Chỉ định thầu tại sao phải cung cấp hóa đơn chứng từ?

vespa1982

Thành viên nhiều triển vọng
Em đang làm quyết toán có một vấn đề thế này mong các bác giúp.
Hợp đồng : Theo đơn giá cố định.
Và là công trình chỉ định thầu.
Bây giờ em quyết toán thấy cái đơn giá cố định đó đang lập khống.(nghĩa là cao hơn mức bình thường)
Chủ đầu tư thì yêu cầu cứ chỉ định thầu là phải bổ sung đầy đủ hóa đơn chứng từ vật liệu đầu vào (Em hỏi cái này ở đâu quy định ạ, điều nào khoản nào luật nào quy định là chỉ thầu phải bổ sung hóa đơn đầu vào)
Các bác chú ý là vốn tổng công ty nhà nước nhé.
Giờ đơn vị thi công chỉ viết cho cái hóa đơn tổng của cả hợp đồng vậy có đúng không ạ. Các bác giúp em gấp gấp:). Cảm ơn các bác nhiều.......................

V

viettuan88

Guest
chẳng có quy định nào buộc nhà thầu cung cấp hóa đơn chứng từ đâu bác ạ, nhưng điều đó là hợp lý bởi nếu nhà thầu mua các loại vật liệu đầu vào với giá đúng như trong hồ sơ dự thầu thì chẳng có lý do j không đưa ra dc các hóa đơn đó, bác cứ hỏi nhà thầu thế xem họ trả lời sao.
còn việc nhà thầu viết hóa đơn cho cả công trình là chuyện đương nhiên, nhưng cái hóa đơn đó chẳng có giá trị chứng minh giá vật liệu đầu vào, vì của nhà trồng dc họ muốn viết sao chẳng được.

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Bây giờ em quyết toán thấy cái đơn giá cố định đó đang lập khống.(nghĩa là cao hơn mức bình thường)
Chủ đầu tư thì yêu cầu cứ chỉ định thầu là phải bổ sung đầy đủ hóa đơn chứng từ vật liệu đầu vào (Em hỏi cái này ở đâu quy định ạ, điều nào khoản nào luật nào quy định là chỉ thầu phải bổ sung hóa đơn đầu vào)
Giờ đơn vị thi công chỉ viết cho cái hóa đơn tổng của cả hợp đồng vậy có đúng không ạ. Các bác giúp em gấp gấp:). Cảm ơn các bác nhiều.......................

EM ví dụ 1 cái tăng đơ 50 tấn đơn giá là dự toán là 50 -120tr đi, khi thanh toán thấy có vấn đề bất hợp lý ở cái đơn giá này CĐT yêu cầu nhà thầu trình hóa đơn mua hàng của cái tăng đơ này. Việc yêu cầu hóa đơn vật liệu cũng có ích vừa cho CĐT và ĐVTC sau này có thanh kiểm tra và cuộc mà liên quan đến vật liệu thì ta có cái mà giải trình.

vespa1982

Dạ thế cái này là vẫn làm theo lối mòn ạ. Chứ nếu như bảo vệ với các PMU toàn ông có sỏi ở đầu, hồ sơ thiếu bên kiểm toán yêu cầu toàn phải tham chiếu các quy định, thông tư, nghị định cả, vậy trường hợp này là không làm được hay sao ạ. Mà kiểm toán nhà nước, thanh tra chính phủ cũng yêu cầu chỉ định thầu phải cung cấp hóa đơn chứng từ để làm căn cứ ạ. Vậy tính sao đây các bác...............

nguyenchanhchithanh

Vấn đề này Ban có gặp trường hợp bị kiểm toán công trình, Bên kiểm toán yêu cầu nhà thầu xuất hóa đơn vật tư. nhà thầu bảo không có quy định và chậm xuất nên bị kiểm toán lập biên bản đấy Pác ạ!

vespa1982

Vấn đề này Ban có gặp trường hợp bị kiểm toán công trình, Bên kiểm toán yêu cầu nhà thầu xuất hóa đơn vật tư. nhà thầu bảo không có quy định và chậm xuất nên bị kiểm toán lập biên bản đấy Pác ạ!
Nhưng nó phải làm theo quy định chứ ạ, chứ lại chơi kiểu luật bất thành văn thế ạ. Cái này ngầm hiểu là như thế, nhưng không có luật quy định nhỉ, các bác giúp cái vụ này cái

V

viettuan88

Guest
Tuy k được quy định trong các văn bản nhưng nó là điều đương nhiên phải có, cũng như đi mua hàng phải lấy hóa đơn thôi. Ông làm gì mờ ám mà không đưa ra hóa đơn được? Không nên máy móc những việc như thế.
PS: Mình làm bên CĐT, nhiều khi yêu cầu nhà thầu bổ sung hồ sơ cho đây đủ, chặt chẽ thì nhà thầu bảo mình hành họ, nhưng họ đâu biết là khi họ làm sai, làm thiếu, bị thanh tra kiểm toán cắt thì cắt chính tiền của họ chứ CĐT mất gì đâu.

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Vốn tổng công ty nhà nước là vốn nhà nước. Không phải chỉ định thầu hay đấu thầu, hình thức hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh, cố định hay trọn gói. Tất cả những gì là đầu vào của bạn thì bạn phải xuất trình được hóa đơn trong quá trình quyết toán. Nếu không xuất được hóa đơn bạn chịu thiệt về việc họ cắt đơn giá, khấu trừ thuế vào chi phí quyết toán .... Nên theo tối, đã làm gì thì tốt nhất hãy lấy đủ hóa đơn ( đóng thuế cho nhà nước) chứ bạn cũng chẳng lấy được đâu!

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Nhưng nó phải làm theo quy định chứ ạ, chứ lại chơi kiểu luật bất thành văn thế ạ. Cái này ngầm hiểu là như thế, nhưng không có luật quy định nhỉ, các bác giúp cái vụ này cái
Tốt nhất là có hơn không cái này mình dự phòng mà có yêu cầu thì bác cứ xuất cứ đua cho người ta hay bác có gì mờ ám ak mà không dám ạ. Cái này không có trong luật nhưng 1 khi đã có yêu cầu và là chứng cớ xác thực nhất thanh minh cho nhà thầu, ĐVTC thì bác cứ đưa đê.

vespa1982

Đã thanks tất cả các bác, Nhưng nếu đi bảo vệ khối lượng hoặc yêu cầu hồ sơ bổ sung, hoặc làm bất kỳ việc gì về mặt pháp lý thì đều phải có tham chiếu thông tư, nghị định, quyết định, luật. Nếu Mình yêu cầu cung cấp hóa đơn gói thầu chỉ định thầu thì mình cũng phải cung cấp tham chiếu về qd pháp luật kèm theo. Vậy nên mới hỏi các bro ở đây, Chứ con các vấn đề trên thì mình cũng đã hiểu,

vespa1982

Không bác nào biết về mấy cái tham chiếu thông tư nghị định cái mục này à, Em mới tìm ra cái luật Kiểm toán nhà nước nó quy đinh.

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
EM ví dụ 1 cái tăng đơ 50 tấn đơn giá là dự toán là 50 -120tr đi, khi thanh toán thấy có vấn đề bất hợp lý ở cái đơn giá này CĐT yêu cầu nhà thầu trình hóa đơn mua hàng của cái tăng đơ này. Việc yêu cầu hóa đơn vật liệu cũng có ích vừa cho CĐT và ĐVTC sau này có thanh kiểm tra và cuộc mà liên quan đến vật liệu thì ta có cái mà giải trình.
Vậy bác hỏi lại người lập dự toán là lấy cái giá "bất hợp lý" này ở đâu? Hợp đồng theo đơn giá cố định thì đừng hỏi ông thi công. Vì dù có chỉ định thầu hay đấu thầu rộng rãi thì CĐT đưa ra cái đề bài nôm na là "ông chào thầu đi, ông cứ chào đúng chủng loại, tiêu chuẩn, tính năng, đủ số lượng mà cái giá/1 đơn vị ông đưa cực rẻ hoặc cực đắt nhưng miễn là giá chào thầu thấp hơn giá gói thầu là ok".
Còn việc lập dự toán thì có các quy định rõ ràng của BXD cũng như NĐ của Chính phủ về xử phạt trong công tác kế hoạch và đầu tư, đó là lập dự toán không đúng quy định, định mức của nhà nước,...

rowants

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình

chỉ định thầu, theo quan niệm hiện tại là thực thanh thực chi, làm thật ăn thật, do đó đối với phía nhà thầu cần có đủ hóa đơn chứng minh việc mua vật liệu...phương diện chủ đầu tư cũng nên yêu cầu nhà thầu xuất trình đủ hóa đơn, tuy nhiên hiện tại chưa có quy định nào rõ ràng về việc thanh toán, quyết toán theo hóa đơn nhà thầu cung cấp. có chăng cũng ở bước phê duyệt điều chỉnh dự toán là cùng. em cũng tham gia 1 số dự án chỉ định thầu, cũng yêu cầu nhà thầu cung cấp đầy đủ hóa đơn, tuy nhiên chỉ kiểm soát về mặt tổng khối lượng, để sau này khi kiểm toán hay thanh tra vào có cơ sở báo cáo giải trình về tổng khối lượng nhà thầu đã thực hiện phù hợp với hóa đơn. còn thực tế nhà thầu mua vật liệu đó nhưng có sử dụng cho dự án của mình hay không thì cũng chẳng có cách nào để kiểm soát. trừ 1 số trường hợp mua tại nơi rất gần với công trình thì còn có cơ sở nói là nó dùng cho công trình của mình. việc này em thấy 1 số dự án đã sử dụng hình thức tài khoản chuyên chi, tuy nhiên giờ các nhà thầu nợ đầm đìa, cách này chắc sẽ mang lại lợi cho nhà thầu hơn. (không bị thu hồi vốn ở các dự án khác...)

còn việc nhà thầu cung cấp hóa đơn giá bao nhiêu cũng không thể mang áp vào đơn giá thanh toán, quyết toán được. thực tế nhà thầu mua trả tiền ngay thì đơn giá khác, nhà thầu nợ thì đơn giá khác. đồng thời nếu quan điểm mang đơn giá hóa đơn để tính thì nhà thầu sẵn sàng mua hóa đơn với đơn giá cao hơn đơn giá duyệt rất nhiều.

việc nhà thầu cung cấp hóa đơn cho tổng khối lượng hợp đồng là bình thường, cái đấy bác không cần quan tâm. chỉ quan tâm đến việc tổng khối lượng là bao nhiêu? có đủ so với khối lượng ký nghiệm thu, thanh quyết toán là ok.