Các vấn đề về chi phí khảo sát, thiết kế

• Khởi xướng nmha
  • Ngày gửi
L

linh_diakythuat

Guest
Hỏi về Vật liệu trong khảo sát xây dựng

Chào các anh chị trong diễn đàn!
Các anh chị làm ơn cho em hỏi những nguyên vật liệu sử dụng trong công việc khảo sát địa chất công trình là gì ạ? Em mới vào làm cho 1 công ty về khảo sát đị chất nên chưa biết gì cả. Công ty em chuẩn bị thi công một công trình và em được giao nhiệm vụ lo đầu vào (em là kế toán). Mong các anh chị đi trước chỉ giúp em, em phải mua vật liệu ở đâu, đó là những gì ạ? Em xin cảm ơn!

I

infisco

Guest
Chi phí thiết kế cho công trình điều chỉnh

Chào các pác!
Bọn e đang làm thiết kế điều chỉnh (hiểu cụ thể là thay đổi công năng và chuyển đổi vị trí trong 1 hạng mục công trình và giữa các hạng mục trong dự án). Cũng chỉ điều chỉnh ít thôi trên cơ sở hồ sơ cũ. Các pác cho e hỏi, trong trường hợp này e tính chi phí thiết kế như thế nào ah?
Mong được sự giúp đỡ của các pac, thanhks nhiều nhiều :D

V

vdbha

Guest
thanh toán chi phí thí nghiệm nén tĩnh cọc bê tông cốt thép.

Mình đang có một vướng mắc trong thanh toán: Chi phí thí nghiệm nén cọc bê tông cốt thép:
- Hợp đồng giữa A và B là một số: X giá tạm tính bằng dự toán được cấp có thẩm quyền phê duyệt.
- Điều kiện thanh toán của hợp đồng:
+ GTTT thực tế là Giá trị QT được cấp có thẩm quyền phê duyệt.
+ Thời hạn thanh toán: Sau khi nghiệm thu kết quả nén tĩnh bên B xin tạm ứng khối lượng theo quy định và bàn giao toàn bộ hồ sơ được cấp có thẩm quyền phê duyệt. Bên A thanh toán toàn bộ kinh phí cho bên B.
- Bên B mang hồ sơ:
+ Báo cáo kết quả thí nghiệm nén tĩnh
+ Nghiệm thu kết quả thí nghiệm nén tĩnh có chữ ký xác nhận của A và B, tư vấn giám sát xây dựng và nội dung biên bản nghiệm thu là cơ sở cho chuyển bước thi công tiếp theo.
- Đề nghị mình thanh toán hết 100 % GTHĐ : Số X.
- Mình từ chối thanh toán hết vì điều khoản TThợp đồng là GTTT là GT được cấp có thẩm quyền phê duyệt. Bên B họ giải thích cấp có thẩm quyền phê duyệt là : Phê duyệt Tổng dự toán liệu như vậy có đúng KO. Xin ý kiến các Anh, Chị trong diễn đàn giúp vướng mắc..

Huyhud2

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Thanh toán hợp đồng theo giá quyết toán mà. Bạn yêu cầu họ làm quyết toán và phải dc cấp có thẩm quyền phê duyệt. Họ giải thích vậy không đúng rồi.

tungminh

Thành viên mới
Bạn từ chối là đúng rùi vì:
- Giá trị X là giá trị tạm tính.
- Bạn yêu cầu họ căn cứ vào các biên bản nghiệm thu kết quả thí nghiệm làm cơ sở lập quyết toán và trình cấp có thẩm quyền phê duyệt.

huongtl

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Chi phí xây dựng trước thuế để tính chi phí thiết kế?

Theo hướng dẫn tại văn bản số 1751/BXD-VP ngày 14/8/2007 thì: "Định mức chi phí thiết kế xây dựng công trình được xác định bằng tỷ lệ phần trăm (%) của chi phí xây dựng chưa có thuế giá trị gia tăng trong dự toán của công trình được duyệt". Tuy nhiên chi phí xây dựng trước thuế này có bao gồm cả chi phí nhà tạm tại hiện trường để ở và điều hành thi công không? Rất mong các bạn cho ý kiến về việc này.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Theo hướng dẫn tại văn bản số 1751/BXD-VP ngày 14/8/2007 thì: "Định mức chi phí thiết kế xây dựng công trình được xác định bằng tỷ lệ phần trăm (%) của chi phí xây dựng chưa có thuế giá trị gia tăng trong dự toán của công trình được duyệt". Tuy nhiên chi phí xây dựng trước thuế này có bao gồm cả chi phí nhà tạm tại hiện trường để ở và điều hành thi công không? Rất mong các bạn cho ý kiến về việc này.

Theo quy định trong văn bản 1751 tại mục 3.3.1: định mức chi phí thiết kế xây dựng công trình được xác định bằng tỷ lệ % của chi phí xây dựng chưa có thuế GTGT trong dự toán của công trình được duyệt.

Tại Nghị định 99/2007/NĐ-CP ngày 13/6/2007 – điều 9 – Lập dự toán công trình: mục a: … Chi phí xây dựng bao gồm chi phí trực tiếp, chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước, thuế giá trị gia tăng, chi phí xây dựng nhà tạm tạm hiện trường để ở và điều hành thi công. Nội dung chi phí xây dựng cũng được làm rõ ở Thông tư 05/2007/TT-BXD ngày 25/7/2007 của Bộ Xây dựng.

Vậy chi phí xây dựng trước thuế mà bạn hỏi có bao gồm cả chi phí nhà tạm tại hiện trường để ở và điều hành thi công.

huongtl

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Cảm ơn Anh Thế Anh, Em cũng nghĩ như vậy, nhưng khổ nỗi tại "bảng tổng hợp dự toán chi phí xây dựng" (Bảng 2.2 Thông tư 05) có ghi rõ Chi phí xây dựng trước thuế G=(T+C+TL) Nên nhiều người lại cho rằng đây mới là chi phí xây dựng trước thuế để tính chi phí tư vấn. Còn tổng hợp cuối cùng lại là GXD: chi phí xây dựng công trình, hạng mục công trình, bộ phận, phần việc, công tác sau thuế và chi phí xây dựng nhà tạm tại hiện trường để ở và điều hành thi công Do đó trong cách tính toán vẫn còn mâu thuẫn giữa các đơn vị không biết phải giải thích thế nào nữa.

J

Juve120479

Guest
Xin chào các hội viên của diễn đàn!
Hiện nay các BQLDA có yêu cầu các đơn vị Tư vấn lập :" Dự toán chi phí Tư vấn giám sát khảo sát của các công trình xây dựng".
Về việc này : Đối với chi phí giám sát xây dựng (TVGSXD) thì lấy theo tỷ lệ % như quy định, nhưng đối với Chi phí TVGS KS thì chưa?.
Văn hoá xin các bạn cho ý kiến . Nếu tại cơ quan các bạn dã có lập chi phí này rồi cho mình xin ví dụ.
Chào Trân trọng!
Gửi bạn file tham khảo nhe. Mình vừa thực hiện xong. Chủ đầu tư đã ok. bên mình đã quyết toán xong

File đính kèm

• Chao gia giam sat Truong chinh trÞ Ha Tay.xls
    489,5 KB · Đọc: 252
  • Du toan TVGS.xls
    1,2 MB · Đọc: 341
H

hpcct3

Guest
Cho em tham khảo cách tính chi phí chuyển quân và vận chuyển thiết bị khảo sát ở thời điểm này. Cám ơn nhiều.

M

Mr Truong

Guest
tìm 14TCN 171

Bạn nào có tiêu chuẩn ngành 14TCN171 cung cấp cho mình. Xin chân thành cảm ơn!:D

M

Mr Truong

Guest
Cần tìm 14TCN 171:2006

antvimc (thuyan) thân mến! Anh đang rất cần 14TCN 171:2006 vì thế em hãy giúp anh và gửi vào địa chỉ truongqlkt05@yahoo.com
Xin chân thành cảm ơn và hẹn gặp em một ngày gần đây nhất./.:))

HungQLDN

Thành viên mới
Văn bản định mức về khảo sát điểm chiếu sáng của hệ thống điện chiếu sáng

Bạn DuonghongPhong cho mình hỏi bạn đã tìm được định mức chi phí tư vấn thiết kế về hệ thống chiếu sáng - điều khiển chiếu sáng chưa vậy, Nếu có chia sẻ cho mình với. Mình đang tham gia tư vấn 1 số công trình về chiếu sáng nhưng không có văn bản quy định về định mức chi phí khảo sát điểm chiếu sáng nên không biết áp dụng như thế nào cho đúng. Bạn gửi cho mình theo địa chỉ Hungtdh2004@yahoo.com nhé. Cảm ơn nhiều.

H

hai_tran

Guest
các bác cho mình hỏi. đơn giá khảo sát xây dựng khi tính giá trong hợp đồng khảo sát xây dựng có * thêm hệ số "1.52" . mình không biết đó là hệ số gì? đơn giá KSXD mình đang kiểm tra là ở tỉnh Kiên Giang. mấy bác trả lời nhanh nhanh hộ mình. mình đang cần gấp. cám ơn các bác nhiều. thân chào.

J

Juve120479

Guest
Xin chào các hội viên của diễn đàn!
Hiện nay các BQLDA có yêu cầu các đơn vị Tư vấn lập :" Dự toán chi phí Tư vấn giám sát khảo sát của các công trình xây dựng".
Về việc này : Đối với chi phí giám sát xây dựng (TVGSXD) thì lấy theo tỷ lệ % như quy định, nhưng đối với Chi phí TVGS KS thì chưa?.
Văn hoá xin các bạn cho ý kiến . Nếu tại cơ quan các bạn dã có lập chi phí này rồi cho mình xin ví dụ.
Chào Trân trọng!
gứi bạn mộ dự án mình đã thực hiện rùi nhé. Hy vọng giúp ích cho bạn

File đính kèm

• HD_TVGS khoan DCCT.doc
    66,5 KB · Đọc: 282
L

langbam_84

Guest
Công tác kiểm định chất lượng liên quan rất nhiều đến các tiêu chuẩn kỹ thuật, tiêu chuẩn thiết kế, định mức, đơn giá và một số tài liệu khác. Bạn cho tôi địa chỉ emall tôi sẽ gửi cho bạn một số tài liệu (mẫu các công trình đã làm) để bạn tham khảo.

Bạn lam ơn share giúp mình với, mình cũng đang rất cần
Cảm ơn bạn nhiều!!!!!!!!!

quên, gửi cho mình theo địa chỉ:langbam_84@yahoo.com

Last edited by a moderator:
P

POSITIVE

Guest
Chi phí thiết kế và giám sát tác giả theo QĐ số 12/2001/QĐ-BXD

Chào các anh chị.
Trước đây em có tính chi phí thiết kế theo QĐ 12/2001/QĐ-BXD theo công thức sau :
Ct = Gxl x Nt x (0.81 + 0.1)
0.1 : Định mức chi phí giám sát tác giả.
0.81 : Hệ số điều chỉnh (thiết kế 1 bước k= 0.81)
Nay Chủ đầu tư thuê Công ty kiểm toán và Cty này lập công thức tính chi phí thiết kế của công trình trên như sau:
Ct = Gxl x Nt x (0.81 x 0.9 + 0.1)
0.1 : Định mức chi phí giám sát tác giả.
0.9 xuất hiện ở đây Cty kiểm toán giải thích là do phải trừ 10% chi phí giám sát tác giả ra vì đã có cộng 0.1 (10%) rồi.
Xin các anh chị cho biết ý kiến đúng, sai của hai cách tính trên. Thanks.

dragons

Thành viên mới
Cách tính số mặt cắt địa hình ?

Các bác cho tui hỏi cách tính số mặt cắt dọc khi đo vẽ địa hình tỷ lệ 1 : 500 ?
Yêu cầu công việc là cứ 50m dọc theo tuyến đường (rộng 15m) thì đo một mặt cắt ngang. Như thế thì 1Km thì có bao nhiêu mặt cắt ? Có phải là 20 mặt cắt ?
Vì tui tham khảo trong "Đơn giá xây dựng công trình Tỉnh Đồng Nai. QĐ 8777-QĐ ngày 21-9-2006" thì quy định 100m là một mặt cắt theo cấp độ địa hình .
Vậy thì tính theo quy định hay theo yêu cầu của tư vấn vậy các bác ?
Đợi tinh các bác !

dinhkhoa

Thành viên có triển vọng
Điều chỉnh vật liệu trong đơn giá khảo sát?

Em có vấn đề về dự toán khảo sát xin mọi người giúp đỡ:

Lập dự toán khảo sát tại một số tỉnh hiện nay ít tỉnh có đơn gía năm 2008, các tỉnh đơn giá năm 2006 thì điều chỉnh máy và nhân công theo các thông tư hướng dẫn của nhà nước như 07, 03... Còn vật liệu thì điều chỉnh như thế nào, các thông báo giá của các tỉnh thành đều không có giá vật liệu cho chuyên ngành khảo sát.
Chân thành cám ơn./.

P

phungvietpcc

Guest
Pác nào có tài liệu đơn giá khảo sát và lập dự toán về điện lực không??? gửi giúp em théo địa chỉ phungvietpcc@gmail.com
em xin cảm ơn!!!!!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới