là của nhà thầu với CĐT. Tuy nhiên, nếu bên bạn đc mời họp về KL này thì cũng nêu rõ quan điểm bên bạn và công tâm (nếu có) mình nói nêu có là nhiều khi sếp bạn lại ko cho nói công tâm; nếu công tâm và đúng thì quan điểm của GS là ký khối lượng thực tế nhưng thanh toán thì dựa vào hợp đồng.

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
Em đang làm tư vấn giám sát cho chủ đầu tư công trình có giá hợp đồng 8 tỷ, khi thi công đơn vị thi công đã hoàn thành đúng theo hồ sơ thiết kế được duyệt nhưng khi quyết toán khối lượng bên tư vấn giám sát của e phát hiện khối lượng ghi trong hợp đồng lớn hơn khối lượng thực tế thực hiện theo bản vẽ thiết kế vậy bên tư vấn giám sát có quyền cắt bỏ khối lượng này không...Đơn vị thi công không đồng ý vì là hợp đồng trọn gói theo Luật đấu thầu mới .. Xin cảm ơn các anh./.
Luật xây dựng, Nghị định 12CP, Nghị định 15 CP đều quy định nhà thầu giám sát phải quản lý về chất lượng, khối lượng, tiến độ, ATLĐ và VSMT, PCCC. Khi nghiệm thu thì phải theo kích thức thực tế của công trình để tính ra khối lượng nghiệm thu, còn việc thanh toán hợp đồng thi công là trách nhiệm của đơn vị tư vấn QLDA và CĐT.

tinpro203

Thành viên mới
Luật xây dựng, Nghị định 12CP, Nghị định 15 CP đều quy định nhà thầu giám sát phải quản lý về chất lượng, khối lượng, tiến độ, ATLĐ và VSMT, PCCC. Khi nghiệm thu thì phải theo kích thức thực tế của công trình để tính ra khối lượng nghiệm thu, còn việc thanh toán hợp đồng thi công là trách nhiệm của đơn vị tư vấn QLDA và CĐT.

Em cảm ơn các anh đã góp ý.
( Công trình của e vẫn thực hiện theo NĐ 85/2009 theo điều 48. Hình thức hợp đồng trọn gói : Đối với công việc xây lắp này, sau khi hợp đồng theo hình thức trọn gói được ký kết, khối lượng công việc thực tế nhà thầu đã thực hiện để hoàn thành thẹo thiết kế (nhiều hơn hay ít hơn khối lượng công việc nêu trong hợp đồng) không ảnh hưởng tới số tiền thanh toán cho nhà thầu. Hiện nay nhà thầu đề nghị thanh toán 100% giá trị hợp đồng mà bên trong hồ sơ tư vấn giám sát phải ký tên đóng dấu) . Bên em không chịu ký như thế có đúng luật không a em thấy cũng mâu thuẫn chổ này quá.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới