Cách đưa dữ liệu khảo sát vào chương trình thiết kế đường (Nova)

• Khởi xướng phạm thanh danh
  • Ngày gửi
P

phạm thanh danh

Guest
Xin các Anh, Chị giúp dùm!
E là 1 KS mới ra trường.Trong quá trình thiết kế tức phải lấy dử liệu từ công tác khảo sát, vậy để đưa dử liệu đã khảo sát vào thì E phải làm sao?
Do lúc làm đồ án ở trường thì những Bình đồ là các thầy cho file nên vấn đề thiết kế cũng đơn giản hơn.Tóm lại:( để đưa dử liệu khảo sát vào phục vụ công tác thiết kế theo chương trình Nova thì E phải làm như thế nào?). Rất mong được sự giúp đở của các Anh, Chị.(thanhdanhtv@yahoo.com)

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
E là 1 KS mới ra trường.Trong quá trình thiết kế tức phải lấy dử liệu từ công tác khảo sát, vậy để đưa dử liệu đã khảo sát vào thì E phải làm sao?
Do lúc làm đồ án ở trường thì những Bình đồ là các thầy cho file nên vấn đề thiết kế cũng đơn giản hơn.Tóm lại:( để đưa dử liệu khảo sát vào phục vụ công tác thiết kế theo chương trình Nova thì E phải làm như thế nào?). Rất mong được sự giúp đở của các Anh, Chị.(thanhdanhtv@yahoo.com)
Cách đưa dữ liệu vào phần mềm phụ thuộc vào phương tiện đo đạc tại hiện trường.
- Nếu bạn sử dụng máy thủy bình+ kinh vĩ để đo và ghi chép bằng sổ đo thì bạn phải nhập bằng tay số liệu khảo sát vào chương trình Nova.
- Nếu bạn sử dụng máy toàn đạc điện tử thì chỉ cần cắm đầu nối của máy đo vào máy tính, dùng phần mềm chuyển đổi là các dữ liệu đã được nhập vào máy.
Chúc bạn có được nhiều kinh nghiệm từ thực tế.

M

MrHienNo1

Guest

Bây giờ thì người ta dùng máy toàn đạc điện tử để đo vẽ bình đồ tuyến.
- Lúc khảo sát người kỹ sư trắc đạc truyền một tọa độ từ tọa độ quốc gia xuống. Sau đó lập lưới đường chuyền cấp I và cấp II.
Mục đích lập đường chuyền cấp II để giúp quá trình thi công.
- Máy toàn đạc điện tử ví dụ DTM350 , DTM352,.... Số liệu đo để lập bình đồ tuyền đường thường là nhập vào tọa độ gốc truyền từ mốc tọa độ quốc gia (địa chính cấp) và bắn tới các điểm trong đường truyền cần ít nhất 3 điểm ,(mốc, front, back side) và đo tới các điểm khác. Nếu đo tuyền đường thì cần đo từ tim tuyến ra ngoài mép đường cũ khoảng 30 m mỗi bên và người đi mia rất quan trọng.
- Tất cả các điểm đo được lưu lại trong máy toàn đạc điện tử, về nhà cắm vào máy tính qua đường usb và trút số liệu vào máy. Và khi trút số liệu (phần mềm trút đi theo máy)xong bạn chuyển đổi qua đuôi *.dxf (dạng đuôi cad).
Rùi bạn bật nova ==> load file trút đó và bạn làm theo hướng dẫn Nova 2004 full này bạn sẽ okie ngay.
Tôi cũng đã từng thiết kế nova 2004 trên nền càd 2005 bạn có thể liên lạc với tôi tối sẽ cho bạn vài điều chú ý khi làm.
Tài liệu và video đây chúc bạn thành công.=D>

File đính kèm

• HD cai dat NovaTDN2005.doc
    804 KB · Đọc: 2.689
  • HD cai font tieng viet.rar
    645,8 KB · Đọc: 4.041
  • Huong dan Nova 2004 full P1.rar
    15 KB · Đọc: 3.073
  • Huong dan Nova 2004 full P2.rar
    135,3 KB · Đọc: 4.226
  • Huong dan Nova 2004 full P3.rar
    147,6 KB · Đọc: 3.937
  • Huong dan Nova 2004 full P4.rar
    510 KB · Đọc: 4.619
  • Huong dan Nova 2004 full P5.rar
    201,1 KB · Đọc: 4.010
  • Huong dan Nova 2004 full P6.rar
    202,6 KB · Đọc: 4.066
  • Huong dan Nova 2004 full P7.rar
    338,6 KB · Đọc: 4.433
  • TCXDVN 309-2004-Cong tac trac dia trong xay dung cong trinh.rar
    128,6 KB · Đọc: 4.206
Last edited by a moderator:

ngotuankiet

Thành viên có triển vọng
MrHien ơi! Từ số liệu khảo sát từ máy toàn đạc, ta dùng phần mềm nào để chuyển đổi thành đuôi *.dxf, rồi sau đó sử dụng Nova 2004 xuất các điểm cao trình? Xin anh chỉ giúp

manhda

Thành viên mới
cám ơn bạn

cám ơn bạn nhiều nhé! mình mới tham gia diễn đàn và mình đã tìm được cái mình tìm. Mong rằng còn nhiều điều mà bạn có thể chia sẻ cho chúng mình cùng học tập. =D>=D>=D>

M

MrHienNo1

Guest
cám ơn bạn nhiều nhé! mình mới tham gia diễn đàn và mình đã tìm được cái mình tìm. Mong rằng còn nhiều điều mà bạn có thể chia sẻ cho chúng mình cùng học tập. =D>=D>=D>
Trước hết tôi rất chân thành cảm ơn bạn đã động viên.
MrHien ơi! Từ số liệu khảo sát từ máy toàn đạc, ta dùng phần mềm nào để chuyển đổi thành đuôi *.dxf, rồi sau đó sử dụng Nova 2004 xuất các điểm cao trình? Xin anh chỉ giú
+Phần mềm transfer giữa DTM352 và Computer ==>*.dxf là: Transit
Phần mềm này đi kèm theo đĩa cài qua cổng USB trút từ máy toàn đạc qua máy tính.
+Bạn xuất các điểm cao trình như thế nào?
Đầu tiên bạn khởi động nova và bạn load file *.dxf vừa transfer từ máy toàn đạc qua máy tính.
Tất nhiên là trong đó bạn có trạm máy và các khai báo khi đo đạc theo hướng dẫn rồi.
Bạn load bộ hướng dẫn trên về mà xem. Có cả hình ảnh xuất các điểm cao trình. Nếu vướng mắc gì thì có thể PM cho tôi. Tôi sẽ giúp đỡ trực tiếp.
==> Tôi tặng bạn cuốn hướng dẫn DTM350, DTM352,DTM362 bạn đọc tham khảo nhé. Nó giúp bạn rất nhiều đó.
Mã:
http://www.box.net/shared/f60bmcxyt2
Ngoài ra còn có phần mềm trút số liệu từ Máy toàn đạc LIECA.
Bạn tham khảo nhé.'
Mã:
http://www.mediafire.com/?mmtyxytm1tc
Phần mềm trút số liệu cho máy Topcom
Mã:
http://www.mediafire.com/?o0bjeybwjtl

M

MrHienNo1

Guest
cam on ban nhieu...nhung ban co the noi ro cach su dung may toan dac duoc khong
Cuốn hướng dẫn sử dụng máy toàn đạc điện tử DTM352 - 350 - 362
Mã:
http://www.box.net/shared/f60bmcxyt2
Bạn load về xem nhé. Ngoài ra bạn có thể tham khảo tại trang web
Mã:
http://www.geosystems.co.nz/
http://www.nikon-trimble.com/dtm-352/spec.htm
Có rất nhiều máy toàn đạc điện tử của nhiều hãng như LIECA, NIKKON,.....
Mình chỉ mới có duyên sử dụng DTM352 thôi. Bây giờ đã có DTM 362 rồi.
Bạn có thể xem thêm tại diễn đàn www.tracdiaviet.com
Chúc bạn học tập và công tác tốt

N

nam_xd44

Guest
cảm ơn bác hienno1 em bên xd nhưng cũng đang học về nova rất mong các bác chỉ bảo nhiều

M

MrHienNo1

Guest
@

anh HienNo1 oi, em may mo nua thang ma khong the nao lam duoc? o congty chi minh em su dung Nova, dung may DTM 352. em su dung Nova40.1 anh co the chi dan ro cho em duoc khong....rat mong anh chi dan
Nếu công ty bạn sử dụng máy DTM352 hẳn sẽ có kèm theo cuốn hướng dẫn sử dụng bằng tiếng việt. Bạn đọc ở đó có hình ảnh hướng dẫn đầy đủ mà.
Bạn thử xem rất dễ sử dụng mà.
Bạn cần đưa ra câu hỏi cụ thể, chứ bạn nói chung chung thế thì sao mà mình giải thích được?

TuvanXD246

Website
giaxaydung.vn
anh HienNo1 oi, em may mo nua thang ma khong the nao lam duoc? o congty chi minh em su dung Nova, dung may DTM 352. em su dung Nova40.1 anh co the chi dan ro cho em duoc khong....rat mong anh chi dan
Nếu như bạn dùng máy toàn đạc của hãng Nikon thì bạn phải dùng phần mềm Transit để chuyển số liệu vào máy tính.
Khi chuyển số liệu, bạn lưu ý cài đặt tốc độ truyền và định dạng phù hợp giữa 2 máy.

--> Tải phần mềm Transit 2.36

M

MrHienNo1

Guest
em lam cach nay khong biet dung khong anh?
sau khi trut file du lieu tu may Nikon vao may tinh, vao Nova 40.1 mo file voi duoi la dxf..sau do dung lenh trong Nova " xuat du lieu ra text".
roi minh dung lenh "cdtep" mo lai file
em lam vay cung ra nhung khong biet dung khong a?
Sau khi trút dữ liệu ra máy tính bằng phần mềm Transit thì ta tiến hành đổi đuôi thông thường sang dxf. Bật Nova lên và load file dxf vào.Và tiến hành như hướng dẫn Nova đó.
Còn xuất dữ liệu ra text là chỉ để trường hợp lưu hoặc chuyển đổi dữ liệu qua máy khác thôi.

vdainhan

Thành viên mới
em đang dùng bản nova2004 chạy trên cad 2005, dùng khóa ảo HASPHL2007...
tất cả các lệnh đều dùng được... chỉ có lệnh NSL nhập số liệu theo TCVN thì lại ko dùng được... nova ko hiểu.
Các bác có ai dùng nova 2004 thì chỉ cho em cách xử lí trường hợp này với, thú thật là ko có chức năng này em ko nhập số liệu khảo sát được...
thanks các bác nhiều!!!

TuvanXD246

Website
giaxaydung.vn
em đang dùng bản nova2004 chạy trên cad 2005, dùng khóa ảo HASPHL2007...
tất cả các lệnh đều dùng được... chỉ có lệnh NSL nhập số liệu theo TCVN thì lại ko dùng được... nova ko hiểu.
Các bác có ai dùng nova 2004 thì chỉ cho em cách xử lí trường hợp này với, thú thật là ko có chức năng này em ko nhập số liệu khảo sát được...
thanks các bác nhiều!!!
Các phiên bản mới của Nova không dùng lệnh NSL, Hài hòa đã thiết kế lại phần nhập dữ liệu bằng lệnh: RTDN. Với kiểu nhập liệu mới này bạn có thể copy, paste các số liệu rất dễ dàng...bạn cứ thử xem nhé!

P

phung van minh

Guest
alo mình vừa cài đặt nova nhưng tới cái phần kick vào Harmony Software Check Active Module thì ko hiện lên bảng hộp thoại mà hiện ra cái thông báo lỗi gì đó , ai kiểm tra hộ mình đc ko , cám ơn trước luôn

T

truongchien_xd

Guest
chào các bác.em chinnhr sửu bản vẽ trên cad 2007.bi giờ làm sao dể dưa file cad đó chạy trên cadR14 dược a?anh chị nào biết cách chỉ giùm em với nha.thanhk nhìu!

hoainam9902

Thành viên mới
tôi dùng NOVA R14, nhập số liệu trắc dọc, trắc ngang nhưng khi tiến hành vẽ tuyến theo TCVN thì bị lỗi không vẽ được, có ai biết cách khắc phục thì chỉ giúp với!

V

vttc

Guest
cad 2007,.. 2011 chinh sửa xong dùng cad 14

bạn save ve cad 14 là dùng được rồi chứ cần fải chương trinhf nào đâu

V

vttc

Guest
gửi vdainhan

bạn gõ lệnh tắt giống nova14 thì ko dc, ban gõ lệnh tắt là NSLT thì ok:)

nthaumy

Thành viên mới
Thanks các anh nhiều lắm

Em bắt đầu làm đồ án thiết kế đường nên cần được hướng dẫn nhiều. Em thank các anh nha

quanglevan

Thành viên mới
số liệu

chào các anh chị, em là sinh viên năm cuối, hiện em đang cần số liệu để thực hanh nova trong thiết kế đường, anh chị nào có cho em xin nhé, em cảm ơn nanh chị nhiều!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới