Cách tính số lượng gạch xây /1m3 xây

• Khởi xướng momxd
  • Ngày gửi
M

momxd

Guest
Mình có 1 thắc mắc về cách tính lượng gạch/1m3 xây trong định mức vật tư. Trong định mức ban hành chỉ có định mức cho gạch chỉ kích thước 6,5x10,5x22cm, trong khi đó có nhiều báo giá của các tỉnh lại báo giá cho loại gạch có kích thước 20x9,5x5,5 (ví dụ như thông báo giá của Hà Nội). Nếu như vậy, kích thước của gạch đã giảm đi 1 lượng tương đối và cứ lấy theo phân tích vật tư thì khi thi công thực tế sẽ bị thiếu khối lượng rất nhiều.
Mọi người cùng giải đáp vấn đề này nhé. Mình đang cần gấp. :confused:

N

nguyency

Guest
Xây gạch chỉ 5x10x20

mình VD lấy mã này thì hợp lý hơn AE.32114
Xây gạch chỉ 5x10x20, xây tường thẳng, chiều dày <=10 cm, cao <=4 m, vữa XM m75

M

momxd

Guest
Nhưng bạn ơi, nhiều bộ đơn giá không tính cho gạch thẻ kích thước 5x10x20. Vẫn ví dụ điển hình là đơn giá Hà Nội. Híc.
Nếu làm công trình ở Hà Nội, mình phải làm bằng phương pháp thủ công, chọn mã ở cột định mức, chạy dự toán, phần nào không được thì tự gõ. :(

ĐamTrangAnh

Thành viên rất triển vọng
theo mình bạn có thể tính với kích thước gạch bất kỳ mà vẫn đảm bao độ chính xác: bạn hãy quan niệm mạch vữa là theo tiêu chuẩn thi công từ 1-1.5cm, 1m3 gạch xây bạn chọn loại tường 22, 11, 33. nếu 33 chẳng hạn thì khi xây sẽ xếp sao cho đủ 33cm và tính xây dài ra 3m (cho đủ 0.33x3=1m2) do vậy bạn sẽ tính được số viên gạch cho một lớp xây. khi đó 1m3 bạn sẽ cần xây cao lên x hàng (trừ mạch) từ đó tính ra số gạch. (Ban có thể tham kảo Sổ tay XD để tham khảo.

Nguyễn Quang Minh

Thành viên nhiều triển vọng
Mình đang quyết toán công trình điện dùng đơn giá 66 và đơn giá 67 tuy nhiên khi mình sử dụng phần mềm dự toán acitt thì kết xuất không thấy có mã số nhân công và mã số vật tư, có bạn nào có cách hay chỉ giúp mình với

duongtuan1903

Thành viên mới
thì lấy 1 m3 xây chia cho 1 viên gạch mình chọn kích thước biết được số lượng gạch trong khối xây. Sau đó sữa lại hệ số định mức cho phù hợp là ok thôi. Có j đâu

lehoangvu

Thành viên mới
Cho em xin cach tinhs cho 1m2 gach xay 8x8x19 tuong 200 va tuong 100.
cam on nhieu

Q

qtcuong

Guest
mình đang tìm mua một cẩu tháp o tphcm loai potain hay hktc..co ai biet chỉ mình với

mrduong

Thành viên rất triển vọng
thì lấy 1 m3 xây chia cho 1 viên gạch mình chọn kích thước biết được số lượng gạch trong khối xây. Sau đó sữa lại hệ số định mức cho phù hợp là ok thôi. Có j đâu
Bác này chắc không phải dân xây dựng rồi!, Khối xây gạch theo định mức không phải là xếp các viên gạch lại thành 1 m3 để tính toán đâu, mà còn phải cộng thêm cả mạch vữa nữa, chưa kể đến các yếu tố khác ảnh hưởng đến khối xây.

tahoang573

Thành viên có triển vọng
Website
www.vitekcon.vn
Tôi cũng đang gặp vấn đề nan giải về định mức xây khi loại gạch của mình chẳng nằm trong định mức nhà nước gì cả. Kích thước gạch 10*20*30 cm tôi tạm tính cho 1m3 xây tường 10 là 150 viên và 0.12m3 vữa, mạch vữa ngang và đứng tính trung bình 1cm xin hỏi các cao thủ đúng hay sai???

chuminh2212

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Chào các bác. Vấn đề này em đã gặp phải hồi học năm thứ 3, giờ phải lục tìm lại sách.:D
Các bác có thể tìm mua cuốn Giáo trình định mức xây dựng của thầy giáo Nguyễn Bá Vị và thầy giáo Bùi Văn Yêm. Em xin tóm tắt về cách tính toán như sau:
Nói chung thì có 2 phương pháp:
- PP quan sát: Các bác phải ra công trường quan sát sau đó đo, đếm số lượng gạch, m3 vữa..
- PP tính toán:
Đầu tiên ta tính chiều dài L của dải tường cao 1m có thể tích là 1m3.
Sau đó ta tính tiếp số lớp gạch và số gạch trong một lớp.
Để tính khối lượng vữa ta lấy thể tích khối xây trừ đi thể tích của số viên gạch vừa tính toán ở trên.

locvh.kt

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Sai bét. Sao các bạn không tính theo tỷ lệ thuận nhỉ? Cách dễ dàng nhất , ít ra cũng chính xác hơn nhiều cách làm của các bạn.

chuminh2212

Sai bét. Sao các bạn không tính theo tỷ lệ thuận nhỉ? Cách dễ dàng nhất , ít ra cũng chính xác hơn nhiều cách làm của các bạn.
Bác nói rõ cách tính của mình cho mọi người tham khảo. Cách tính của em là tham khảo trong giáo trình.

NPDL

Thành viên năng động
Chào các bác. Vấn đề này em đã gặp phải hồi học năm thứ 3, giờ phải lục tìm lại sách.:D
Các bác có thể tìm mua cuốn Giáo trình định mức xây dựng của thầy giáo Nguyễn Bá Vị và thầy giáo Bùi Văn Yêm. Em xin tóm tắt về cách tính toán như sau:
Nói chung thì có 2 phương pháp:
- PP quan sát: Các bác phải ra công trường quan sát sau đó đo, đếm số lượng gạch, m3 vữa..
- PP tính toán:
Đầu tiên ta tính chiều dài L của dải tường cao 1m có thể tích là 1m3.
Sau đó ta tính tiếp số lớp gạch và số gạch trong một lớp.
Để tính khối lượng vữa ta lấy thể tích khối xây trừ đi thể tích của số viên gạch vừa tính toán ở trên.

cách tính của bạn hoàn toàn chính xác, qua đó mình cũng kiểm tra xem 1 khối vữa xây theo 1776 kết quả là 17 lít vữa nhưng theo định mức vật tư công tác xây gạch 8*8*19 cho 1 khối xây cần 21-22 lít vữa vậy tính sao đây:-w ta?

icor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình

Nếu định mức được tính theo cách thức này thì sẽ rất đơn giản và thuận tiện,nhanh chóng cho kết quả và cũng sẽ chẳng cần đến cái môn mà người ta gọi là định mức nữa. và nếu như vậy thì rất nhiều thứ sẽ bị xoá sổ, mà đầu tiên là môn định mức sẽ không còn được dậy ở trường XD hay trường kinh tế. Thế giới sẽ nhàn biết mấy bạn nhỉ?

icor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
cách tính của bạn hoàn toàn chính xác, qua đó mình cũng kiểm tra xem 1 khối vữa xây theo 1776 kết quả là 17 lít vữa nhưng theo định mức vật tư công tác xây gạch 8*8*19 cho 1 khối xây cần 21-22 lít vữa vậy tính sao đây:-w ta?

Phương pháp tính toán chỉ là một phương pháp xác định định mức, phương pháp này chưa tính tới ảnh hưởng của điều kiện thực tế và giá trị theo phương pháp này thường nhỏ hơn so với phương pháp quan sát thực tế. Chỉ trong một số những điều kiện nhất định người ta mới sử dụng phương pháp tính toán. Mặt khác sau khi tính toán cần phải thêm vào các thành phần hao phí cho phép nữa.

Để hiểu rõ hơn về định mức, cách xây dựng định mức mọi người có thể tham khảo "giáo trình Định mức trong xây dựng", "giáo trình lập định mức trong xây dựng" do các Nhà giáo ĐHXD biên soạn- Đây là những giáo trình giảng dậy cho sinh viên KTXD tại ĐHXD hoặc các giáo trình định mức bên trường kinh tế.

L

lê xuân sáng

Guest
trả lời

mọi người tính như vậy chỉ là tương đối chuẩn.vì tính khối lượng vữa xây tường gạch thi phải tính trước khi xây.chứ các bác tính sau khi xây thì không chuân được.

L

lê xuân sáng

Guest
trả lời

1m3 khối tường xây có định mức là: 1m3tường = 0.3m3 vữa. ( còn phụ thuộc vào mác vữa)

chuminh2212

Phương pháp tính toán chỉ là một phương pháp xác định định mức, phương pháp này chưa tính tới ảnh hưởng của điều kiện thực tế và giá trị theo phương pháp này thường nhỏ hơn so với phương pháp quan sát thực tế. Chỉ trong một số những điều kiện nhất định người ta mới sử dụng phương pháp tính toán. Mặt khác sau khi tính toán cần phải thêm vào các thành phần hao phí cho phép nữa.

Để hiểu rõ hơn về định mức, cách xây dựng định mức mọi người có thể tham khảo "giáo trình Định mức trong xây dựng", "giáo trình lập định mức trong xây dựng" do các Nhà giáo ĐHXD biên soạn- Đây là những giáo trình giảng dậy cho sinh viên KTXD tại ĐHXD hoặc các giáo trình định mức bên trường kinh tế.
Chính sác. Phương pháp tính toán chưa kể đến điều kiện thi công thực tế. Trong thực tế, người công nhân có xu hướng sử dụng nhiều vữa hơn và vì thế số lượng gạch sử dụng cũng ít hơn một chút.

M

minh775

Guest
các bác làm ơn chỉ giúp em cách tính khối lượng của cầu thang a.
xin cảm ơn các bác nhiều.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới