Chủng loại cáp

andang

Thành viên nhiều triển vọng
Tôi đang thi công một công trình hạ tầng kỹ thuật điện một khu đô thi 2ha, do nhầm lẫn giữa chủng loại vật tư trong giá dự thầu và bản vẽ thiết kế một vấn đề như sau:
Theo thiết kế cáp điện đi ngầm từ trạm biến áp đến các lô đất biệt thự là cáp PVC/XLPE/DSTA/PVC (3x70+1x35)mm2 nhưng khi thi công Tôi đã làm theo giá thầu là cáp PVC/XLPE/PVC (3x70+1x35)mm2. (tức là loại cáp không có lớp DSTA)
Công trình đã thi công xong, A, B, TVGS đã nghiệm thu nhưng bên điện lực khi nhận bàn giao họ ko đồng ý, bắt buộc phải là loại cáp có lớp bảo vệ DSTA.
Tôi muốn hỏi có cách nào khắc phục ko phải thay cáp mới, hoặc nếu có phải thay thi có quy phạm hay quy chuẩn gì quy định cáp đi ngầm từ 50mm2 trở lên phải là loại có vỏ DSTA.
Xin các su huynh giup đỡ.

M

meicic

Guest
Thì móc lên luồn ống vào thôi
-----------------------------------------------

H

hungyen

Guest
Tôi đang thi công một công trình hạ tầng kỹ thuật điện một khu đô thi 2ha, do nhầm lẫn giữa chủng loại vật tư trong giá dự thầu và bản vẽ thiết kế một vấn đề như sau:
Theo thiết kế cáp điện đi ngầm từ trạm biến áp đến các lô đất biệt thự là cáp PVC/XLPE/DSTA/PVC (3x70+1x35)mm2 nhưng khi thi công Tôi đã làm theo giá thầu là cáp PVC/XLPE/PVC (3x70+1x35)mm2. (tức là loại cáp không có lớp DSTA)
Công trình đã thi công xong, A, B, TVGS đã nghiệm thu nhưng bên điện lực khi nhận bàn giao họ ko đồng ý, bắt buộc phải là loại cáp có lớp bảo vệ DSTA.
Tôi muốn hỏi có cách nào khắc phục ko phải thay cáp mới, hoặc nếu có phải thay thi có quy phạm hay quy chuẩn gì quy định cáp đi ngầm từ 50mm2 trở lên phải là loại có vỏ DSTA.

ông ơi
cáp có DSTA là lớp đai thép bảo vệ cáp chôn ngầm trực tiếp trong đất
còn cáp không có DSTA là cáp treo túm lại là cáp dó chỉ treo trên không chứ không được trôn ngầm
thay cáp mới thôi
không có cách nào đâu
tôi làm ở ĐIỆN LỰC HƯNG YÊN ĐÂY

ncthanh

Thành viên mới
TCXDVN263-2002 quy dinh: cap dat truc tiep trong dat phai la loai co lop dai thep hoac luoi thep bao ve hoac co vo boc kim loai; cach giai quyet duy nhat la thay bang cap DSTA thoi(HTD rat quan trong khi xay ra su co thi khon luong):(

T

TuanHiep

Guest
Lobby... các anh các bên thông cảm thui, bác mà đào cáp lên thay cáp mới có giáp DSTA thì chắc đứng đường. Cáp cũ chỉ có nước bán ve chai.... Hế, hế...

tuanquyvp

Thành viên mới
Bạn đã thi công sai thiết kế, hãy khắc phục bằng cách thay đúng chủng loại thiết kế cáp chôn ngầm. Đừng chờ đợi ngành Điện lực họ làm đúng đấy.

P

Phatthanh

Guest
Ban không nói CT đó ở địa phương nào, nhưng theo tôi có nhiều cách có thể chỉnh sửa được.

vmh2004

Thành viên mới
Có 2 giải pháp :
1/ nếu nhiều ông đào cho nó cái hào và lắp máng ( ko rõ có rẻ hơn là thay dây không)
2/Nếu ít nói như meicic là móc lên luồn cho nó cái ống PVC, theo quy định thì thằng PVC/XLPE/PVC không đựoc chôn trực tiếp trong đất vậy thì ông chôn gián tiếp có sao đâu

C

cuongkanto

Guest
the nay thi dut roi.chi co cach rthay cap thoi.vi ban phai biet la cap Cu/XLPE/PVC la cap treo con cap Cu/XLPE/DSTA?PVC la cap cpo them lop boc thep va la cap ngam. Ban dang sai quy pham roi day, neu may ong EVN ma dong y thi co ma chet a,.

C

cuongkanto

Guest
So ri em nham chut xin bo xung la Cap Cu/PVC/XLPE/PVC va cap Cu/PVC/XLPE/DSTA/PVC

duc.tvxd.kcx

Thành viên nhiều triển vọng
Không còn cách nào khác đâu. Bạn phải thay lại cáp thôi. Chấp nhận đây là một bài học kinh nghiệm. Móc lên, thay bằng cáp ngầm ( có đai sắt bảo vệ). Để cáp kia cho vào công trình khác. Coi như mình mua vật tư trước thôi.

B

binh191983

Guest
các huynh ơi các huynh thi công cáp nhiều, e mới mở công ty chuyên cung cấp các loại thiết bị điện và cáp cho công trình. E mới mở nên chưa có nhiều thị phần lắm. Mong bác nào cho e làm bạn hàng nhé. e sẽ hậu tạ
Xin liên lạc với e: 0913399822 e là Bình làm ở công ty TNHH thiết bị điện Bình Dương.
Xin cảm ơn các bác.
Do mới thành lập nên tiếng tăm chưa đi được đến tai các bác nên e mạo muội dùng cách này. mong các bác bỏ quá cho spam của em nhé.

dungtito123

Thành viên mới
Cach tot nhat la phan chenh lech giua Cap ngam va cap treo bo phong bi gui cho Dien luc thoi. OK!

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
các huynh ơi các huynh thi công cáp nhiều, e mới mở công ty chuyên cung cấp các loại thiết bị điện và cáp cho công trình. E mới mở nên chưa có nhiều thị phần lắm. Mong bác nào cho e làm bạn hàng nhé. e sẽ hậu tạ
Xin liên lạc với e: 0913399822 e là Bình làm ở công ty TNHH thiết bị điện Bình Dương.
Xin cảm ơn các bác.
Do mới thành lập nên tiếng tăm chưa đi được đến tai các bác nên e mạo muội dùng cách này. mong các bác bỏ quá cho spam của em nhé.

Bạn vào mục thông báo giá từ nhà sản xuất, up lên cái thông báo giá public cho mọi người tham khảo

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới