cần giúp đỡ về công tác phát sinh

hamhochoi.tc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Các bác cho e hỏi có mấy loại phát sinh ạ? khi nào phát sinh phải lập dự toán, khi nào không ạ? khi thanh toán thì phát sinh nào phải kê vào pl 4 của tt86 ạ?

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Đối với các công việc đã có đơn giá trong hợp đồng và giá trị phát sinh không quá 20% giá trị gói thầu thì thanh toán bằng đơn giá công việc đó trong hợp đồng. Đối với các khối lượng công việc phát sinh mà chưa có công việc đó trong hợp đồng hoặc phát sinh có đơn giá trong hợp đồng nhưng khối lượng phát sinh lớn hơn 20% hợp đồng thì phải lập dự toán phát sinH!

hamhochoi.tc

hình như 20% khối lượng công việc tương ứng trong hợp đồng chứ ạ?. em hiểu thế này có đúng không ạ : với công việc trong hợp đồng :Nếu phát sinh dưới 20% thì nghiệm thu theo thực tế bt, còn nếu quá 20% thì làm dự toán ps. với công việc ngoài hợp đồng thì phải làm dự toán phát sinh.
EM không hiểu trong NĐ 48 tại sao quy đinh nếu quá 20% thì phải lập đơn giá mới mà không dùng đơn giá trong hợp đồng ạ

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
EM không hiểu trong NĐ 48 tại sao quy đinh nếu quá 20% thì phải lập đơn giá mới mà không dùng đơn giá trong hợp đồng ạ
Bởi thời điểm thi công của bạn đơn giá vật liệu, nhân công không phù hợp với thời điểm dự toán đã được phê duyệt trước kia. (Bác muốn nhiểu tiền hay ít tiền nào).:))

hamhochoi.tc

Bởi thời điểm thi công của bạn đơn giá vật liệu, nhân công không phù hợp với thời điểm dự toán đã được phê duyệt trước kia. (Bác muốn nhiểu tiền hay ít tiền nào).:))
Ý e là đơn giá mới ở đây là đơn giá gì ạ?có khác đơn giá điều chỉnh không ạ? e nghĩ dù lớn hay nhỏ hơn 20% thì cũng được điều chỉnh giá hết chứ ạ?

bqldagnnvbv

Ý e là đơn giá mới ở đây là đơn giá gì ạ?có khác đơn giá điều chỉnh không ạ? e nghĩ dù lớn hay nhỏ hơn 20% thì cũng được điều chỉnh giá hết chứ ạ?
Đơn giá điều chỉnh là đơn giá điều chỉnh, phát sinh là phát sinh chứ
Đơn giá điều chỉnh là có công văn của bộ, sở xây dựng hẳn hoi. Còn cái phát sinh là do trong quá trình thi công phát sinh thêm ngoài dự kiến, ngoài bản vẽ đã phê duyệt. Còn phát sinh >< 20% ( cái này là hợp đồng theo đơn giá cố định).
Bác seach trên diễn đàn có rất nhiều nhiều bài viết về vấn đề này rồi http://www.giaxaydung.vn/diendan/f2...ong-hop-dong-theo-don-gia-co-dinh-118259.html

hamhochoi.tc

Nếu là phát sinh ngoài thiết kế thì đương nhiên phải lập dự toán ps rồi. ý e là phát sinh do tính thiếu kl. trong nđ 48 chỉ ghi chung chung, không có nói riêng cho hđ trọn gói như 08/2010

bqldagnnvbv

Nếu là phát sinh ngoài thiết kế thì đương nhiên phải lập dự toán ps rồi. ý e là phát sinh do tính thiếu kl. trong nđ 48 chỉ ghi chung chung, không có nói riêng cho hđ trọn gói như 08/2010
Khi có khối lượng phát sinh ngoài thiết kế, dự toán xây dựng công trình được duyệt thì chủ đầu tư và nhà thầu thi công xây dựng phải xem xét để xử lý. Riêng đối với công trình sử dụng vốn ngân sách nhà nước, khi có khối lượng phát sinh ngoài thiết kế, dự toán xây dựng công trình làm vượt tổng mức đầu tư thì chủ đầu tư phải báo cáo người quyết định đầu tư để xem xét, quyết định.
Khối lượng phát sinh được chủ đầu tư hoặc người quyết định đầu tư chấp thuận, phê duyệt là cơ sở để thanh toán, quyết toán công trình.

• Like
Các tương tác: NNVP

hamhochoi.tc

e chẳng hiểu a nói gì nữa,Dù sao cũng cảm ơn a đã nhiệt tình giúp đỡ ạ...

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Mình hiểu ý bạn rồi. Theo mình mặc dù trong NĐ 48 không nói rõ nhưng ta phải ngầm hiểu vấn đề bạn đang đề cập tới là 1 trong những trường hợp điều chỉnh giá hợp đồng của hợp đồng theo đơn giá cố định chứ không phải của hợp đồng điều chỉnh giá. Vì mình nghĩ nếu là hợp đồng điều chỉnh giá thì có phát sinh bao nhiêu và là phát sinh kiểu gì thì cũng được tính giá theo thời điểm thi công.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới