các kỹ năng cần thiết cho một kỹ sư xây dựng trong nền kinh tế hội nhập

thanhluan86

Thành viên mới
e sinh viên viên năm 4 khoa xây dựng dân dụng và công nghiệp, năm 4 rồi mà còn gà mờ về cái nghề mình đã trọn lắm các bc ajká, ;)) ở lớp ở trường tuy đồ án, nhiều, xong e nghĩ cũng chỉ là một phần lý thuyết, dập khuôn theo các khái niệm cơ bạn, khác xa với thực tế nhiều vấn đề đề nan giản, cần khắc phục, e được biết diễn đàn gxd hội tụ các bậc tiền bối lão luyện trong ghnề, vậy các bác có thể cho e biết các kỹ năng cần thiết cho một kỹ sư xây dựng trong nền kinh tế hội nhập là gì ajk, cảm ơn các bác

duymanh777

Thành viên mới
Tôi năm 4 cũng đang đi giám sát công trình đây , nên đi nhiều cho quen bạn à :D học ở trường nghe có vẻ ảo lắm thực ra ngoài nó khác nhiều lắm

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
e sinh viên viên năm 4 khoa xây dựng dân dụng và công nghiệp, năm 4 rồi mà còn gà mờ về cái nghề mình đã trọn lắm các bc ajká, ;)) ở lớp ở trường tuy đồ án, nhiều, xong e nghĩ cũng chỉ là một phần lý thuyết, dập khuôn theo các khái niệm cơ bạn, khác xa với thực tế nhiều vấn đề đề nan giản, cần khắc phục, e được biết diễn đàn gxd hội tụ các bậc tiền bối lão luyện trong ghnề, vậy các bác có thể cho e biết các kỹ năng cần thiết cho một kỹ sư xây dựng trong nền kinh tế hội nhập là gì ajk, cảm ơn các bác
Kiến thức là vô biên bác ak, ngoài việc trên trường lớp (bước đệm) còn kinh nghiệm thực tế mới là quan trọng. Ngoài việc thành thạo đọc bản vẽ bóc tách khối lượng ra bạn lên nghiên cứu thêm các định mức liên quan đến ngành. Học thêm các lớp giám sát, kỹ sư định giá, quản lý dự án. Nói chung nhiều nhiều lắm bác ak. Lên giaxaydung bác cũng học hỏi được nhiều điều lý thú đó. Chúc bác luôn thành công.

Quiet Quasimodo

Thành viên rất nhiệt tình
Vấn đề là anh muốn cụ thể như thế nào? Muốn là ai trong tương lai? Để kiếm sống thì nhiều cách lắm. Bán vé số dạo, vá săm xe máy, đánh giày, bán trà đá v.v... đều có thể kiếm sống tốt.

Tuy nhiên, các anh nên tích lũy kinh nghiệm trước khi làm mấy nghề trên. Nghề nào cũng cần có kinh nghiệm và cả may mắn nữa.

Còn cụ thể anh hỏi Kỹ năng cần thiết của kỹ sư xây dựng trong nền kinh tế hội nhập (nghe to tát nhỉ, không biết mấy chục năm sau còn cụm từ kinh tế hội nhập nữa không?) thì ở đâu đó tôi nghe người ta bảo có mấy kỹ năng nho nhỏ sau:

1. Kỹ năng học và tự học (learning to learn)
2. Kỹ năng lắng nghe (Listening skills)
3. Kỹ năng thuyết trình (Oral communication skills)
4. Kỹ năng giải quyết vấn đề (Problem solving skills)
5. Kỹ năng tư duy sáng tạo (Creative thinking skills)
6. Kỹ năng quản lý bản thân và tinh thần tự tôn (Self esteem)
7. Kỹ năng đặt mục tiêu/ tạo động lực làm việc (Goal setting/ motivation skills)
8. Kỹ năng phát triển cá nhân và sự nghiệp (Personal and career development skills)
9. Kỹ năng giao tiếp ứng xử và tạo lập quan hệ (Interpersonal skills)
10. Kỹ năng làm việc đồng đội (Teamwork)
11. Kỹ năng đàm phán (Negotiation skills)
12. Kỹ năng tổ chức công việc hiệu quả (Organizational effectiveness)
13. Kỹ năng lãnh đạo bản thân (Leadership skills)

Cũng nhân tiện đây nói thật, giờ trao đổi với thế hệ các anh khó quá. Tôi tra từ điển Việt, từ điển Hán Việt và mấy loại từ điển nước ngoài phổ biến khác, không hiểu mấy từ các anh viết có nghĩa gì: như "ak", "ajk", "thui", "bc ajká". Tôi đoán nhé: ak là ặc, thui là thối chăng?

Last edited by a moderator:

bqldagnnvbv

Cũng nhân tiện đây nói thật, giờ trao đổi với thế hệ các anh khó quá. Tôi tra từ điển Việt, từ điển Hán Việt và mấy loại từ điển nước ngoài phổ biến khác, không hiểu mấy từ các anh viết có nghĩa gì: như "ak", "ajk", "thui", "bc ajká". Tôi đoán nhé: ak là ặc, thui là thối chăng?
Em biết cái từ ak không có ý như bác nói đâu. Như em nói " ak" nghĩa là "à" cơ bác. "thui" nghĩa là "thôi" đó. còn từ bcajká thì em chịu hi:D

tranhaiduongvc11

Chào em!
Bác Quiet Quasimodo đã giúp em tập hợp 13 kỹ năng của người hội nhập rồi đó. Đọc mà không nhớ hết được, mỗi ngày ta đọc một 1 kỹ năng là nhớ. Anh thấy rằng: lý thuyết + thực tế + mối quan hệ trong trường ĐH <<< lý thuyết + thực tế + mối quan hệ trong đường đời. Hãy tự cứu lấy mình đừng chờ người khác mang phao tới cứu mình, sau khi tự cứu mình xong có thể ném phao xuống nước để người ta tự bơi vào bờ. Đó là cách tốt nhất để tạo ra 1 con người có năng lực trong XH hội nhập:)

Xe Dap Oi

Như bác Quiet Quasimodo nói thì bạn hiểu kỹ năng chứ không phải " tay năng " nhé. Tôi có câu đọc ở đâu đấy là : Người giỏi không phải là người làm tất cả. Cho nên với bạn chủ bài hãy trang bị kỹ năng trước khi ra trường và làm nghề nhớ là đừng ăn sổi nhé nguy hiểm lắm. Cứ làm việc có cái Tâm - cái Tầm...

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới