Các bác cho em hỏi về thanh tra và quyết toán với???

Nam Duy

Thành viên mới
Em có một công trình đã làm hồ sơ hoàn công nhưng chưa làm quyết toán qua sở tài chính.
Thanh tra sở xây dựng họ nhảy vào và ra kết luận cắt 50 triệu so với hồ sơ hoàn công.
Chủ đầu tư yêu cầu bọn e phải làm lại toàn bộ hồ sơ (Giá trị, nhật kí, bản vẽ...) Như vậy có đúng không?
Các bác cho e xin văn bản cụ thể về vấn đề này được không ạ.
Em xin chân thành cảm ơn.

iron_heart

Thành viên rất triển vọng
Theo mình biết thì không có văn bản nào qui định là bị cắt tiền là làm lại hồ sơ, chỉ có làm rồi mà khôgn thể hiện trên bản vẽ hoàn công và biên bản hiện trường thì mới phải bổ sung thôi.
Trường hợp bạn nếu quyết toán A-B đã ký và chốt thì k sửa mà chỉ giảm trừ quyết toán đi 50 tr.
Ngược lại nếu quyết toán A-B vẫn sửa và nộp lại được thì bên A họ sợ bị nhắc nhở là kiểm soát không tốt nên yêu cầu bạn làm lại QT A-B thì bạn phải làm thôi ( kiếp cave mà)
Còn khối lượng bạn trừ trong nhật ký thi công thì hãi quá, bài này kiểm toán nhà nước hay cộng sổ các máy thi công và số nhân công từng ngày để tính hao phí. Các bác nào yếu vía thì cứ thế nào chết vì giá trị quyết toán phần nhân công và máy hay cao hơn so với nhật ký thi công lắm.
Đôi điều chia sẻ với bạn, vì mình bị củ hành nhiều rồi mà.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới