Các pro cho em hỏi về định mức phá dỡ và công tác bốc xếp, vận chuyển phế thải?

forgetname

Thành viên có triển vọng
Các pro ah. Em đang lập dư toán cho công tác phá dỡ, giải phóng mặt bằng. Vì mới vào nghề, mà khi tìm hiểu về công tác phá dỡ nhà trong nội thành Hà Nội thì em áp dụng công tác bốc xếp và vận chuyển bằng thủ công với mã hiệu định mức là XP.0000 thì không hiểu lắm. Không biết đơn vị tính công trong các mã hiệu này sẽ được tính như thế nào? Vì các đầu việc phá dỡ của em là phá dỡ mái pro xi măng, dỡ vì mái bằng gỗ, phá dỡ gạch men ốp tường và gạch men lát nền, phá dỡ tường gạch chỉ. Nhưng khi sang phần vận chuyển thì thấy đơn vị tính là công. Nên em ko biết tính sao nữa. Cả tối qua ngồi tìm hướng dẫn định mức bốc xếp bộ trong Hà Nội mà không thấy ạ. Có pro nào biết chỉ dẫn giúp em với. Còn em áp dụng tuyến vận chuyển bằng gánh, vác bộ là 30m thì trong định mức có áp cho 10m khởi điểm và 10m tiếp theo thôi. Như vậy em áp dụng 10m tiếp theo lại nhân hai lần khối lượng có được không ạ? Em rất mong được sự chỉ dẫn của các pro. Em chân thành cảm ơn.

hdc281

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn về đọc phụ lục số 06 thông tư 04/2010 BXD, xem định mức 1778 BXD. tất cả trong đấy hết.chúc bạn vui vẻ.nếu khó khăn j thì liên lạc với mình nhé mail lamfanfan@yahoo.com

pachiot10

Thành viên năng động
Bạn có thể nghiên cứu các công tác trong định mức 1776 phần công tác phá dỡ. tất cả đơn vị tính quy định rất rõ ràng trong đm rồi. Đm vận chuyển gánh vác bộ thì trong 10m tiếp theo e nhân thêm hệ số 2 cho định mức tiêu hao, chứ không phải nhân khối lượng, kq vẫn đúng nhưng về bản chất thì sai.

forgetname

Thành viên có triển vọng
Tuc la the nao ah? Em dang chay phan mem du toan, nen dung ABC. Khong go duoc chu co dau. Cac pro thong cam nhe. Em nghien cuu mai chang hieu. Em tim duoc dinh muc roi. Em thay trong do don vi tinh la cong. Va dinh muc cho cong tac van chuyen 10m dau tien cho "cat cac loai, xi, gach vo" la 0,17. Nhu vay voi khoi luong gach vo cua em vi du la 20m3 thi lay 20*0,17 phai khong ah? Con 10m tiep theo dinh muc la 0,05 thi co phai lay 20*0,05 khong ah?

forgetname

Thành viên có triển vọng
Ma theo dinh muc 1776 thi hao phi nguyen lieu cho mot cong boc xep va van chuyen it vay sao cac bac? De tien cho cac bac do phai tim dinh muc nay, em up anh len cho cac bac tien theo doi luon. Va cac bac chi bao em voi. Cho nay kho hieu qua. hichic.

Last edited by a moderator:

dang thanh tuan

Thành viên rất năng động
hic minh thi thoảng làm phá dỡ thấy vấn đề này cung hơi kho hiểu chút nếu mà tính theo của ban: " Tuc la the nao ah? Em dang chay phan mem du toan, nen dung ABC. Khong go duoc chu co dau. Cac pro thong cam nhe. Em nghien cuu mai chang hieu. Em tim duoc dinh muc roi. Em thay trong do don vi tinh la cong. Va dinh muc cho cong tac van chuyen 10m dau tien cho "cat cac loai, xi, gach vo" la 0,17. Nhu vay voi khoi luong gach vo cua em vi du la 20m3 thi lay 20*0,17 phai khong ah? Con 10m tiep theo dinh muc la 0,05 thi co phai lay 20*0,05 khong ah?" tính thế này thì giá quá thấp..như mình làm mình ốp luôn khối lượng xuống và nhân them cự ly

XP.1121 Vận chuyển bằng gánh vác bộ, 10m khởi điểm cát các loại, than xỉ, gạch vỡ m3 20 16.346 0 0 326.920
XP.1122 Vận chuyển bằng gánh vác bộ, 10m tiếp theo cát các loại, than xỉ, gạch vỡ công 20 4.808 0 0 96.160
Đây là ý kiến mình có gì mọi người đóng góp ý kiến

thanhnoidnt

Thành viên nhiều triển vọng
Các pro ah. Em đang lập dư toán cho công tác phá dỡ, giải phóng mặt bằng. Vì mới vào nghề, mà khi tìm hiểu về công tác phá dỡ nhà trong nội thành Hà Nội thì em áp dụng công tác bốc xếp và vận chuyển bằng thủ công với mã hiệu định mức là XP.0000 thì không hiểu lắm. Không biết đơn vị tính công trong các mã hiệu này sẽ được tính như thế nào? Vì các đầu việc phá dỡ của em là phá dỡ mái pro xi măng, dỡ vì mái bằng gỗ, phá dỡ gạch men ốp tường và gạch men lát nền, phá dỡ tường gạch chỉ. Nhưng khi sang phần vận chuyển thì thấy đơn vị tính là công. Nên em ko biết tính sao nữa. Cả tối qua ngồi tìm hướng dẫn định mức bốc xếp bộ trong Hà Nội mà không thấy ạ. Có pro nào biết chỉ dẫn giúp em với. Còn em áp dụng tuyến vận chuyển bằng gánh, vác bộ là 30m thì trong định mức có áp cho 10m khởi điểm và 10m tiếp theo thôi. Như vậy em áp dụng 10m tiếp theo lại nhân hai lần khối lượng có được không ạ? Em rất mong được sự chỉ dẫn của các pro. Em chân thành cảm ơn.

Bạn đọc kỹ lại ĐM 1778 để hiểu kỹ nha
ĐM tính là công thì bạn phải lấy số công đó nhân với giá nhân công của công tác đó tại nơi thực hiện công trình.
XP.1110: Vận chuyển gánh vác bộ: 10m khởi điểm: 0,17 công, 10m tiếp theo: 0,05 công (nhân công bậc 3/7)
Tính 20m3 gạch cần vận chuyển cự ly 30m tại Hà Nội chẳng hạn.
Chiết tính cho 1m3 gạch vỡ vận chuyển cự ly 30m bằng = (0,17 +0,05 x 2)x 46.828 = 0,27 x 46.828 = 12.644 đ/m3.(nhân công theo đơn giá 56 Hà Nội bậc 3/7 tại là 46.828 - nhân công sẽ bù hế số ở bảng tổng hợp kinh phí sau).
=> 20m3 ........

Thu Huong

Thành viên mới
định mức XP.0000 giúp tui với các bác ơi...

Mình cũng đang vướng ở định mức XP.0000 nhưng không biết tìm ở đâu. Mình đang làm công việc bốc xếp cấu kiện đúc sẵn bằng phương tiện thô sơ với khoản cách 150m, các bạn giúp mình với..........

dunahoang

Thành viên mới
bạn ơi, giờ định mức 4 số hình như đã bãi bỏ rồi, xài 5 số rồi thì phải!?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới