Cách đưa dữ liệu khảo sát vào chương trình thiết kế đường (Nova)

• Khởi xướng phạm thanh danh
  • Ngày gửi

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Em bắt đầu làm đồ án thiết kế đường nên cần được hướng dẫn nhiều. Em thank các anh nha
Nếu em chị cần số liệu để thực hành, thù ngay trong bộ cài nova đã có mấy file ví dụ, đủ cho em thực hành hết các thao tác của chương trình.
Em tìm thư mục cài đặt nova, thường là ổ c.
chúc em thành công!

xuanthuycd

Thành viên nhiều triển vọng
Xin chào TuvanXD246! và mrHien Em có thắc mắc này mong các anh giải đáp:
Dưa dữ liệu vào No va bằng các đường đồng mức em đã làm rồi, chạy bằng file NTD em cũng đã chạy thử rất tốt. Nhưng giờ khi đi làm thiết kế cải tạo 01 đường hẻm, đi khảo sát đo các trắc ngang bằng máy thủy bình.
Anh cho em hỏi làm cách nào để nhập các số liệu mình đã đo để cho no va hiểu được cao độ mình nhập và tiến hành thiết kế?
Còn một vấn đề nữa mong anh chỉ giúp là với đường cải tạo các trắc ngang chiều rộng không bằng nhau, làm cách nào để ta thiết kế trắc ngang, không lẽ lại phải nhập từng trắc ngang một thì rất mất công. Mong anh và các anh em trên diễn đàn chỉ giúp.
Xin cảm ơn tất cả mọi người. Email:baodungvt@gmail.com

dracula1131

Thành viên mới
Trong NOVA có lệnh nhập tuyến "NT" nhưng phải nhập cao độ bằng tay.
Bác nào có cách nào đó nhập nội suy cao độ vào các vùng trống mà nó tự ghi cao độ luôn không? Xin chỉ giáo giúp!!!:confused:

hoangda

Thành viên mới
em đang dùng bản nova2004 chạy trên cad 2005, dùng khóa ảo HASPHL2007...
tất cả các lệnh đều dùng được... chỉ có lệnh NSL nhập số liệu theo TCVN thì lại ko dùng được... nova ko hiểu.
Các bác có ai dùng nova 2004 thì chỉ cho em cách xử lí trường hợp này với, thú thật là ko có chức năng này em ko nhập số liệu khảo sát được...
thanks các bác nhiều!!!
Tôi cũng vậy, xin cần các chuyên ra chỉ giúp.

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Nova 2004 có một số điểm khác so với nova 14. Bạn có thể vào menu Tuyến/ nhập số liệu theo TCVN để nhập số liệu theo dạng khảo sát sổ đo. Lệnh tắt là RTDN!

Sakura2k7

" Where Knowledge Becomes Value!"
Xin các Anh, Chị giúp dùm!
E là 1 KS mới ra trường.Trong quá trình thiết kế tức phải lấy dử liệu từ công tác khảo sát, vậy để đưa dử liệu đã khảo sát vào thì E phải làm sao?
Do lúc làm đồ án ở trường thì những Bình đồ là các thầy cho file nên vấn đề thiết kế cũng đơn giản hơn.Tóm lại:( để đưa dử liệu khảo sát vào phục vụ công tác thiết kế theo chương trình Nova thì E phải làm như thế nào?). Rất mong được sự giúp đở của các Anh, Chị.(thanhdanhtv@yahoo.com)

Bạn này hỏi 01 câu đơn giản mà các bác trả lời như vậy đảm bảo bạn ấy DIE ngay lập tức.
Theo tôi hiểu thì ý bạn ấy chỉ muốn lấy dữ liệu đã khảo sát xong (và qua công tác nội nghiệp khảo sát rồi) để làm công tác Thiết kế vì bạn ấy làm Thiết kế.
Xin trả lời đơn giản như sau:
1 - Lấy File BD - TD - TN ở bộ phận nội nghiệp Khảo sát
2 - Lấy File *.NTD
3 - Mở Nova lên - LOAD tuyến thôi!!!

QUANGTHANGGT

Thành viên mới
Anh ơi giúp em phần trút số liệu với! Em dung máy DTM 322, phần mềm trút Transit 2.36v nhưng chỉ trút được trên máy key. trên laptop không được ạ.( em có dùng thêm cáp nối chân USB rồi nhưng không được). Còn thiếu thao tác gì nữa ko ạ? Anh hướng dẫn giúp em dc ko? Em cảm ơn!

truongsonnam

Thành viên mới
cảm ơn ad đã lập trang web này và cảm ơn mọi người đã đưa nhưng thông tin bổ ích lên trên diễn đàn.