Các biện pháp rút ngắn thời gian thi công bằng Project ?

sunyal

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Các bạn ai biết rõ về cách rút ngắn thời gian thi công trong phần mềm Project ko ạh?
Theo minh được biết thì có 3 cách: tăng thời gian làm việc ngoài giờ, tăng tài nguyên, gối đầu các công việc Găng. Nhưng thực sự mình vẫn chưa hiều được bản chất làm việc của Project. Ai có kinh nghiệm hay tài lệu nào liên quan đến vấn đề mình đề cập thi Post lên cho mọi người cùng tham khảo và bàn luận nhe!
Nếu được thì mong nhận được tài liệu tham khảo tại Email: sunyalhai@yahoo.com.
Cảm ơn mọi người nhìu nhìu nè!

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Một trong những nguyên tắc quan trọng để giải quyết tốt bài toán tiến độ là nắm vững được những công việc chủ yếu, quan trọng. Trên sơ đồ mạng đường găng bao gồm những công việc chủ yếu, quan trọng đó.
Những công việc găng, nằm trên đường găng phải hoàn thành đúng thời hạn đã định, nghĩa là phải bắt đầu và kết thúc đúng thời điểm xác định. Nếu một công việc găng bị trễ thì đường găng sẽ kéo dài bằng thời gian trễ đó, tức là kế hoạch tiến độ cũng bị kéo dài. Như vậy, nếu muốn rút ngắn thời gian thi công thì phải rút ngắn đường găng (rút ngắn thời gian của các công việc găng). Các biện pháp có thể sử dụng (nhiều hơn chứ không phải chỉ có 3 đâu):

1. Tăng số lượng nhân công lao động để rút ngắn thời gian.
2. Cơ giới hóa (sử dụng cơ giới thay cho lao động thủ công).
3. Huy động thêm máy móc và thiết bị. VD: có 1 máy khoan tăng thành 2 hoặc nhiều hơn, 2 máy đào đất thành 4 máy đào đất.
4. Áp dụng công nghệ mới để rút ngắn thời gian. VD: dùng phụ gia đông kết nhanh cho bê tông, thi công theo công nghệ TopDown.
5. Tổ chức lại sản xuất (nghiên cứu tìm cách tối ưu hơn): phân chia lại dây chuyền sản xuất, thi công theo dây chuyền.

MP Project chỉ giúp bạn tính toán, biểu diễn sơ đồ và tự động hóa công việc của bạn. Bạn phải cung cấp số liệu đầu vào cho chương trình, do đó việc rút ngắn thời gian thi công, thực hiện dự án là do người tổ chức sản xuất, không phải rút ngắn thời gian thi công bằng Project.

Để biết được các công việc quan trọng chính yếu bạn phải có kinh nghiệm. Tuy nhiên, với những dự án lớn, phức tạp và có nhiều yếu tố mới như hiện nay thì các chuyên gia nhiều kinh nghiệm cũng không biết hết được, chỉ có làm thì mới vỡ ra. VD: công trình thủy điện Sơn La có nhiều yếu tố khác xa so với công trình thủy điện Hòa Bình.
Vui vui: TA được xem bản tiến độ của công trình thủy điện Sơn La người ta trình bày bằng Project thấy trên sơ đồ không có sự kiện cuối cùng :D. Nguyên lý: Sự kiện cuối cùng trong sơ đồ mạng không có công việc "đi ra" gọi là sự kiện hoàn thành.

sunyal

rút ngắn tiến độ!

Em nhất trí với A TA là việc đầu tiên phải xác định được các công việc Găng. Nhưng theo em 3 ý (1,2,3) đều gọi chung là "tăng tài nguyên" A ạh!
Em xin hỏi thêm là sau khi có công việc Găng => sort chúng theo mục đích ngừoi lập, ta sẽ căn cứ vào thời gian dự trữ hay vào chi phí,... của công viẹc găng đó để điều chỉnh ạh?
và theo kinh nghiệm của Các Anh thì nên ưu tiên rút ngắn cv Găng nào? (có phải là công việc có chi phí bé?)
Xin chia sẻ kinh nghiệm cùng mọi ngừoi ạh!

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn
Em nhất trí với A TA là việc đầu tiên phải xác định được các công việc Găng. Nhưng theo em 3 ý (1,2,3) đều gọi chung là "tăng tài nguyên" A ạh!
Em xin hỏi thêm là sau khi có công việc Găng => sort chúng theo mục đích ngừoi lập, ta sẽ căn cứ vào thời gian dự trữ hay vào chi phí,... của công viẹc găng đó để điều chỉnh ạh?
và theo kinh nghiệm của Các Anh thì nên ưu tiên rút ngắn cv Găng nào? (có phải là công việc có chi phí bé?)
Xin chia sẻ kinh nghiệm cùng mọi ngừoi ạh!

Để hiểu rõ về tiến độ thi công bạn nên bắt đầu bằng cách sử dụng sơ đồ xiên để làm tiến độ. Cả hai ý bạn nêu trên chứng tỏ bạn chưa hiểu đúng ý mà anh TA đã nêu.
Chúng ta phải hiểu thời gian thi công một công tác nhất định phụ thuộc vào các yếu tố nào, mình tạm nêu một số ý nhé:
- Khối lượng của công tác đó.
- Nguồn lực dùng để thi công công tác đó (tài nguyên, nhân công, máy móc...)
- Công tác đó bị phụ thuộc vào công tác nào ko....

Nếu bạn lập tiến độ cho đồ án tốt nghiệp mọi yếu tố đầu vào đều là tuyệt đối, bạn có thể tùy biến rất nhiều khi lập tiến độ.

nguyenxuanphong

Thành viên có triển vọng
Hỏi tiếp về rút ngắn đường găng

ý em hỏi cũng là mức tăng chi phí của các công việc găng.giả sử có 3 công việc găng CV1 có mức tăng chi phí là 1trd/ngày, CV2 là 1,2trd/ngày, CV3 là 2trd/ngày(tăng chi phí là do tăng ca làm của nhân công chẳng hạn để rút ngắn số ngày làm việc). như vậy phải thao tác thế nào và khi đó MP có cho mình thấy dấu hiệu nào lưu ý cho mình nên rút ngắn CV găng nào trước ko? mong nhận được sự giúp đớ của anh và các cao thủ khác.

sunyal

Microsoft Project - rút ngắn tiến độ

theo câu hỏi của Phong, mình có những ý kiến trả lời thế này, mọi người cùng góp ý thảo luận nhe!
Sau khi cho Cn làm thêm ngoài giờ, thì số ngày thực hiện cv đó sẽ giảm, chi phí thì tăng lên (tất nhiên rồi, pk?), và bạn lại thực hiện điều chỉnh tiếp nếu thầy chưa ổn, bạn lại tiếp tục sort theo chi phí giảm dần, và quy trình lọc lại lập lại như cũ. Có nghĩa lúc này MP sẽ sort theo giá mới!
Tiếp theo, quy trình nhập giá:
B1: Bạn nhập đơn giá làm ngoài giờ/1h tại cột Ovt.rate ở sheet Resousce sheet.(tức khi bạn cho công nhân làm thêm bao nhiêu tiếng thì chi phí sẽ tăng lên theo đơn giá x số giờ).
B2: Cách nhập thêm giờ làm việc cho công nhân ở 1 cv nào đó:
- sau khi thiết lập đường găng, bạn vào Project chọn Sort => Sort by => rồi, chọn theo ý muốn xắp sếp của bạn, theo giá tăng giảm dần, theo mức độ ưu tiên tăng giảm dần…..túy vào mục đích nhé! => ok, đã có thứ tự như ý rồi đấy.
- Bạn chọn cv găng muốn điều chỉnh => vào split ở Windown trên thanh công cụ =>lúc này xuất hiện 1 bảng mới bên dưới, bạn tìm mục Ovt.work để nhập tổng số tgian làm ngoài giờ của cv đó.
- Nếu bạn ko tìm thấy mục Ovt.work, ko sao đâu, hi, lôi nó ran gay đay thôi mà, bạn click chuột phải vào 1 chỗ bất kỳ bên dưới bảng mới này, chọn mục Resource work, đấy, bạn thấy chưa? Hihi, Ovt.work kìa, rồi nhé, nhập tổng thời gian làm ngoài giờ, xong.
B3: Để kiểm tra xem chi phí lúc này thế nào, bạn quay lại Gantt Chart, xem ở mục Cost. Ủa, mà bạn đã lôi mục này ra ở Gantt chart chưa nhỉ? Chưa ah?hi, ko sao, lôi ngay đây, click chuột phải chọn Insert Colum, ở mục field chọn cost; ở mục title chọn là “chi phí” chẳng hạn,tùy bạn nhé!
B4: phù, xong rùi đấy! Bạn xem thử giá cả và tiến độ như vậy đã ok chưa, chưa thì again lần nữa thôi,hì…
Chúc thành công !

NPDL

Thành viên năng động
Bài giảng rút ngắn tiến độ vui nhỉ, được đó và sôi động nữa,

lechuong06

Thành viên mới
mình muốn biết khi nào thì dùng phụ gia đông kết nhanh trong bê tông, bê tông chịu ứng lực trước có dùng được không

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới