Cần giúp để hiểu rõ hơn: công tác lắp đặt chậu xí trong dự toán có bao gồm đục lỗ không?

heart_apathetic21

Thành viên mới
Mọi người có thể giúp mình: Trong công tác BB.412xx (ĐMDT xây dựng công trình (phần lắp đặt) theo QĐ 236/QĐ-BXD ngày 04/04/2017 về việc lắp đặt chậu xí thì thành phần công việc bao gồm: Vận chuyển chậu xí đến vị trí lắp đặt, đo lấy dấu, lắp chỉnh, xảm mối nối, chèn trát cố định. Chủ đầu tư thì nói là công tác này có bao gồm công tác đục lỗ thoát xí (đục sàn bê tông ấy) và họ nói là định mức cũ có nói tuy nhiên mình cũng tìm mà chưa thấy => tranh cãi về vấn đề này. Vậy ai hiểu rõ vấn đề này có thể giải thích dùm mình là công tác này có hay không việc phải đục lỗ thoát để lắp cái chậu xí này được ko? Trích dẫn định mức càng tốt

KieuManhTu

Thành viên BQL Diễn đàn
Trong định mức không nói thành phần công việc bao gồm đục lỗ thì tức là các hao phí định mức đó không bao gồm công đoạn đục lỗ bạn ạ.
Mình có thể hiểu là lắp đặt theo thiết kế công trình có sẵn thì tại thời điểm lắp đặt đã phải có ống chờ, lỗ chờ rồi chứ không phải đục nữa. Còn trường hợp sửa chữa, lắp đặt bổ sung hoặc thi công ko đặt lỗ chờ ống chờ thì phải tính thêm công tác đục lỗ.

heart_apathetic21

Thành viên mới
Trong định mức không nói thành phần công việc bao gồm đục lỗ thì tức là các hao phí định mức đó không bao gồm công đoạn đục lỗ bạn ạ.
Mình có thể hiểu là lắp đặt theo thiết kế công trình có sẵn thì tại thời điểm lắp đặt đã phải có ống chờ, lỗ chờ rồi chứ không phải đục nữa. Còn trường hợp sửa chữa, lắp đặt bổ sung hoặc thi công ko đặt lỗ chờ ống chờ thì phải tính thêm công tác đục lỗ.
ở đây chủ đầu tư đang nói đến việc là khi thi công lắp đặt bệ xí là có bao gồm công tác đục cho nên khi mình lắp lại thiết bị vệ sinh họ chỉ tính cho mình 1 nửa giá lắp đặt theo mã BB.412xx thôi, mình có nêu rõ là công tác trên chỉ bao gồm những việc nói trên chứ ko nói đến đục lỗ, họ bảo lắp đặt cái đấy thì làm gì đến 1.5 công => công tác đục lỗ tính trong giá nhân công => lắp lại chỉ đc tính 1 nửa thôi. Mình muốn trao đổi làm rõ để ko những cho công trình này mà còn các công trình tiếp theo nữa

KieuManhTu

Thành viên BQL Diễn đàn
Định mức lắp đặt thì ko có việc đục lỗ. Lắp đặt chỉ là lắp vào vị trí đã lỗ chờ đã có, lỗ đó đã có đường ống lắp sẵn ở đó rồi. Việc lắp mới hay tháo bỏ cái cũ đi và lắp lại thì đều giống nhau và không bao gồm việc đục đó. Trong thuyết minh công tác lắp đặt cũng không có việc đục này bạn ạ. Mình cũng không thấy chỗ nào nói rõ là không bao gồm việc đục, mà chỉ không nói đến thôi.

Hao phí định mức là tính trung bình cho nhiều trường hợp, có trường hợp lắp dễ, có trường hợp lắp khó và thông thường theo xu hướng an toàn, đủ để thi công cho nhiều trường hợp. Nhưng cũng có nhiều công việc mà hao phí định mức trong định mức dự toán cao hơn so với hao phí thực tế khi thực hiện. Ngược lại thì mức lương tính theo hướng dẫn của bộ xây dựng lại thấp hơn rất nhiều so với mức lương thực tế phải trả cho nhân công.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới