Cần trợ giúp gấp về bảo đảm thực hiện hợp đồng! Help

nguyenthanhtrungks

Thành viên có triển vọng
Thông thường thì bảo đảm thực hiện hợp đồng là tiền.
Mình xin được hỏi các cao thủ là Bảo đảm thực hiện hợp đồng có được dùng chính khối lượng sẽ thực hiện trong hợp đồng để làm đảm bảo hay không?
Xin cảm ơn nhiều

Bác nào có cao kiến xin nhờ bác gửi cho em xin câu trả lời vào email: thanhtrunga41@yahoo.com.vn
Xin cảm ơn!

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Thông thường thì bảo đảm thực hiện hợp đồng là tiền.
Mình xin được hỏi các cao thủ là Bảo đảm thực hiện hợp đồng có được dùng chính khối lượng sẽ thực hiện trong hợp đồng để làm đảm bảo hay không?
Xin cảm ơn nhiều
Khi chưa triển khai ngoài hiện trường thì lấy đâu khối lượng để đảm bảo hả bạn? bảo đảm thực hiện hợp đồng thực hiện ngay khi trúng thầu, ký kết hợp đồng cơ mà

nguyenthanhtrungks

Thành viên có triển vọng
Khi chưa triển khai ngoài hiện trường thì lấy đâu khối lượng để đảm bảo hả bạn? bảo đảm thực hiện hợp đồng thực hiện ngay khi trúng thầu, ký kết hợp đồng cơ mà

Công trình của mình là tư nhân, nhà thầu là được chỉ định thầu. Liệu có cách nào không phải dùng tiền để làm bảo lãnh thực hiện hợp đồng không bác?

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
Công trình của mình là tư nhân, nhà thầu là được chỉ định thầu. Liệu có cách nào không phải dùng tiền để làm bảo lãnh thực hiện hợp đồng không bác?
Chỉ định thầu thường có thể bỏ qua bảo đảm thực hiện hợp đồng. Tư nhân càng dễ. vì không chịu phạm vi ảnh hưởng của nghị định 48/2010.

nguyenthanhtrungks

Thành viên có triển vọng
Chỉ định thầu thường có thể bỏ qua bảo đảm thực hiện hợp đồng. Tư nhân càng dễ. vì không chịu phạm vi ảnh hưởng của nghị định 48/2010.

Cảm ơn bác nhiều. Như vậy là trong hợp đồng có thể bỏ qua bảo đảm thực hiện hợp đồng hả bác. Thế này sẽ đỡ đc 1 khoản tiền tương đối nhỉ. hihi

naat

Cảm ơn bác nhiều. Như vậy là trong hợp đồng có thể bỏ qua bảo đảm thực hiện hợp đồng hả bác. Thế này sẽ đỡ đc 1 khoản tiền tương đối nhỉ. hihi
Bỏ hay không là do quy định hợp đồng, phụ thuộc quan hệ 2 bên. Có những DN tư nhân họ còn làm chặt hơn cả nhà nước cơ, vì thế quay lại chủ đề chính: không thể bảo đảm thực hiện hợp đồng bằng khối lượng vì thứ tự trước sau trong quan hệ logic của nó.

nguyenthanhtrungks

Thành viên có triển vọng
Bỏ hay không là do quy định hợp đồng, phụ thuộc quan hệ 2 bên. Có những DN tư nhân họ còn làm chặt hơn cả nhà nước cơ, vì thế quay lại chủ đề chính: không thể bảo đảm thực hiện hợp đồng bằng khối lượng vì thứ tự trước sau trong quan hệ logic của nó.

Vậy bác cho em hỏi thêm có thể dùng thiết bị của Nhà thầu để làm bảo đảm không?

hhh

Vậy bác cho em hỏi thêm có thể dùng thiết bị của Nhà thầu để làm bảo đảm không?
Nếu thực sự tin tưởng nhau thì cần j bảo đảm. có thể bỏ bạn được. nếu không cứ đúng theo luật mà làm. thiết bị nhà thầu mượn của em đó, bác đừng tin.

naat

Nếu thực sự tin tưởng nhau thì cần j bảo đảm. có thể bỏ bạn được. nếu không cứ đúng theo luật mà làm. thiết bị nhà thầu mượn của em đó, bác đừng tin.
Chủ đầu tư chả cần máy móc, thiết bị của nhà thầu làm gì. Đó là việc của nhà thầu với đơn vị bảo lãnh.
@nguyenthanhtrungks: chắc bạn bên nhà thầu à?

naat

Chào mọi người, để rõ hơn, mình nói thêm tại Điều 55. Luật đấu thầu:

Như vậy, Chủ đầu tư có quyền yêu cầu nhà thầu thi công nộp bảo lãnh thực hiện hợp đồng (nhất là trong công trình thuộc nguồn vốn nhà nước). Cho dù là đấu thầu hay Chỉ định thầu để đảm bảo việc thực hiện hợp đồng của nhà thầu thi công và cũng có thể gọi là giữ chuôi vậy. Điều khoản này phải đưa vào trong thương thảo hợp đồng và trong hợp đồng thi công xây dựng./.
Luật đấu thầu quy định như vậy là rõ rồi. Tuy nhiên đối với trường hợp này là dự án tư nhân thì việc trích dẫn Luật đấu thầu e rằng không phù hợp đâu.
Quan trọng nhất đây là thỏa thuận 2 bên, có bắt buộc bảo đảm thực hiện hợp đồng không. Nếu phải bảo đảm thực hiện hợp đồng thì hình thức bảo đảm như thế nào thôi

hhh

Chào mọi người, mình thảo luận thêm 1 chút nữa.
Tại khoản 3 điều 2 về đối tượng áp dụng Luật Đấu thầu có nêu:"Tổ chức, cá nhân có dự án không thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật này chọn áp dụng Luật này".
Như vậy dù không thuộc đối tượng của Luật này (là dự án nguồn vốn khác), nhưng nếu Chủ đầu tư đã lựa chọn cho mình các điều khoản theo Luật thì có nghĩa trong việc thương thảo ký kết hợp đồng Chủ đầu tư có quyền đưa vào. Bởi Bảo đảm thực hiện hợp đồng là việc nhà thầu bảo đảm trách nhiệm thực hiện hợp đồng của mình. Tuy nhiên, ở Hồ sơ yêu cầu trong việc Chỉ định thầu thì Chủ đầu tư nên đưa điều khoản "Bảo đảm thực hiện hợp đồng" này vào chứ mọi người nhỉ!
Thực tế chố mình làm toàn bỏ bảo đảm thực hiện hợp đồng. chỉ định thầu thì càng không. Luật quy định vậy nhưng cái này nếu CĐT và nhầu tin tưởng nhau thì có thể linh hoạt bỏ qua điều này.

proconco

Thành viên nhiều triển vọng
Có cách nữa là chứng thư bảo lãnh của ngân hàng, còn việc muốn có chứng thư bảo lãnh thì nhà thầu phải thế chấp tài sản hay đảm bảo bằng tiền là việc của nhà thầu thôi.
Còn bảo đảm bằng khối lượng sẽ thực hiện như nắm con lươn bằng đuôi ấy. :))

nguyenthanhtrungks

Thành viên có triển vọng
Em cảm ơn các bác nhiều. Em muốn hỏi để bỏ bớt cái điều khoản bảo đảm thực hiện, vì có thể nói là CĐT và nhà thầu như anh e rồi :D

naat

Em cảm ơn các bác nhiều. Em muốn hỏi để bỏ bớt cái điều khoản bảo đảm thực hiện, vì có thể nói là CĐT và nhà thầu như anh e rồi :D
Đã là anh em rồi thì bỏ hay không bỏ bảo đảm thực hiện hợp đồng mời cả 2 về đóng cửa bảo nhau. Còn nếu bàn về hình thức bảo đảm thực hiện hợp đồng thế nào thì xem thêm các hình thức bảo đảm nghĩa vụ dân sự trong luật dân sự.

NguyenVu12

Thành viên rất triển vọng
Thực tế chố mình làm toàn bỏ bảo đảm thực hiện hợp đồng. chỉ định thầu thì càng không. Luật quy định vậy nhưng cái này nếu CĐT và nhầu tin tưởng nhau thì có thể linh hoạt bỏ qua điều này.
Không biết chỗ bạn các công trình đó vốn nhà nước hay là vốn khác, nếu áp dụng Luật Đấu thầu và các Nghị định liên quan thì:
Tại khoản 3 Điều 33 Nghị định 85/CP có quy định "Đối với gói thầu quy mô nhỏ, giá trị bảo đảm dự thầu là 1% giá gói thầu, giá trị đảm bảo thực hiện hợp đồng là 3% giá hợp đồng".
Như vậy đối với các gói thầu quy mô nhỏ thì bắt buộc phải có đảm bảo thực hiện hợp đồng còn các gói thầu lớn thì không có quy định giá trị đảm bảo thực hiện hợp đồng tối thiểu mà chỉ có mức tối đa.

• Like
Các tương tác: naat

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới