Các Bác ơi cho em hỏi tí

tvqthaibinh

Thành viên có triển vọng
Em mới bắt đầu bước vào làm dự toán lên đọc vẫn chưa hiểu được cách tính phần hệ số điều chỉnh chi phía nhân công, ca máy như thế nào mặc dù đã đọc tài liệu hướng dẫn rồi nhưng mà vẫn không hiểu, nên mong các các chỉ giáo cho em rõ.
Em muốn hỏi là:
Cách tính hệ số nhân công thì phụ thuộc vào mức lương tối thiểu vùng còn không phụ thuộc gì vào mức lương tối thiểu chung có đúng không hả các bác.Em đang tính dự toán với đơn giá xây dựng hà nội 5481 thì phần tính toán hệ số điều chính nhân công là bằng 1, tức là không điều chỉnh gì hết, là vì lý do gì hả các bác ?. cách tính hệ số này như thế nào bác cho em cái ví dụ cụ thể nhá. Tương tự bác tính luôn cho em cái hệ số điều chỉnh ca máy tính cho thời điểm hiện tại và áp dụng cho đơn giá hà nôi mới 5481 nay trở đi nhá. Em thấy áp dụng mấy bộ đơn giá cũ điều chỉnh loàng nghoàng hết áp dụng thông tư nọ thông tư kia đọc mãi mà chả hiểu.
Bây giờ mà em áp dụng bộ đơn giá 5481 này thì cần phải sử dụng các thông tư nào phục vụ cho việc tính toán hệ số nhân công và máy thi công này.Mong có bác nào chỉ bác em xin cám ơn rất nhiều.