Cần giúp đỡ về cách sử dụng tài nguyên trong MS Project

• Khởi xướng quocan912
  • Ngày gửi
Q

quocan912

Guest
Mình đang khởi tạo tài nguyên cho công việc, khi tạo tài nguyên "nhân công" có giá trị max. Units là 20. sau đó mình gán tài nguyên này cho 1 công việc A nào đó, tiếp theo mình muốn gán tài nguyên "nhân công" này cho công việc B thì MS Project báo là "This resource should be leveled based on a Day by day setting".
Như vậy là không thể gán 1 loại tài nguyên cho nhiều công việc ở các ngày khác nhau, đúng ko?
Mình chưa rành lắm về MS Project. Mong các bạn giúp đỡ.
Cảm ơn!

Q

quyetxd

Guest
Mình đang khởi tạo tài nguyên cho công việc, khi tạo tài nguyên "nhân công" có giá trị max. Units là 20. sau đó mình gán tài nguyên này cho 1 công việc A nào đó, tiếp theo mình muốn gán tài nguyên "nhân công" này cho công việc B thì MS Project báo là "This resource should be leveled based on a Day by day setting".
Như vậy là không thể gán 1 loại tài nguyên cho nhiều công việc ở các ngày khác nhau, đúng ko?
Bạn có thể Up file lên để mọi người cùng trao đổi, bạn thử kiểm tra lại khai báo là cố định tài nguyên(Fixeds Units) hay cố định thời gian hoàn thành công việc (Fixeds Duration).
Theo mình công việc A được gán tối đa 20 không ảnh hưởng gì đến gán tài nguyên cho công việc B cả.
"Như vậy là không thể gán 1 loại tài nguyên cho nhiều công việc ở các ngày khác nhau, đúng ko?" Mình không hiểu ý này tại sao lại gán tài nguyên ở các ngày khác nhau?
Còn vấn đề gán tài nguyên theo ngày thì trong(Resources Information) lựa chọn Effective Date để gán ngày cho tài nguyên chứ.

Last edited by a moderator:
Q

quocan912

Guest
Do em up file trực tiếp lên diễn đàn ko được. nên phải up lên mediafire. Anh tải về xem dùm em (file project1.mpp). Lỗi như trên em đã sửa rồi, hình như có liên quan tới phân Tools-->Level Resources. A xem thử đây vấn đề gì.
àh, trong đây còn có file du an.mpp, anh có thể hướng dẫn giúp em cách tạo, và gán tài nguyên thế nào cho hợp lý ko? tại em đang làm đồ án tốt nghiệp về cái này(em không phải chuyên ngành Xây dựng nên ko rành lắm)
Cảm ơn anh nhiều.
http://www.mediafire.com/?tmmnoqijtlh

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Mình chưa rành lắm về MS Project. Mong các bạn giúp đỡ.
Cảm ơn!

Theo mình hiểu thì thông báo này nói về tối ưu nguồn nhân lực theo ngày chứ không liên quan đến gán tài nguyên. Để mình load file của bạn về nghiên cứu và sẽ trả lời tiếp sau.

Q

quyetxd

Guest
Thắc mắc của quocan 912

Mình có mấy lời về vấn đề của quocan912 như sau:
1. Trong Project có chức năng tự động điều chỉnh khi tài nguyên bị quá tải(khi trong cửa sổ khai báo tài nguyên, tài nguyên quá tải là tài nguyên có màu đỏ ấy). Nó thực hiện theo cách thay đổi sự bắt đầu(kết thúc) các công tác không găng trong phạm vi dự trữ thời gian các công tác nên thời gian thực hiện dự án không bị thay đổi.
Được thực hiện trong hộp thoại Resource Leveling đó.
2.
Anh có thể hướng dẫn em cách
tạo tài nguyên, gán tài nguyên nào với công việc nào cho thích hợp
.
Vấn đề này mình đang trình bày trong phần lớp học, bạn vào theo dõi lý thuyết và thắc mắc, giải đáp của mọi người nhé.
Cụ thể là: Cách tạo tài nguyên được hiểu là: Bạn có trong tay số lượng, chủng loại tài nguyên cụ thể như thế nào phục vụ cho dự án của mình, mình liệt kê các tài nguyên đó ra trong bảng Resource sheet, sau đó gán cho từng công việc cần những loại tài nguyên nào?
Còn vấn đề gán tài nguyên nào cho công việc nào thì chính bạn phải trả lời câu hỏi này. Đối với các công việc trực tiếp xây dựng thì bạn tham khảo các định mức của nhà nước nhé.:D

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Cho mình hỏi là để kiểm tra tổng hao phí ngày công và kiểm tra số ngày công vượt quá nguồn lực cho phép (tức là phần màu đỏ trong biểu đồ nhân lực) thì kiểm tra chỗ nào nhỉ?

Không biết mình có hiểu đúng ý bạn không nữa. Bạn thử làm như sau xem nhé:
Vào View/ Chọn Resource Graph. Chọn từng tài nguyên để xem bạn sẽ biết có tài nguyên nào vượt quá nguồn lực hay không.

Q

quyetxd

Guest
cái này thì đơn giản rùi. Thực tế có MP mình đã nghiên cứu khá kỹ và mình chỉ muốn tìm hiệu một số "mẹo vặt" hay nói cách khác là "Việt hóa" theo phong cách người Việt mà thôi.
không hiểu ý của bạn ngocthanh là hỏi hay đánh đố. nếu biết rồi thì sao còn hỏi, mình hỏi bạn phong cách của người việt là sao? bạn không là người việt nam ah?
Còn về hệ số K1 và K2 thì mình giải thích rõ với bạn như sau:
Mục đích dùng 2 hệ số đó là để đánh giá biểu đồ nhân lực.
K1: hệ số sử dụng nhân công không đều hay còn được gọi là hệ số không điều hòa. Được xác định: K1 = Amax/Atb.
Amax: số công nhân cao nhất.
Atb: số công nhân trung bình của biểu đồ nhân lực.(tức là= tổng số NC lao động/tổng số thời gian thi công)
Tốt nhất là K1#1.
K2: hệ số phân bố lao động. Xác định K2= Adư/A
Adư: số công nhân dư
A: tổng số công nhân.
Tốt nhất là K2#0.
Việc xác định này nhằm mục đích như trên và do người lập ra biểu đồ tự tính chọn ra biểu đồ nhân lực tối ưu nhất. phần mềm không thể đưa ra được các chỉ số này.
mình muốn hỏi xem có cách nào để tính hao phí ngày công dôi ra một cách nhanh nhất ko
Liên quan gì đến hao phí hả bạn? Hao phí = Cost*thời gian làm việc của tài nguyên rồi còn gì.
Khi khai báo tài nguyên thì trong tay của người quản lý đã có số lượng tài nguyên chính xác (Max.Units=?) rồi. Sau đó khai báo và vẽ lên được Resource Graph sẽ xuất hiện ngay tài nguyên nào quá tải. Để xác định độ vượt quá thì bổ sung thêm Column Peak trong khung nhìn Resource Sheets chương trình tự động cho ta số tài nguyên vượt quá.
Vài điều góp ý với bạn, rất mong tiếp tục nhận được ý kiến của bạn.

Last edited by a moderator:

Mr.DuNo_G

Thành viên mới
cho e hỏi muốn cho công nhân làm luôn ngày thứ 7,chủ nhật thì hiệu chình như thế nào? e có thử chọn trong calendar rồi nhưng khi view resource graph thì không thấy 2 cột cho ngày thứ 7,cn?

dienutc

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
cho e hỏi muốn cho công nhân làm luôn ngày thứ 7,chủ nhật thì hiệu chình như thế nào? e có thử chọn trong calendar rồi nhưng khi view resource graph thì không thấy 2 cột cho ngày thứ 7,cn?
Mình cũng chưa rõ câu hỏi câ bạn lắm nhưang bạn thử làm thế này xem?
Để CN làm luôn ngày thứ 7 và CN thì bạn phải gán lịch mới cho dự án bạn vào tool -> change working time->Create new Calendar ->Mục name đánh tên lịch, tick vào make a coppy off tùy chọn cho hợp lý.
Sau đó kick vào Work weeks -> Detalins-> chon thứ bảy và chủ nhật rùi tích vào Set day (to) these... rùi hiệu chỉnh thời gian bắt đau fkeets thúc rùi oke là xong. Chúc bạn thành công

viy

Thành viên mới
ai bit cach tim bieu do cat,ximag,betong, trong projec ko. em lam ra rui ma ko bit cach vao xem o? dau. mog anh chi nao bit giup e . em dag lam DATN. co ji gui ve mail: thanh15051987@gmail.com

dienutc

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
ai bit cach tim bieu do cat,ximag,betong, trong projec ko. em lam ra rui ma ko bit cach vao xem o? dau. mog anh chi nao bit giup e . em dag lam DATN. co ji gui ve mail: thanh15051987@gmail.com
Mình không hiểu rõ câu hỏi của bạn lắm nhưng nếu bạn nhập tài nguyên bình thường thì ở cửa sổ Resounce Graph sẽ hiện lên tất cả Vào View chọn View bar -> Resounce Graph

manhtuan1510

Thành viên mới
nếu mp 2003: tool\change workingtime\chon thu7 va cn\bo chon Nondefault working time
nếu mp 2007: tool\change workingtime\work weeks\details và thao tác theo bảng.

damvantai

Thành viên năng động
Website
www.damtaicap.net
Hum! Ý mình không phải thế này, cái này thì đơn giản rùi. Thực tế có MP mình đã nghiên cứu khá kỹ và mình chỉ muốn tìm hiệu một số "mẹo vặt" hay nói cách khác là "Việt hóa" theo phong cách người Việt mà thôi.
Khi ta lập tiến độ thi công ta sẽ dựa vào 2 chỉ số: K1:Hệ số ử dụng nhân công ko đều và K2: hệ số phân bố lao động không đều.
Để đi tính 2 hệ số này cần phải tính tổng số hao phí ngày công, số công nhân trung bình, sô công nhan max, hao phí ngày công vượt mức trung bình. Nếu tính thủ công thì hơi lâu (đối với những dự án lớn) do đó mình muốn hỏi xem có cách nào để tính hao phí ngày công dôi ra một cách nhanh nhất ko. Còn về tính tổng hao phí ngày công thì mình đã có cách x(. ý mính muốn hỏi là như vậy.

Cái này nếu bạn dùng trên MP 2010 thì khi bạn chuyển sang khung nhìn Resource Graph thì bạn click chuột phải chọn Overallocation là ra ngay phần tổng hao phí h công, ngày công dôi ra.
1 Xem vượt quá nguồn lực.jpg

hailam150987

Thành viên có triển vọng
Mọi người ơi cho em hỏi tí ạ, e đang làm đồ án về tiến độ tc, e muốn kiểm tra xem 1 hạng mục đó hết bao nhiều nhân công thì e phải làm như thế nào ạ. trong quá trình làm e có điền số NC và ngày đầy đủ rồi ạ, e indent các công việc thứ cấp ra công việc chính là bao nhiều ngày rồi nhưng k biết kiểm tra xem hết bao nhiều nhân công. e cảm ơn ạ

KieuManhTu

Thành viên BQL Diễn đàn
Mọi người ơi cho em hỏi tí ạ, e đang làm đồ án về tiến độ tc, e muốn kiểm tra xem 1 hạng mục đó hết bao nhiều nhân công thì e phải làm như thế nào ạ. trong quá trình làm e có điền số NC và ngày đầy đủ rồi ạ, e indent các công việc thứ cấp ra công việc chính là bao nhiều ngày rồi nhưng k biết kiểm tra xem hết bao nhiều nhân công. e cảm ơn ạ

Trong trường hợp bạn gán 1 loại tài nguyên nhân công, thì cách dễ nhất là trong Gantt Chart bạn chèn thêm cột Work. Cột này là hao phí lao động cho từng công việc, từng hạng mục và cả dự án.
Còn nếu bạn gán thêm 1 loại tài nguyên lao động khác, thì cột này sẽ cộng lại hao phí lao động của tất cả tài nguyên lao động. Khi đó, để quan sát được hao phí ngày công của nhân công cho từng công việc, bạn vào Task\Gantt Chart\Task Usage. Đối với mỗi công việc, bạn xem trong cột Work sẽ có hao phí lao động của từng loại tài nguyên lao động. Nhưng đối với hạng mục (gồm nhiều công việc) thì lại thống kê tổng hao phí của tất cả các loại tài nguyên.

attachment.php

File đính kèm

181,5 KB · Đọc: 585

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới