Cách tính chi phí thẩm định thiết kế cơ sở và tính suất vốn đầu tư xây dựng

• Khởi xướng phanvandai
  • Ngày gửi
P

phanvandai

Guest
- Trước em có đọc văn bản của Bộ Tài chính về chi phí thẩm định thiết kế cơ sở và dự án (chi phí thẩm định dự án = chi phí thiết kế cơ sở), nhưng em chưa thấy được cụ thể tỷ lệ % là bao nhiêu. Nếu công trình của em là công trình dân dụng, cấp 2 thì chi phí thẩm định đó là bao nhiêu ạh.
- Em xin hỏi khi lập tổng mức đầu tư giả sử công trình dân dụng của em cao 8 tầng khoảng 9000m2 (trụ sở cơ quan thuộc bộ), nếu ước tính chi phí tổng mức đầu tư theo suất vốn đầu tư Bộ xây dựng ban hành năm 2007 thì điều em băn khoăn nhất là hệ số trượt giá được xác định như thế nào?
Mong các anh chị chỉ giúp!

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
- Trước em có đọc văn bản của Bộ Tài chính về chi phí thẩm định thiết kế cơ sở và dự án (chi phí thẩm định dự án = chi phí thiết kế cơ sở), nhưng em chưa thấy được cụ thể tỷ lệ % là bao nhiêu. Nếu công trình của em là công trình dân dụng, cấp 2 thì chi phí thẩm định đó là bao nhiêu ạh.
- Em xin hỏi khi lập tổng mức đầu tư giả sử công trình dân dụng của em cao 8 tầng khoảng 9000m2 (trụ sở cơ quan thuộc bộ), nếu ước tính chi phí tổng mức đầu tư theo suất vốn đầu tư Bộ xây dựng ban hành năm 2007 thì điều em băn khoăn nhất là hệ số trượt giá được xác định như thế nào?

Theo văn bản số 5361/BTC-CST ngày 24/4/2006 thì lệ phí thẩm định TKCS lấy theo mức thu lệ phí thẩm đinh dự án đầu tư quy định tại TT 109/2000/TT-BTC. Đến nay Bộ tài chính ra văn bản mới chưa thì mình chưa biết.

N

ngocanhAT74

Guest
Mình muốn bàn them về Công văn 5361/BTC-CST, nguyên văn là: được thu "phí thẩm định thiết kế cơ sở" theo mức thu "lệ phí thẩm định dự án đầu tư" quy định tại Thông tư 109/2000/TT-BTC; trong khi đó TT109 ghi là Lệ phí thẩm định dự án đầu tư = Tổng mức đầu tư được phê duyệt x Mức thu;
Như vậy thì là mức thu tức tỷ lệ thu bằng nhau chứ không phải chi phí bằng nhau phải không? Và dĩ nhiên thẩm định cơ sở = Giá trị xây lắp x mức thu.
Mong các bạn chi giáo thêm.

T

Thu Trang

Guest
Lệ phí thẩm định thiết kế cơ sở = Tổng mức đầu tư x mức thu phí

vuonghuy86tvxd

Thành viên nhiều triển vọng
Mời đầu tư

Hiện nay tôi đang thi công công trình :Trạm cảnh sát giao thông Yên Mỹ - Hưng Yên.Tôi nhận khoán toàn bộ phần Nhân công với tổng giá trị hợp đồng là :870.000.000 vnd.Tôi đã thi công xong phần thô của nhà chính là 980m2,nhà để xe 200m2.Vấn đề tài chính tôi luôn gặp khó khăn,tôi xin gửi lời kêu gọi đầu tư của các cơ quan,tập thể,cá nhân.
Tôi rất mong nhận được sự hợp tác của các bạn.
Vương Trung Huy
0943133066

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
hiện nay theo quy định tại Nghị định 12/2009/NĐ-CP thì Các cơ quan chỉ cho ý kiến thẩm định TKCS (không phải kết quả thẩm định TKCS và đóng dấu thẩm định như ngày xưa). theo ND 83/2009/ND-CP thì Cơ quan cho ý kiến được nhận 25% phí thẩm định dự án. tuy nhiên hiện nay do chưa có hướng dẫn nên tạm thời chưa thu phí. (bên em có 2 DA đều không thấy các Sở đòi tiền thẩm định nào cả :D)

Last edited by a moderator:

QuocVL

Thành viên mới
Lệ phí thẩm định dự án đầu tư

Phòng mình vừa thẩm định một dự án đầu tư, thuyết minh dự án ghi có vốn đầu tư là 25 tỷ (như vậy là có tính thuế trong đó hay chưa??), nếu căn cứ vào thông tư 109 của Bộ Tài chính thì mình tính theo cách nào sau đây là mới đúng???:

Cách 1: (Trường hợp 25 tỷ trên tính theo chưa có thuế GTGT)
=>Lệ phí TĐ = 25 tỷ x 0,017% = 4.250.000 đ

Cách 2: (25 tỷ đã có thuế) -> quy về giá trị chưa có thuế:
Giá trị công trình chưa thuế = 25 tỷ /1,1 =22,7272 tỷ
Nội suy theo 22,7272 => hệ số thu phí = 0,0174546%
=>Lệ phí TĐ = 22,7272 x 0,0174546% = 3.966.942 đ

Vậy cách nào mới đúng, xin chỉ giáo!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới