chỉ Giúp cách tính bù giá nhiên liệu gấp SOS ...

t668

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Website
thuongmaitaybac.com
Có được tính bù giá nhiên liệu theo thông tư 05/2009 ???

Theo Hướng dẫn số 334/HD-SXD của Sở Xây Dựng tỉnh Sơn La về việc Hướng dẫn điều chỉnh dự toán công trình theo thông tư 05/2009/TT-BXD có ghi:
Điều chỉnh chi phí ca máy thi công trong dự toán chí phí xây dựng được xác định trên cơ sở giá ban hành kèm theo công bố: 2890/2007/UBND-KTN ngày 22/11/2007 của UBND tỉnh Sơn La tính mức lương tối thiểu là 350.000 đồng/tháng; đơn giá nhiên liệu, năng lượng chưa bao gồm thuế VAT ( xăng A92= 8.854 đồng/lít; dầu diezel = 6.982 đồng/ lít...).Chi phí máy thi công được điều chỉnh theo mức lương tối thiểu vùng mới ( 650.000 đồng/ thang và 690.000 đồng/tháng) giá nhiên liệu, năng lượng tại thời điểm tháng 01 năm 2009, Hệ số điều chỉnh chi phí máy thi công xác định bằng phương pháp bình quân gia quyền của chi phí theo nhóm máy va được điều chỉnh như sau:.....

Bây giờ em muốn tính bù giá nhiên liệu trong dự toán em lập tại thời điểm bây giờ thì lấy giá nhiên liệu thời điểm tháng 07/2009 trừ đi giá nhiên liệu tháng nào? kính mong ai biết chỉ giáo gấp ạh?
Khi đã nhân hệ số điều chỉnh ca máy theo thông tư 05/2009 thì có được tính bù giá nhiên liệu nữa không?
Công trình em đang lập dự toán là công trình giao thông

Last edited by a moderator:
N

NGUYENMANHHA

Guest
Theo Hướng dẫn số 334/HD-SXD của Sở Xây Dựng tỉnh Sơn La về việc Hướng dẫn điều chỉnh dự toán công trình theo thông tư 05/2009/TT-BXD có ghi:
Điều chỉnh chi phí ca máy thi công trong dự toán chí phí xây dựng được xác định trên cơ sở giá ban hành kèm theo công bố: 2890/2007/UBND-KTN ngày 22/11/2007 của UBND tỉnh Sơn La tính mức lương tối thiểu là 350.000 đồng/tháng; đơn giá nhiên liệu, năng lượng chưa bao gồm thuế VAT ( xăng A92= 8.854 đồng/lít; dầu diezel = 6.982 đồng/ lít...).Chi phí máy thi công được điều chỉnh theo mức lương tối thiểu vùng mới ( 650.000 đồng/ thang và 690.000 đồng/tháng) giá nhiên liệu, năng lượng tại thời điểm tháng 01 năm 2009, Hệ số điều chỉnh chi phí máy thi công xác định bằng phương pháp bình quân gia quyền của chi phí theo nhóm máy va được điều chỉnh như sau:.....

Bây giờ em muốn tính bù giá nhiên liệu trong dự toán em lập tại thời điểm bây giờ thì lấy giá nhiên liệu thời điểm tháng 07/2009 trừ đi giá nhiên liệu tháng nào? kính mong ai biết chỉ giáo gấp ạh?
Công trình em đang lập dự toán là công trình giao thông
Theo mình thì bạn tính giá ca máy tại thời điểm này như sau:
Giá ca máy bay giờ = Giá ca máy gốc (2890/2007/UBND-KTN ngày 22/11/2007 của UBND tỉnh Sơn La) + Chênh lệch
Chênh lệch = Chênh lệch lương thợ điều khiển + Chênh lệch nhiên liệu
* Chênh lệch lương thợ điều khiển = Lương tính theo thời điểm hiện tại - Lương tính theo 2890/2007/UBND-KTN ngày 22/11/2007 của UBND tỉnh Sơn La
* Chênh lệch nhiên liệu = Giá nhiên liệu tại thời điểm hiện tại - Giá nhiên liệu tính trong 2890/2007/UBND-KTN ngày 22/11/2007 của UBND tỉnh Sơn La

N

NguyenKhiet7x

Guest
Theo mình thì bạn tính giá ca máy tại thời điểm này như sau:
Giá ca máy bay giờ = Giá ca máy gốc (2890/2007/UBND-KTN ngày 22/11/2007 của UBND tỉnh Sơn La) + Chênh lệch
Chênh lệch = Chênh lệch lương thợ điều khiển + Chênh lệch nhiên liệu
* Chênh lệch lương thợ điều khiển = Lương tính theo thời điểm hiện tại - Lương tính theo 2890/2007/UBND-KTN ngày 22/11/2007 của UBND tỉnh Sơn La
* Chênh lệch nhiên liệu = Giá nhiên liệu tại thời điểm hiện tại - Giá nhiên liệu tính trong 2890/2007/UBND-KTN ngày 22/11/2007 của UBND tỉnh Sơn La

theo em thi bác có file mẫu nào gửi luôn cho bác ấy !

longphuong

Thành viên mới
Sai rồi, theo tớ thì tại văn bản số 334/HD-SXD ngày 5/6/2009 của sở XD Sơn La quy định điều chỉnh hệ số chi phí máy thi công là K = 1,28 đối với thành phố Sơn La, K = 1,197 đối với các huyện, so với đơn giá máy quy định tại 2890/2008/UBND-KTN ngày 22/11/2007 của UBND tỉnh Sơn La. Trong đó đã điều chỉnh chi phí thợ điều khiển với mức lương mới 690.000 đối với TP và 650.000 đối với các huyện. Chi phí nhiên liệu đã được tính tại thời điểm tháng 1/2009. Như vậy, việc tính chênh lệch nhiên liệu tại thời điểm hiện tại thì phải lấy đơn giá nhiên liệu tại thời điểm lập dự toán hoặc nghiệm thu KL hoàn thành trừ đi giá nhiên liệu tại thời điểm tháng 01/2009. Thân !

giangdothihuong

Thành viên mới
Mình cũng nghĩ như bạn. Cách tính như thế là đơn giản nhất vì theo văn bản số 334/HD-SXD ngày 5/6/2009 của sở XD Sơn La thì tại thời điểm điều chỉnh hệ số ca máy đã điều chỉnh lương rồi nên sẽ k có chênh lệch lương nữa, chỉ cần tính chênh lệch nhiên liệu từ thời điểm 1/2009 đến nay là đủ

tuan82

Thành viên mới
Điều chỉnh giá nhiên liệu

Mình hướng dẫn bạn điều chỉnh giá nhân công và nhiên liệu như sau nhé:
Trong bảng tổng hợp vật tư sau khi phân tích của từng nội dung (hạng mục hoặc công trình) sẽ có tổng hợp số ca máy cho từng loại máy của các nội dung đó.
Bạn lập một bảng riêng, dựa trên định mức ca máy sẽ bao gồm định mức Nhân công; định mức tiêu hao nhiên liệu; giá gốc tính giá nhân công; giá gốc tính giá nhiên liệu; giá nhân công, giá nhiên liệu tại thời điểm tính chênh lệch.
Mình gửi kèm 1 file mình đã tính điều chỉnh để mọi người tham khảo nhé.
thân.

ksleta

Thành viên mới
Khi đã nhân hệ số điều chỉnh ca máy theo thông tư 05/2009 thì có được tính bù giá nhiên liệu nữa không?
Công trình em đang lập dự toán là công trình giao thông mong cac bac giup do[/QUOTE]

afoolman2000

Thành viên nhiều triển vọng
Công trình em đang lập dự toán là công trình giao thông mong cac bac giup do
[/QUOTE]

Mình cũng có làm dự toán về bù giá nhiên liệu cho một số công trình và không thấy chủ đầu tư và đơn vị thẩm tra thắc mắc gì về bảng tính của mình cả. Nên mình up lên 1 cái điển hình các bác tham khảo và kiểm tra xem có dùng được ko nhé. (Vì nếu sai thì mình còn sửa lại cho các công trình sau mà! :D).
Có gì liên lạc với mình qua email hn_tvtk@yahoo.com, mình cùng trao đổi thêm nhé.

File đính kèm

• BU GIA NHIEN LIEU.xls
    20,5 KB · Đọc: 1.343

love.free

Thành viên mới
bạn nào có quyết định nói về cho phép tính bù giá nhiên liệu không?

hanoitradeco

Thành viên mới
Có bác nào biết khi tính bù giá nhiên liệu thì cho vào phần tổng hợp dự toán chi phí xây dựng hay cho vào phần tổng hợp kinh phí trả lời e với: cảm ơn!!!!!

ngoc2105

Thành viên quan trọng (VIP)
Có bác nào biết khi tính bù giá nhiên liệu thì cho vào phần tổng hợp dự toán chi phí xây dựng hay cho vào phần tổng hợp kinh phí trả lời e với: cảm ơn!!!!!
Bù giá nhiên liệu bạn cần tổng hợp số ca máy* Định mức ca máy = Số lít (Diezel, xăng ...v.vv)
Tính chênh lệch tiền nhiên liệu của ca máy và giá theo thông báo là xong thôi mà.

tritamgtvt

Thành viên mới
Có ai tính bù giá điện như thế nào không? Giá xăng dầu thì ok, còn giá điện thì sao??? Mấy bác giúp đỡ dùm nhe