Các ý kiến góp ý, phát hiện lỗi cho Dự toán GXD Chiến Thắng beta

Theo bạn tốc độ xử lý của Dự toán GXD Chiến Thắng có chấp nhận được ko?

• Tổng số người bình chọn
    13
  • Poll closed .
Status
Không mở trả lời sau này.

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Em vừa down bản Gxd chiến thắng và dùng thử. Phải khẳng định rằng bản lần này có rất nhiều đột phá. Em có một góp ý nhỏ, a TA có thể tạo tính năng để chuyển đổi qua lại giữa các cách sắp xếp trong sheets Gxd để cho thuận tiện. Vì khi làm dự toán cho nhiều hạng mục, các hạng mục có thể có các hệ số khác nhau ( chi phí chung, trực tiếp, nhân công ....) nên nếu để tổng hợp kinh phí cho các hangj mục theo cột chỉ phù hợp với công trình hoặc dự án mà các hạng mục có hệ số giống nhau. Tức là xây dựng sheets Gxd tách ra các hạng mục như ở sheets TH&CLVT. Đồng thời bổ sung thêm một dòng Tộng cộng cho tất cả các hạng mục trong sheets Gxd. Như vậy thì dòng đọc thành tiền bằng chữ mới đọc giá trị tổng cộng từ cell này. Hiện nay dòng đọc tiền thành chữ đang đọc cho HM1.
Trân trọng!

thuongnguyen

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Các ý kiến góp ý cho bản beta1

Mình vừa gửi mail cho bạn, hy vọng sớm có được mã phản hồi để mình dùng thử. Cảm ơn bạn.

duytmd

Thành viên năng động
Thank you diễn đàn.E vừa dùng thử phần mềm và có cảm nhận như thế này.file từ điển vật tư đã dùng hồi xưa đến nay không dùng được nữa.Lý do ở sheet VLHT(Hệ số bậc hàng không tự động giống như phiên bản niềm tin). Giao diện thanh robin trên thanh công cụ không bằng phiên bản trước. Nói chung thấy có tiện lợi hơn nhưng mình thấy không bằng phiên bản trước.E gửi các bác file ví dụ phiên bản trước e làm 1 công trình với nhiều hạng mục nhưng mình thấy rất oK, có làm thủ công 1 ít nhưng không mất thời gian.Xin mời các bác cho ý kiến để phần mêm ngày càng phát triển.

File đính kèm

• DT BON HOA 2012.xls
    1,1 MB · Đọc: 174
Last edited by a moderator:

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Thank you diễn đàn.E vừa dùng thử phần mềm và có cảm nhận như thế này.file từ điển vật tư đã dùng hồi xưa đến nay không dùng được nữa.Lý do ở sheet VLHT(Hệ số bậc hàng không tự động giống như phiên bản niềm tin).
Bạn thử copy và dùng bộ dữ liệu cũ vào phiên bản này xem hệ số bậc hàng có tự động không nhé?
File của bạn hay đấy, bạn có bản vẽ Cad để đối chiếu khối lượng không nhỉ, share cho mọi người tham khảo với?

duytmd

Thành viên năng động
E đang dang dùng bộ dữ liệu cũ đó a.Hôm nay chủ đầu tư yêu cầu làm thêm hạng mục điện chiếu sáng vì vậy file chưa hoàn thành được anh àh.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
E đang dang dùng bộ dữ liệu cũ đó a.Hôm nay chủ đầu tư yêu cầu làm thêm hạng mục điện chiếu sáng vì vậy file chưa hoàn thành được anh àh.
Bạn kiểm tra lại, vì phiên bản này kế thừa phiên bản trước, không chỉnh sửa gì phần đó, cho nên vẫn phải tự động. Tôi chỉ nghĩ rằng do khi đóng gói thì đã dùng nhầm dữ liệu cũ thôi. Tất nhiên bản thử nghiệm này còn nhiều lỗi, chúng tôi sẽ kiểm tra lại tính năng đó.

hotmen_8x_pro

Anh TA có thể bổ sung thêm tính năng khi điền giá vật tư ở sheet TH&CLVT giữa các hạng mục có sự liên kết với nhau được không ạ. Ví dụ: Ở HM1 có cát vàng, HM2 cũng có cát vàng. Giờ tạo tính năng nhập giá tháng của cát vàng ở HM1 thì nó sẽ tự động linhks đến giá tháng của cát vàng ở HM2. ĐIều này sẽ tránh sự nhầm lẫn giá của cùng một loại vật tư ở nhiều hạng mục khác nhau!
Thanks anh!

Sakura2k7

" Where Knowledge Becomes Value!"
Mới Down về chưa cài vì đang dang dỡ mấy công trình làm theo GXD 7 nhưng đọc File hướng dẫn thấy phê quá. Hy vọng Dự toán GXD8 phiên bản đầy đủ sẽ tuyệt vời hơn nữa. Không biết khóa cứng được tặng khi em đi học vào năm 2011 có dùng được không?

thuongnguyen

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
_Chào anh nguyentheanh, em đã kích hoạt thành công GXD phiên bản chiến thắng; em đang dùng thử và sẽ phản hồi cho anh trong thời gian sớm nhất. CẢM ƠN ANH RẤT NHIỀU. Em có mốt số thắc mắc và ý kiến sơ bộ như sau:
+ Thứ nhất: trong sheet "BẢNG TÍNH GIÁ VẬT LIỆU ĐẾN HIỆN TRƯỜNG XÂY DỰNG" em có thắc mắc như sau: Cột "Giá cước" chênh lệch so với Quyết định 89/2000 của Ban vật giá chính phủ về Cước vận tải hàng hoá bằng ô tô. Cụ thể như sau: em lấy cát vàng làm ví dụ, theo QĐ 89/2000 BVGCP cát là hàng bậc 1, nếu vận chuyển cự ly 46-50Km đường loại 3 thì giá cước là 834đ/T.Km. Tuy nhiên trong cột giá cước của GXD lại là 1640đ/T.Km; em không hiểu chênh lệch này là như thế nào(chắc do em chưa rành về dự toán).
+ Thứ hai: nên thêm đơn vị vào cột "Giá Cước"(đ/T.km) trong sheet "BẢNG TÍNH GIÁ VẬT LIỆU ĐẾN HIỆN TRƯỜNG XÂY DỰNG" để cho người mói dùng GXD lần đầu tiên dễ hiểu.
_Do mới sử dụng lần đầu tiên nen em chỉ có 2 ý kiến như trên, trong qua trình sử dụng nếu có vấn đề phát sinh em sẽ tiếp tục phản hồi. Em xin cảm ơn và chào anh.

DutoanGXD

SmartSoftware
Bạn nào đã cài và kích hoạt nhưng chạy phần mềm không hiện giao diện xin làm như sau:

Bước 1. Vào thư mục: C:\Du toan GXD\DutoanMau tìm file DutoanGXD.xltm
Bước 2. Kích phải chuột vào file DutoanGXD.xltm và chọn Open để mở ra.
Bước 3. Có một thông báo hiện ra, bạn chọn Yes, sau đó không làm gì thêm, chỉ Lưu file và đóng lại.

Giờ thử lại sẽ thấy phần mềm chạy bình thường.

Dự toán GXD Chiến Thắng beta sẽ phát huy tốt hơn khi sử dụng trên nền Excel 2007, 2010.

duongchau12

Thành viên có triển vọng
Trước tiên em xin chân thành cảm ơn anh Thế Anh đã cho em dùng thử phần mềm DỰ TOÁN GXD CHIẾN THẮNG, hiện tại em đang dùng khoá cứng phần mềm GXD phiện bản mới nhất và em thấy phần mềm chạy rất tốt, em cũng vừa gỡ phiên bản giành cho khoá cừng và cài phiên bản dùng thử khoá mềm DỰ TOÁN GXD CHIẾN THẮNG tuy nhiên khi dùng thử bước đầu em thấy khi chạy sheet DTDT XD thì em luôn bị thiếu một công tác và đó là luôn là công tác có STT là 1 trong Sheet Dutoan XD. Về trình từ chạy chương trình thì không sai nhưng không hiểu sao em chay thử vài lần đều như vậy. Rất mong anh giúp đỡ.
Có điều này em xin được hỏi thêm là khi em dùng khoá cứng GXD của phiên bản DutoanGXD2012kcSE thì có thể kích hoạt cho phiên bản chiến thắng này không anh.

DutoanGXD

SmartSoftware
tuy nhiên khi dùng thử bước đầu em thấy khi chạy sheet DTDT XD thì em luôn bị thiếu một công tác và đó là luôn là công tác có STT là 1 trong Sheet Dutoan XD.
Cảm ơn bạn đã phát hiện và thông báo lỗi này. Chúng tôi đã ghi nhận và chỉnh sửa ngay vào phần mềm. Dự toán GXD Chiến Thắng Beta 2 sẽ không còn lỗi này nữa.
Có điều này em xin được hỏi thêm là khi em dùng khoá cứng GXD của phiên bản DutoanGXD2012kcSE thì có thể kích hoạt cho phiên bản chiến thắng này không anh.
Khi phiên bản Chiến Thắng chính thức ra đời, các khóa cứng của SE, TE cần được gửi đến Cty Giá Xây Dựng để ghi lại sẽ chạy được.

mrLEOht

Thành viên mới
Lỗi xuất hiện khi khởi động phần mềm.

Cứ mỗi lần khởi động là nó báo lỗi như thế này (cả dự toán và dự thầu đều bị). Mình dùng win 7 ultimate, office 2010.

TRAN DUNG

Thành viên rất triển vọng
Website
www.duracons.com.vn
Trước tiên rất cảm ơn bác TA đã cho key để dùng thử.
Sau khi chạy thử, ban đầu em thấy:
1. Trong sheet Gxd Một số các công thức ở hạng mục đầu tiên khi làm nhiều hạng mục (từ phần chi phí trực tiếp khác trở xuống) và phần diễn giải cách tích nhảy sai, dẫn đến các sheet tổng hợp khác cũng sai theo. (Hình đính kèm, các mục tô xanh).
2. Tên công trình ở các hạng mục thứ hai trở đi (trong các sheet khác sheet Du toan XD) không tự điền.Các bác kiểm tra lại xem có phải không nha? a.JPG

DutoanGXD

SmartSoftware
Sau khi chạy thử, ban đầu em thấy:
1. Trong sheet Gxd Một số các công thức ở hạng mục đầu tiên khi làm nhiều hạng mục (từ phần chi phí trực tiếp khác trở xuống) và phần diễn giải cách tích nhảy sai, dẫn đến các sheet tổng hợp khác cũng sai theo. (Hình đính kèm, các mục tô xanh).
2. Tên công trình ở các hạng mục thứ hai trở đi (trong các sheet khác sheet Du toan XD) không tự điền.Các bác kiểm tra lại xem có phải không nha? View attachment 48475
Cảm ơn bạn đã phản hồi. Chúng tôi kiểm tra lại không thấy hai hiện tượng này. Có bạn nào cũng gặp trình trạng tương tự xin thông báo giúp.

Dự toán GXD Chiến Thắng beta 1 đã được nâng cấp lên bản thử nghiệm beta 2 xem tại đây.

hotmen_8x_pro

Bản Gxd8_2 sáng nay của Bác TA đã khắc phục được một số lỗi mà anh em phát hiện trong bản beta. Tuy nhiên, còn việc bổ sung tính năng để khi nhập giá của một loại vật tư có trong nhiều hạng mục, để khi nhập vào hạng mục đầu tiên sẽ tự động links đến các hạng mục phía dưới thì chưa chỉnh. Bác TA lưu ý và xem xét nhé!

duongchau12

Thành viên có triển vọng
Các góp ý, phát hiện lỗi cho Dự toán GXD Chiến Thắng beta2

Chào anh Thế Anh, em đang dùng thử Dự toán GXD Chiến Thắng beta 2 em cảm thấy phần mềm rất tốt hiện tại qua bước đầu sử dụng bản beta thì chưa thấy phần mềm bị lỗi gì cả "vì chưa sử dụng hết các tính năng". Phải nói rằng ở phiên bản Dự toán GXD Chiến Thắng beta 2 này là khả năng tuỳ biến thực tế và mang "tính chuyên nghiệp" rất cao. Đây cũng chính là điều mà tất cả các thành viên đang tham gia lập dự toán của các đơn vị tư vấn cũng như nhà thầu thi công xây dựng rất quan tâm.

Em sẽ tiếp tục testing thử.
Chúc anh, diễn đàn và Dự toán GXD thành công!

duongchau12

Thành viên có triển vọng
Chào anh Thế Anh em đang dùng thử và có đóng góp như sau:
Trong "Tiện ích" khi chọn "Hiện/ẩn diễn giải khối lương" thì em thấy bản Beta 2 này báo lỗi là bị lỗi "Maro error"
Khi trong Sheet "Dutoan XD" ta gõ chữ HM thì đồng nghĩa với Sheet "GXD" bảng tổng hợp dự toán được thêm cột tương ứng với từng HM. xong nêu như vì một lý do nào đấy người lập dự toán không muốn tách thành 2 HM nữa và muốn để 1 HM thôi thì khi xoá chữ HM trong Sheet "Dutoan XD" đi thì Sheet "GXD" bi lỗi, chắc cái này theo em nghĩ là phải sửa thủ công mới được.
Khi gõ chữ HM trong Sheet "Dutoan XD" và chạy phần mềm theo đúng trình tự thì số thứ tự trong các Sheet còn lại của từng HM luôn bắt đầu từ số 1 cho đến hết công việc của HM đó. Nhưng trong Sheets "Dutoans XD thì số thứ tự không được phân biệt cho HM mà đánh số thứ tự liên tục không tách số thứ theo từng HM công việc điều này khiến khi nhiều công tác quá mà muốn kiểm tra 1 công tác bất kì trong Sheet " DTDT XD" thì rất khó tìm công tác đó trong Sheet "Dutoan XD" vì số thứ tự không giống nhau.

nguyenhoangGXD

Thành viên có triển vọng
Tôi thấy còn 1 số lỗi :
- Lỗi chèn thêm hệ số công việc.
-PLV
- Nếu xóa dòng hạng mục hoặc TC sẽ bị lỗi

duytmd

Thành viên năng động
A ơi em phát hiện thễm lỗi này nữa nè. Khi save 1 file đang làm dở và thoát chương trình, sau đó mở lại thì không chèn được mã công việc vào sheet DGCT XD và chương trình bị đơ luôn.

File đính kèm

169,8 KB · Đọc: 175
Status
Không mở trả lời sau này.