cài đặt thêm bản hatch vào cad 2007 thì làm như thế nào?

107wru

Thành viên có triển vọng
các bác cho e hỏi chút ạ:
1.Tại sao khi e vẽ đường tròn, nét vẽ lại ko được trơn chu mà lại bị gãy nhìn như kiểu nhiều đường line nhỏ tạo nên các bác nhỉ, khi phóng to lên ạ? các pác giải thích giúp e với và cách khắc phục nữa..????
2.để cài đặt thêm bản hatch vào cad 2007 thì làm như thế nào?
3.Trong một bản vẽ làm cách nào để vẽ được những đường nét (đậm và mảnh) khác nhau trong cùng một bản vẽ mà ko cần phải kích vào LWT trong thanh công cụ phía dưới (tức là ko vào layer chọn kích cỡ linewieght ạ)
E cảm ơn các pác trước ạ!!

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
1.Tại sao khi e vẽ đường tròn, nét vẽ lại ko được trơn chu mà lại bị gãy nhìn như kiểu nhiều đường line nhỏ tạo nên các bác nhỉ, khi phóng to lên ạ? các pác giải thích giúp e với và cách khắc phục nữa..????
Cái này không phải lỗi mà do độ phân giải của màn hình. Đúng thực chất của đường trong là tập hợp của các điểm nên nó tập hợp vô số đường line nhỏ là bình thường.
Để khắc phục trong AutoCAD thì có 2 cách: gõ Viewres chọn Yes, rồi gõ con số tối đa là 20000; hoặc vào options ở tab Display chọn dòng Arc and Circle smoothness lên sô 20000 là được.
Cách nhanh hơn là bạn gõ RE -> Enter là xong.

2.để cài đặt thêm bản hatch vào cad 2007 thì làm như thế nào?
Cái này thì rắc rối dài dòng. Tuy nhiên để chỉnh sửa đơn giản thì bạn tìm đến file Acad.pat và Acadiso.pat rồi mở bằng notepad rồi chỉnh sửa.
Còn 1 cách tạo bằng lệnh nhưng phức tạp. Ai biết rõ thì có thể hướng dẫn giúp. Mình cũng có biết nhưng không sử dụng nhiều nên không nghiên cứu sâu.
3.Trong một bản vẽ làm cách nào để vẽ được những đường nét (đậm và mảnh) khác nhau trong cùng một bản vẽ mà ko cần phải kích vào LWT trong thanh công cụ phía dưới (tức là ko vào layer chọn kích cỡ linewieght ạ)
Nếu không làm theo cách đó thì bạn dùng lệnh in theo màu. Cái này thuộc về kinh nghiệm nên khó giải thích lắm.

Ai biết rõ hơn thì giúp cho bạn ấy đi.

Last edited by a moderator:

only_love9280

Thành viên mới
để cài thêm bản hatch vào cad thì bạn tải các mẫu hatch về rùi copy vào thu mục support trong cad chương trình cad trong ổ C ấy
không biết có phải ý bạn hỏi là về cái này không

anhdoan_tvxd

Thành viên mới
Nếu như add thêm vật liệu hay thêm font vao cad thi dễ thôi. ban o dưới nói đúng đấy copy toàn bộ bộ vật liệu mới vào mục support trong file autocad 2007 trong program file trong ổ C là được. cả việc cài thêm font cho cad cung tương tự nhưng ban nhớ là copy bộ font vào mục font trong file autocad 2007 trong ổ C nhé. còn việc vẽ được nhiều loại đường nết trong bản vẽ thì theo lời khuyên của mình mà thực sự là do thầy giáo minh dạy mình thế. khi bắt đầu với một bản vẽ mới hoàn toàn thi ban phải làm được các việc sau:1 là thiết lập lệnh mvsetup. 2 la định dangj chế đọ đo kích thước. 3 la lập layer. minh nói rõ vấn đề của bạn là việc tạo layer là cần thiết vì: bạn có thể thay đổi được các thuộc tính của layer một cách dễ dàng vì thế việc quản lý layer chặt chẽ hơn. nếu như quản lý layer tốt thì việc in xuất bản vẽ sẽ tốt, mà mục đích cuối cùng là thể hiện bản vẽ trên giấy để có thể đọc và triển khai ra thực tế tốt. mình thường làm như vậy. nhưng cũng có cách vẽ khác mình thấy người khác dùng là. vẽ đường nào thi chọn các thuộc tính của nó trên thanh công cụ. mình thấy cách này không ổn vì nếu như khi in bản vẽ bạn thấy một đường nào đó không đúng như bạn muốn nên bạn phải thay đổi một vài thuộc tính cho no, nếu như đường náy ít thì sẽ đỡ phiền phức nếu mà nó nhiều mà lại xen kẽ với bao nhiêu loại đường khác nữa thi thạt khổ. bạn phải tắt các đường khác đi rồi dùng lệnh MA. nhưng nếu bạn thiết lạp tất cả trong hộp thoại layer propeties manager thi bạn chỉ cần vào lại hộp thoại này chinh lại là xong hết cho du bạn dùng layer này vẽ tới 10000 đường đi chăng nữa. mình là dân xây dựng, minhfb thấy các anh bên giao thông có cach vẽ thứ 2 mình nói. mình học năm thứ nhất xong đã vẽ cad tốt rồi, mình còn sử lý được rất nhiều rắc rối khi vẽ, khi mình ra trường được 1 tuần thi đã có công ty nhận vào luôn, đến cuối tháng mình được nhân lương chính thức luôn. mình làm ở đơn vị tư vấn nên việc của mình là khảo sát thực tế+thiết kế+vẽ nữa nên mình dùng cad hang ngày và mình thấy thực hiên bản vẽ theo cách của mình là hay nhất. Trên đây là chia sẻ của mình. nếu có gì không đúng mong cac anh em bỏ qua nhé!

Sakura2k7

" Where Knowledge Becomes Value!"
E cảm ơn các pác trước ạ!!

Muốn làm được điều này bạn có thể dùng lệnh PLINE - Bạn tham khảo nhé:

PLINE
Specify start point:
Current line-width is 0.0000
Specify next point or [Arc/Halfwidth/Length/Undo/Width]: w

Specify starting width <0.0000>: 0.2

Specify ending width <0.2000>:
Specify next point or [Arc/Halfwidth/Length/Undo/Width]:

Trên đây là lệnh vẽ một đoạn thẳng có bề rộng nét: 0.2 bằng lệnh PLINE

chicken8888

Thành viên mới
Nếu như add thêm vật liệu hay thêm font vao cad thi dễ thôi. ban o dưới nói đúng đấy copy toàn bộ bộ vật liệu mới vào mục support trong file autocad 2007 trong program file trong ổ C là được. cả việc cài thêm font cho cad cung tương tự nhưng ban nhớ là copy bộ font vào mục font trong file autocad 2007 trong ổ C nhé. còn việc vẽ được nhiều loại đường nết trong bản vẽ thì theo lời khuyên của mình mà thực sự là do thầy giáo minh dạy mình thế. khi bắt đầu với một bản vẽ mới hoàn toàn thi ban phải làm được các việc sau:1 là thiết lập lệnh mvsetup. 2 la định dangj chế đọ đo kích thước. 3 la lập layer. minh nói rõ vấn đề của bạn là việc tạo layer là cần thiết vì: bạn có thể thay đổi được các thuộc tính của layer một cách dễ dàng vì thế việc quản lý layer chặt chẽ hơn. nếu như quản lý layer tốt thì việc in xuất bản vẽ sẽ tốt, mà mục đích cuối cùng là thể hiện bản vẽ trên giấy để có thể đọc và triển khai ra thực tế tốt. mình thường làm như vậy. nhưng cũng có cách vẽ khác mình thấy người khác dùng là. vẽ đường nào thi chọn các thuộc tính của nó trên thanh công cụ. mình thấy cách này không ổn vì nếu như khi in bản vẽ bạn thấy một đường nào đó không đúng như bạn muốn nên bạn phải thay đổi một vài thuộc tính cho no, nếu như đường náy ít thì sẽ đỡ phiền phức nếu mà nó nhiều mà lại xen kẽ với bao nhiêu loại đường khác nữa thi thạt khổ. bạn phải tắt các đường khác đi rồi dùng lệnh MA. nhưng nếu bạn thiết lạp tất cả trong hộp thoại layer propeties manager thi bạn chỉ cần vào lại hộp thoại này chinh lại là xong hết cho du bạn dùng layer này vẽ tới 10000 đường đi chăng nữa. mình là dân xây dựng, minhfb thấy các anh bên giao thông có cach vẽ thứ 2 mình nói. mình học năm thứ nhất xong đã vẽ cad tốt rồi, mình còn sử lý được rất nhiều rắc rối khi vẽ, khi mình ra trường được 1 tuần thi đã có công ty nhận vào luôn, đến cuối tháng mình được nhân lương chính thức luôn. mình làm ở đơn vị tư vấn nên việc của mình là khảo sát thực tế+thiết kế+vẽ nữa nên mình dùng cad hang ngày và mình thấy thực hiên bản vẽ theo cách của mình là hay nhất. Trên đây là chia sẻ của mình. nếu có gì không đúng mong cac anh em bỏ qua nhé!

..Anh cho em hoi ? em cung hoc xay dung ra va dang tim viec anh co quen biet cong ty nao dang tuyen dung thi gioi thieu em voi nha..Em cảm ơn anh nhiều.em mới tốt nghiệp hiện tìm việc khó quá..với lại em sinh năm 1988 nên công ty cũng ngại nhận vào làm trừ khi có quen biết..hì ở sài gòn này thì em không quen ai cả thấy anh nói hay và nhiệt tình nên em đánh liều nhờ anh vậy. em xin gửi anh địa chỉ mail: tranvannam611@gmail.com

Last edited by a moderator:

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Nếu lần nào cũng vậy thì có lẽ là do 2 nguyên nhân có thể xảy ra như sau:
1. Bộ cài đặt setup của bạn bị lỗi. Giải pháp: Thử lấy bộ cài khác, phiên bản khác xem sao.
2. Có thể do phần mềm xung đột với một phần mềm khác ( phần mềm diệt virus chẳng hạn....)

prettyboy830

Thành viên rất triển vọng
Mình nghĩ là bạn nên sử dụng bộ cài khác, hoặc cài các phiên bản CAD khác xem sao.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới